1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kiếm Hiệp Cốc cần có luồng gió mới ?

Chủ đề trong 'Kiếm hiệp cốc' bởi hatxi123, 15/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. heoconlonton

heoconlonton Thành viên rất tích cực

Chết thật, lâu lắm mới có người nêu đích danh em ra để nói đấy. Thôi thì gọi em cũng xin thưa, trả lời từng tí 1 ah, thứ tự ngẫu nhiên nhé.
    @Chitto: Em vẫn còn lưu một số file với đám thơ thẩn cãi chửi nhau ầm ĩ từ nảo từ nào đấy bác ạ. Nói chung là đọc lại vẫn vui và vẫn ức (vì có bài "chửi" hay quá mà không làm gì được).
    @ codex: Có lần bác VNT nói rồi, KP thì càng nói suốt, em vẫn phải nhắc lại vì bác vẫn nói. Đó là "Kiếm Hiệp Cốc không phải cái sọt rác của các diễn đàn khác". Đây không phải là sân sau của Nhạn Môn Quan, Việt Kiếm, Mai Hoa Trang hay bất kì trang web kiếm hiệp nào dù nó nhỏ bé. Chính thế, việc những thành viên về đây kiếm "chuyện" về NMQ không được hoan nghênh và bị cấm là đúng. Kiếm hiệp thì rộng lớn và "chuyện" Nhạn Môn Quan không phải là kiếm hiệp để về đây mà bàn. Mod nói nhiều rồi, đưa nội quy rồi, còn nói thì còn xoá, còn khoá là chuyện đương nhiên. Thắc mắc đưa lên admin giải quyết (nếu có admin nào nhận )
    @mèo: Khả năng đọc hiểu của cậu có vấn đề. Người ta giải thích nhiều hơn 1 lần mà cậu cứ không hiểu (hoặc không có khả năng hiểu) thì có người khác vào nói cậu ngu dốt thì cậu cũng nên chịu đi. Tôi viết đủ để bài không bị xoá, nick không bị khoá. Đấy là sự khác biệt giữa người biết điều và không biết điều.
    @ Kabumbo: Chào mừng bạn đến với Kiếm Hiệp Cốc. Đấy, thế này đủ nồng ấm của 1 thành viên cũ dành cho thành viên mới chưa ạ. Nói thật với bác, em cũng chẳng cần để ý đến việc 1 người xa lạ khen em lịch sự hay không nhưng ... hiểu sai ý em thì em phải nói thôi.

1. Việc em bảo "ngu dốt" là em nói trong với meofmaths, lí do: bác đọc phía trên. Câu của em có thể hiểu là vạch cái sự ngu dốt của mèo ra cho mèo và các bác khác nhìn thấy chứ không phải là bảo các bác khác ngu dốt. Đấy, bác hiểu thì hiểu cho nó đúng.
    2. "không hiểu vấn đề" bác để trong ngoặc kép, tức là lời dẫn trực tiếp. Em nói cái từ đó ở chỗ nào, bác đưa em xem. Thật với bác, xét về độ nhỏ mọn, đàn bà em nghĩ em chẳng kém bác đâu nên đã "tầm chương trích cú" thì làm cho nó chính xác bác ạ.
    3. Thái độ mỉa mai. Đúng, không cấm vì nó không vi phạm nội quy. Các bác ở đây (điển hình là chủ topic) cứ hô hào là đổi mới với gió mới với những lời lẽ choang choang mà không hề có 1 vài hành động thực tế nào. Nếu các bác gắn bó với nó, yêu quý nó, muốn đổi mới nó tại sao còn cứ spam, viết những bài ít chất lượng, mở topic tràn lan, đem những chuyện vô vị không đâu "về nhà". Những hành động thực tế thì không làm chỉ nêu ra những lời nói sáo rỗng.
    4. Cải tổ KHC: Việc chủ topic lấy hình ảnh con chim lao mình vào bụi mận gai để so sánh làm em buồn cười quá nỗi. Vấn đề là nó "có khả năng" thì mới hót được. Chứ em nói thật, có nhiều bác ở đây, khả năng tâm huyết còn không có (vd nhỏ là việc tìm hiểu kĩ về KHC) thì dù có lao thế lao nữa cũng chả ra tiếng gì đâu. Không phải sự nhiệt tình nào cũng đem đến thành công.
    KP cũng muốn tìm mod mới , gần đây cũng có topic tìm mod với những điều kiện cụ thể. Đừng phán xét khi chưa hiểu rõ vấn đề.
    @caothuhoc nghe: Bác bảo: truyện kiếm hiệp thì hữu hạn và việc trùng lặp là không tránh khỏi. Em công nhận đúng và đấy là yêu tố hạn chế lớn nhất của Kiếm Hiệp Cốc. Nhưng, lại nhưng, nếu có đủ nhiệt huyết để mong muốn cái tổ thì ngại gì mà không bỏ chút ít thời gian tìm hiểu kĩ cái mà mình định cải tổ.
    Cứ nêu đi nêu lại những topic không đầu cuối như "ai giỏi võ công, ai xinh đẹp" với những câu chỏng chơ, ngắn ngủn thì thà lôi những topic cũ lên rồi đưa ý kiến của mình vào. Vừa ngăn nắp, gọn gàng mà chất lượng lại tốt. Phải chăng là nhiều bác có nhu cầu thể hiện mình nhiều hơn là đóng góp cho chỗ này.
    @ weingarten: Chào bác, thực ra sự va chạm giữa những thành viên mới cũ thì diễn đàn nào cũng có , và đúng như bác nói là "cần những tấm lòng". Em thiết nghĩ, lòng không đủ để xây dựng thêm thì cũng đừng vứt rác để nó bừa bãi thêm.
    Bỏ qua cái gọi là thời gian tham gia, em có thể khẳng định là xét tâm huyết, xét tình cảm, xét công sức thì không ai trong đây có đủ tư cách bằng Kiều Phong nên các bác đừng nói như kiểu KP bỏ mặc nơi đây. Trước khi muốn thay đổi điều gì hãy tìm hiểu kĩ về nó. (vị trí, tính chất, thành viên, lịch sử ...)
    Với tất cả các bác còn lại, nói thực là bọn em cách đây 3, 5 năm cũng có những topic như thế này và rồi rất ngậm ngùi vì mình không có khả năng thay đổi những gì đã có. Nếu bây giờ các bác nào có khả năng thay đổi được thì thật hân hạnh, chứ còn những lời sáo rỗng kêu gọi ngoa ngôn thì em nói thật, thừa thãi mà chẳng giải quyết được vấn đề gì đâu.
    Được heoconlonton sửa chữa / chuyển vào 11:27 ngày 22/11/2007
  2. kabumpo

kabumpo Thành viên mới

Nhận lỗi với bạn heoconlonton là trích dẫn không chính xác 100%, nhưng cũng gần đúng với việc bạn dùng từ "ngu dốt" và bảo nhiều người đọc hiểu hạn chế. Thực ra mình không có ý định nói riêng về cá nhân bạn, chỉ muốn nói rằng nếu các bạn đóng góp ý kiến có người ghê ghớm như meofmaths thì bên các bạn phản lại cũng có người không hiền lành gì, tỷ như heocon thôi. Bạn chê mình nhỏ mọn cũng được, nhưng mình thấy từ "ngu dốt" mà bạn dành cho meofmaths hay bất cứ ai là hơi quá đáng. Mình đồng ý là hatxi, meofmaths góp ý đôi khi không được tế nhị cho lắm nhưng các bạn là chủ nhà, phản ứng gay gắt không kém người góp ý thế thì không đúng lễ nghĩa lắm. Nếu có thể, các bạn ôn tồn chỉ ra một số điểm không hợp lý, chính xác trong các ý kiến góp ý và cảm ơn những ý đúng của người ta.
    Mục đích mình vào đây chỉ để góp một ý nhỏ với mod KHC là nên thay đổi generation, không ngờ lại thành tranh luận với các bạn lâu năm. Mình cũng như một số bạn có thể coi là người ngoài, có thiện ý nên góp chút suy nghĩ nông cạn với mod KHC thôi. Nay thấy các bạn bảo nên làm không nên nói thì cũng công nhận là đúng, nhưng bị hạn chế về mặt thời gian nên đành chịu. Mấy lời góp ý thô sơ đó xin rút lại, các bạn có thể coi như lời khuyên vô giá trị.
    Best regards,
    Được kabumpo sửa chữa / chuyển vào 12:58 ngày 22/11/2007
  3. codex

codex Thành viên mới

Nếu bạn đọc kỹ bài viết của tôi, có lẽ sẽ không nhận định như vậy đâu. Tôi khẳng định KHC là bãi rác thì tôi cũng đang nhặt rác hay sao? Chẳng qua tôi tự vấn lương tâm mình và có phần hổ thẹn với cái cố tật của người Việt mình thôi.
    Nếu bạn đọc tiếp mấy bài sau của tôi, sẽ thấy tôi có so sánh, KHC cũng là một thế lực đáng tự hào đấy chứ.
    Tiềm lực của KHC cũng đáng để nhiều diễn đàn KH thèm khát lắm chứ. Theo tôi, tài năng không hề thiếu, thiếu chăng là một cái tâm thôi.
    Cái tâm này nếu không xuất phát từ những thành viên kỳ cựu có tình cảm gắn bó với KHC, không lẽ lại nhường phần cho lính mới.
    Nếu bạn cho rằng chủ đề này cũ, chủ đề kia không hay, tốt nhất bạn hãy tạo những chủ đề hấp dẫn cho mọi người thảo luận. Người đi trước phải có trách nhiệm định hướng cho thế hệ đi sau, theo tôi cái tâm là như vậy đấy.
    Ở hoàn cảnh KHC là một bộ phận của ttvnol, muốn bứt phá lên, muốn có resource là điều không tưởng.
    Nhưng KHC không phải là không có lợi thế đâu nhé, đây là diễn đàn thoáng, dễ nhận đánh giá khách quan nhất từ độc giả. Tất nhiên những ý kiến như kiểu stress quá vào xả một tràng mà bạn gọi là "sọt rác" đó cũng không ít, nhưng không lẽ các thành viên không đủ năng lực gạn đục khơi trong để biết ý kiến nào có giá trị, ý kiến nào không đáng một xu hay sao?
    Hãy cứ lạc quan sống và tin tưởng bạn à, tin tưởng vào công việc mình làm, tin tưởng vào mọi người. Vì tương lai tươi sáng của KHC
  4. heoconlonton

Vâng, tính em vốn lèm bèm lại lắm lời, đã nói là khó ngừng, nhất là ai nêu tên em ra mà gọi.
    1. Em chưa bao giờ nhận em hiền lành và ghê gớm thì không phải là vi phạm nội quy. Ghê gớm hay hiền lành không liên quan đến lễ nghĩa. Tham gia 1 diễn đàn mở, làm gì thì làm đừng thể hiện mình là người không biết điều hay tỏ ra mình quan trọng (dù chẳng ai công nhận)
    2. Em bảo ai là "nhiều người"? Bác hiểu sai, em nói rõ hơn, giải thích rõ hơn lại còn.
    3. Đối với em đấy là ngu dốt, bác không thấy đấy là ngu dốt đấy là chuẩn mức của bác. Em không quan tâm nên bác cũng đừng đánh giá. Còn cái ôn tồn bảo ban, nhẹ nhàng từ tốn, cám ơn cũng tuỳ thuộc vào tâm trạng, sở thích của bản thân người trả lời cũng như thái độ người đưa ý kiến bác ạ.
    Đấy, ai cũng không có thời gian làm chỉ có thơờ gian đưa ý kiến rồi gào lên là "tại sao nó bi bét" với lại chê trách "không đổi mới". Bi kịch.
  5. heoconlonton

Em nói có sách, mách có chứng cả bác ạ. Em biết, bác cũng đánh giá cao KHC lắm, nhưng việc bác coi chuyện NMQ là sự thật nên em nói cũng là sự thật mà thôi.
    Chào bác. (lịch sự nhá)
  6. kevhisoka

kevhisoka Thành viên mới

@ bác Codex aka Lệnh Hồ công tử
    Tuy cái ý của bác về KHC như TNGH em thấy có hơi buồn cười, em đồ rằng bác làm thế cho bớt căng thẳng
    Nhưng bài sau thì em thấy đồng ý.
    Chủ đề của topic là Kiếm hiệp cốc cần có làn gió mới, thêm dấu chấm hỏi to đùng.
    Gió mới thì rõ ràng là cần, thế là xong phần dấu chấm hỏi nhỉ.
    Bây giờ grand line là làn gió ấy sẽ là cái gì, thổi như thế nào, ù ù hay ào ào, chứ các bác cứ tìm cách ăn nhau về từ ngữ thì sẽ đạt được cái gì đây ?
    Ý kiến bé của em là, gió của KHC chỉ cần thổi qua miền kiếm hiệp, không cần phải thổi qua các miền khác kiểu như miền than vãn, miền chửi bới, miền xả rác...bla la la.
    Danh chính thì ngôn tất thuận. Kiếm hiệp thông sâu rộng lớn, hướng về kiến thức, hướng về cảm nhận, hướng về phát triển. KHC sẽ đi theo hướng nào, hay cứ đi hết, xem thử mình có cái gì trong tay.
    Nhưng cần nhất vẫn là chữ tâm thôi. Hữu tâm tất thành.
    Ps: bác cứ gọi em là kev, đừng gọi tên thật của em, thx bác
    Được kevhisoka sửa chữa / chuyển vào 13:34 ngày 22/11/2007
  7. bangbui79

bangbui79 Thành viên mới

Tiêu đề topic này rất hay vì cá nhân mình thấy không phải chỉ có trang web này mà kể cả các trang web khác điều cần có 1 mục thế này để cho mọi người góp ý cho admin , mod hoàn thiện thêm trách nhiệm cũng như làm cho room hay web mình thêm nhiều hương sắc và có sức sống . Mình thấy các bạn vào đây ai cũng có ít nhiều tâm huyết với KHC cho nên nếu có bàn luận gì thì hãy nên suy nghĩ thoáng chút bỏ 1 chút cái tôi của bản thân , anh em trong 1 room thì cũng như là anh em trong nhà nên nhường nhịn nhau mà bỏ qua 1 chút xích mích nhỏ để tâmvào cống hiến cho KHC cũng là để cho các admin như bác KP khỏi khó xử . ( ý kiến nhỏ có gì không phải mong anh em bỏ qua cho )
  8. CuuMaTri

CuuMaTri Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lấy hình ảnh con chim lao vào bụi mận gai là tớ, không phải chủ topic, chủ topic là hatxi123. Tớ phải đính chính lại vì sợ Heo nhớ nhầm nên có ấn tượng xấu về chủ topic, oan cho bạn ấy.
    Còn tớ là kẻ độc lai độc vãng, thỉnh thoảng nói quàng xiên 1, 2 câu...mọi người nghĩ sao cũng được
  9. caothu_hocnghe

caothu_hocnghe Thành viên rất tích cực

cũng giống tại hạ , thi thoảng vào phát biểu vài câu cho thêm phần "hùng hồn long tráng" khứa khứa
  10. codex

codex Thành viên mới

Cái này chính là "anh hùng sở thích lược đồng" đấy