1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm chăm sóc mẹ và trẻ sơ sinh Tầng 4

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi ngongbeohd, 06/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. warmsnow

warmsnow Thành viên quen thuộc

mẹ nhep ơi, cho mình công thức làm sữa chua với
    e-mail:cold_smile55
  2. cocmoc

cocmoc Thành viên mới

@Nguoi_ca : Em bé nhà tớ đc 1 tháng rồi, tớ cũng đẻ mổ đây. Mỗi lần cho con bú bị chảy rất nhiều sữa vì nó kích thích sữa ra nhưng trộm vía vẫn đủ cho con ti. Tớ mua cái hứng sữa của Farlin sữa chảy vào đó sau đấy cho sữa đó vào bình để thiếu sữa thì cho con ăn tiếp như thế con vẫn đc ăn sữa mẹ. Con bạn ko chịu ti tớ nghĩ là do khi em bé mút sữa mẹ ra nhiều nên sợ ko dám ti. Con tớ cũng thế sữa phun thành tia là nhè ra ngay vì sợ sặc mẹ tớ bảo fải lấy 2 ngón tay kẹp vào đầu ti để hạn chế sữa ra nhiều, nếu nó nhè ra thì bạn lấy tay xoa bầu vú rồi ấn ti vào sữa sẽ ngừng chảy 1 lúc sau đó tìm cách cho bé ti tiếp. Đấy là kinh nghiệm bản thân của tớ, chúc bạn đủ sữa cho con ti và em bé chịu khó ăn cho mẹ đỡ vất vả
    Trời ơi, xì trét vụ sữa cho con quá cơ, toàn chảy ướt cả áo mà lại không đủ cho con bú, khó hiểu thế không biết, có mẹ nào như thế không ?
    Em sinh mổ vì vỡ ối sớm, được 20 ngày rồi mà sữa thì chẳng thấy đâu, cho con bú cứ như đánh vật ấy, nó mút vài cái thì sữa chảy ào ào, đầy mồm, con không chịu bú nữa, vài phút sau cho bú lại thì chả còn bao nhiêu, con lại mút vài cái rồi nhả ra, kêu khóc inh ỏi. Em toàn phải cho ăn sữa ngoài.
    Ăn bao nhiêu móng giò với chân chó rồi mà chẳng ăn thua tẹo nào, cứ thế này thì không khéo em to như con trâu mất thôi.
  3. anhthfpt

anhthfpt Thành viên mới

Lâu lắm rồi lai mới tham gia với các mẹ. Các mẹ co mẹ nào có kinh nghiệm về vụ nẻ không ạ, chia sẻ cho em với. Thằng cu nhà em bị nẻ quá mà em dùng chống nẻ cũng chảng khoi. Nhìn mặt con đỏ đỏ mà thương quá.
  4. willyjenny

willyjenny Thành viên mới

HÌ mẹ nó bị y chang tớ ban đầu,con tớ đc 5 tháng rồi chỉ vào đây hóng chứ chả post bài bjờ cả,con tớ k ti mẹ từ lúc đc 1 tháng đến bây h tròn 5 tháng rồi,k ti mẹ nhưng vẫn bú sữa mẹ hoàn toàn,tớ dùng máy vắt sữa Medela Swing ý
    Mẹ nó đừng ăn móng gio nữa béo lắm,tớ trc khi sinh có 72kg bây h là 75kg chính là tác hại của móng giò,ký tăng vùn vụt nhưng sữa k thấy đâu
    Bây h thì sữa tớ nhiều lắm 1 ngày fải có hơn 1lít,kinh nghiệm của tớ là uống nc nóng,uống nhiều vào nhé,uống 1ly trà đuờng nóng sau khi ăn cơm xong và mua trà Nursuring của Hipp có bán ở Siêu thị or Metro uống bảo đảm sữa sẽ khác ngay,với lai fải cho bé bú nhiều để kích thích k thì đành dùng máy như tớ vậy nhé,Lúc trc có cốm lợi sữa Galactogil cũng hay lắm nhưng nó k nhập vào VN nữa rồi,cứ dùng trà Hipp đi tớ nghĩ sẽ cải thiện nhưng sữa nó tăng theo tuần chứ k fải ngay hôm sau là tăng đâu mẹ nó nhé,có ít KN bản thân nên chỉ lại mẹ nó 1 tý,hehe
    KHOE THẰNG CU NHÀ TỚ LÚC ĐC 2 VÀ 3 THÁNG NHE,TRỘMVÍA BÂY H 5THÁNG CŨG ĐC 9KG RỒI
  5. willyjenny

willyjenny Thành viên mới

oh sữa mẹ có thể để bên ngoài 2 tiếng,còn nếu vắt dư ra thì bỏ vào tủ lạnh ngăn mát,bjờ con ăn lấy ra ngâm nc nóng để làm ấm sữa rồi cho bé ăn ngay,tuyệt đối k đc hâm bằng lò vi sóng sẽ làm bé bị bỏng đấy và chỉ ngâm nc sôi 1 lần đó thôi k đc ủ vì sữa mẹ sẽ lên men va chua bé ăn sẽ đau bụng đấy và đi ngoài nữa
    mẹ nó thử mua máy Medela Swing đi tớ mua hôi tháng 7 là 3tr250K , k hề đau tý nào nó còn kích thích như kiểu em bé bú ý hay lắm mẹ nó ah,dùngmấy hãng khác k thích bằng hãng này đâu nhé
    muốn sữa tăng dần trc khi vắt sữa uống thêm sữa nóng,dùng tay massage ngực or chuờm qua bằng khăn nóng cũng đc,tớ cũng từng sữa chảy ròng ròng nhưng con vẫn fải ti bình lúc trong tháng nhưng bây h thì mọi thứ tốt đẹp rồi,chúc mẹ nó nhanh chóng có nhiều sữa để con ti,bé mau ăn chóng lớn nhé
  6. give_me_your_heart_now

give_me_your_heart_now Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, bé nhà tớ dạo này toàn vặn người nên nhìu khi đóng tã giấy rồi vẫn tè ướt từ trong ra ngoài. Mà dùng bỉm nhìu tớ sợ bé bị hăm. Có cách nào cải thiện k?
  7. nhepbeo

nhepbeo Thành viên mới

mẹ nó cho mình địa chỉ chính xác nhé
  8. nhepbeo

nhepbeo Thành viên mới

đã gửi mail cho mẹ Hanoi_Dalat rồi nhé
  9. nicole_82

nicole_82 Thành viên mới

bé nhà mẹ willy với axon nhìn thích quá.
    Đúng là mỗi người stress 1 kiểu. Cũng là vụ sữa nhưng tớ thì đầu ti ngắn quá, con quen bú bình nên cứ bắt ti mẹ là vùng vằng dẫy. Tớ toàn phải vắt ra cho con, nhưng sợ cứ thế này thì dần dần mất sữa mất. 1 ngày tớ vắt 4 lần, đc 400-450ml như thế có phải là ít sữa kg các mẹ ?
    Nghe các mẹ nói vụ lau giấy lạnh cho con, sao tớ thấy mình ác quá! chỉ vì lười mà cứ dí cho con, thảo nào lần nào lau cũng nấc cầng cậc
    Nhưng tớ đi học thì thấy bảo k nên dùng vòi hoa sen trực tiếp tắm rửa cho con đâu nhé. Vì nhiệt độ trong vòi nc nóng lạnh bất thường, dễ làm trẻ bị bỏng mà mình k biết đấy!
    àh, Con các mẹ mùa này có cho nằm cũi riêng kg? có sợ bị lạnh kg vậy ?
    Mẹ nhepbeo gửi cho tớ vào email hnkts74@gmail.com nhé, thank you mẹ nó
  10. nicole_82

nicole_82 Thành viên mới

Thật hả mẹ nó ? Mình thật là thiếu hiểu biết, để sữa mẹ ở ngoài 4 tiếng, lại còn tiếc rẻ cho vào máy ủ nữa, thảo nào nó đóng váng hết cả lên.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa