1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kĩ thuật: info đầy đủ & chi tiết về nhạc số, định dạng lossless, quy trình nén nhạc lossless & chia

Chủ đề trong 'Nhạc Jazz' bởi tdev, 24/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. iamzim

iamzim Thành viên mới

tdev ơi bạn làm ơn up lại phần config foobar giúp mình nhé, mình down ở mediafire nó báo là file đã bị xóa rồi
  2. tdev

tdev Thành viên mới

các bác download foobar ở dây ạ.
    http://www.mediafire.com/download.php?nz2i5nizkzj
    Các bác sẽ ko cần install mà chỉ cần unpack rồi cho thư mục foobar vào program files ở ổ C , tao shortcut cho file foobar.exe ra ngoài desktop hay quick launch tuy 2theo ý thích.
    Các bác sẽ cần phải copy các fonts trong thu muc font vào thu muc fonts trong windows.
    Neu mở len các bác gặp lỗi với DLL tức la components của foobar thi các bác nhớ tên file đó va vào thu mục conponents cua foobar xoa file đó đi. co le lúc pack e pack dư file hehe.
    Đây là settings mà tdev e vẫn dùng từ truoc đến giờ, thuc su la hoi advance va nhiều thông số, chức năng 1 chút. các bác tự khám phá 1 lúc xem sao nhé a. co dieu gì cần mong các bác cứ post lênn đây.
    Hiện thời foobar đã co phien bản mới nhưng vì có 1 số behavior tdev ko thích va thay bất tiện nen chưa muốn dùng. Co the tương lai khi các điểm đó đc cải tiến tdev e sẽ cài và config lại theo phien bản mới.
    còn giờ thì phien bản cũ van đẹp, day dủ chức năng và quan trong nhat la nghe nhac rat hay hehe.
  3. iamzim

iamzim Thành viên mới

Mình đã dùng Burrn để burn một số đĩa ở tốc độ 4X, cảm thấy chất lượng âm thanh cũng khá tốt, nhưng mình mới chỉ dùng setting mặc định của chương trình, vậy có cần chỉnh sửa gì không hả tdev?
  4. iamzim

iamzim Thành viên mới

bản foobar này không chạy được ở Vista hả bạn? Mình đã làm như hướng dẫn, đồng thời đã cài Microsoft Visual C++ 2008 Redistributable Setup, nhưng khi chạy thì nó thoát ra và hiện lên thông báo:
    Runtime error!
    Program: C:Program Filesf foobar2000 foobar2000.exe
    This application has requested the Runtime to terminate it in an unusual way
  5. iamzim

iamzim Thành viên mới

Đã hỏi thì hỏi luôn thể
    Mình dùng foobar mở file cue của một số album down về thì rất hay bị lỗi thế này:
    Playback error
    Unable to open item for playback (Error parsing cuesheet: invalid index list (line 17)):
    "E:MusicAudio mu6Audiophile25 - Paul Bley - Open To Love (1972) [FLAC]Paul Bley - Open, to Love.cue"
    Đây là file cue của mình:

REM DISCID 580A1407
    REM COMMENT "ExactAudioCopy v0.99pb4"
    PERFORMER "Paul Bley"
    TITLE "Open, to Love"
    FILE "01 - Closer.flac" WAVE
    TRACK 01 AUDIO
    TITLE "Closer"
    PERFORMER "Paul Bley"
    PREGAP 00:00:32
    INDEX 01 00:00:00
    TRACK 02 AUDIO
    TITLE "Ida Lupino"
    PERFORMER "Paul Bley"
    INDEX 00 05:51:28
    FILE "02 - Ida Lupino.flac" WAVE
    TRACK 03 AUDIO
    TITLE "Started"
    PERFORMER "Paul Bley"
    INDEX 00 07:31:40
    FILE "03 - Started.flac" WAVE
    TRACK 04 AUDIO
    TITLE "Open, to Love"
    PERFORMER "Paul Bley"
    INDEX 00 05:13:62
    FILE "04 - Open, to Love.flac" WAVE
    TRACK 05 AUDIO
    TITLE "Harlem"
    PERFORMER "Paul Bley"
    INDEX 00 07:10:03
    FILE "05 - Harlem.wav" WAVE
    TRACK 06 AUDIO
    TITLE "Seven"
    PERFORMER "Paul Bley"
    INDEX 00 03:22:08
    FILE "06 - Seven.flac" WAVE
    TRACK 07 AUDIO
    TITLE "Nothing Ever Was, Anyway"
    PERFORMER "Paul Bley"
    INDEX 00 07:21:23
    FILE "07 - Nothing Ever Was, Anyway.flac" WAVE
    Những album này đi kèm thường có 1 file M3U nữa, nếu dùng foobar mở file M3U này thì được, nhưng mở file cue thì lỗi. Gần chục album bị như này rồi , giúp mình với
  6. blakes

blakes Thành viên mới

Bản foobar của bac khi open nó báo lỗi '' Error reading configuration ( bad location ) " .Khi kết thúc thì nó lại báo lỗi " Configuration could not be wrriten " . Rất mong được giúp đỡ( Chay tren Win vista )
  7. arryo

arryo Thành viên mới

Ai mà? gf̣p khò khfn vĂ? viẶc sư? dùng foobar config cù?a TDEV thì? dù?ng thư? cài nà?y xem sao. Nhớ 'òc kỳf hướng dĂfn nhè
    http://dawxxx666.foobar2000.pl/fooava/
  8. iamzim

iamzim Thành viên mới

Mình dùng vẫn bị lỗi, thế nên quay lại dùng bản 0.9.5.6 với giao diện mặc định.
    Thêm nữa, theo mình thấy thì các bản foobar này chỉ tập trung vào chỉnh sửa giao diện thì phải, trong khi mục tiêu ban đầu của player này là âm thanh.
    Nhân tiện tìm được một bài viết bên vozforums về cách tạo hiệu ứng đèn trên foobar, mình post lên đây để các bạn tham khảo thêm:
    Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

Ta chuyển mục tube từ cột phải qua trái để active chế độ tube. Bên trên có mục Configure selected, click vào mục này bạn sẽ thấy 1 bản thông số.

dòng đầu tiên là pream bạn có thể set từ 0.1db-0.15db
    dòng thứ 2 amount bạn set 0.2-0.3
    dòng thứ 3 asynmetic bạn để 0
    bên dưới cùng mục option, bạn bỏ chọn lowpass filter
    Thế là xong phần tube.
    Phần thứ 2 la chọn Vlevel từ cột bên fải sang bên trái và cũng vào mục Configure selected

ta thấy có 3 dòng strength,max multi và buffer len.
    dòng strength set 0.85-0.87
    dòng max multi set 27-29
    dòng cuối để nguyên
    OK, kết thúc
    Công đoạn cuối cùng là chọn mục Noise sharpening và mục Resampler(PPHS)
    Mục noise sharpening vào configure set 30-60% vì nếu để 100% tiếng treb sẽ rất bén gây cho ta cảm giác giả tạo ,tùy vào tai mỗi người mà set.
    còn mục Resampler(PPHS) chọn cao nhất là 48000-96000 Hz .
    Thế là xong công đoạn setup cho foobar bây giờ khởi động em nó lên và thưởng thức luồng gió mới.
    Đánh giá chất lượng plugin tube+vlevel:

Thử vài bài test của B&W "Various Artists - 2001 - B&W Audiophile Recordings, vol.1" và jazz của Susan Won định dạng flag(16/44.1)
    chúng tôi cảm nhận sự đầy đặn của âm thanh,tiếng tròn và có lực độ, lồi rõ nét từng chi tiếc nhac cụ(vd tiếng búng rung rinh chuyển động của dây đàn thùng) ,tiếng lowbass đc trau chuốt kĩ ,trầm ấm,tiếng bass thì sâu , mềm mại và hơi có đuôi(cái này đặc trưng của tiếng bass siêu trầm<40hz) . Không gian âm nhạc dc thể hiện là cái chúng tôi thấy rất thuyết phục,giọng ca sĩ ngay trung tâm (ở Susan Wong thì nghe được cả tiếng lấy hơi,giọng ca trong vắt, mềm mại đầy xúc cảm,cảm tưởng như Susan đang hát trước mặt mình trong Close to you).
    Cảm nhận riêng của chúng tôi là không gian, dải âm mid, lowmid và sub được cải thiện rõ, chính xác ,chi tiết và đầy đặn nghe rất ép phê , chính chỗ này đã làm âm thanh ấm áp hơn lung linh hơn so với trước kia.
    Phần EQ nhớ để flat hết nhé
    Các bạn có thể tải 2 plugin Tube và Noise sharpening ở link sau:
    http://www.box.net/shared/kyh1eu5rhg
  9. tdev

tdev Thành viên mới

xin lỗi các bác, e ko dùng vista nên ko biết là lỗi nó thế nào , có lẽ arryo có kinh nghiệm Vista sẽ assist các bác , hoặc các bác tham khảo link ở trên.
    iamzim, âm thanh hay nhất là âm thanh gốc và chuẩn, cho nên sự thực có khi lại nguợc lại, player hay nhất là player có decoder tốt nhất (mà ở đây là của chính Monkeyaudio va FLAC cung cấp), kể từ đây âm thanh đc đi thẳng qua audio driver và soundcard. kể từ đây nếu cần đụng chạm gì đến âm thanh thì chúng ta đựua vào hardware (amp, pow, loa, dây) chứ ko nhúng vào từ giai đạon phần mềm.
    Foobar thực hiện đc điều đó ngay từ bản cơ sở của nó, nó chỉ đơn giản là chơi nhạc chứ ko hề có plugin nào hay EQ đụng chạm đến âm thanh. Nhưng cái mạnh của foo so với các player khác là khả năng tuỳ biến và lập trình giao diện giúp việc quản lý, tìm và chơi nhạc cho một kho album lớn trở nên thuận tiện dễ dàng hơn.
    Tất nhiên là có nhiều 3rd party plugins cho foobar để "cải thiện âm thanh" tdev khuyên các bác ko nên dùng những plugin này hoặc chỉ dùng khi nghe nhạc mp3.
    cái khó nhất của bất kì dàn âm thanh nào là giữ cho âm thanh thật nhất như nó vốn có kể từ khi thu từ phòng thu hay concert, nên chúng ta hãy cố giữ nó như vậy
  10. iamzim

iamzim Thành viên mới

TDEV giúp mình cái này với