1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm cho các bà mẹ và trẻ sơ sinh - Tầng 2

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi dainguyet01, 28/06/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. clover14

clover14 Thành viên mới

Các mẹ ơi cho tớ hỏi, tớ đang được hơn 14 tuần rồi. Thời gian này bao lâu các mẹ lại đi khám 1 lần thế? Mỗi lần khám có siêu âm không? Tớ thì bác sĩ hẹn 6 tuần mới khám 1 lần, 2 lần khám có cách nhau lâu quá không các mẹ?
    Mẹ Poem ơi, làm ơn cho tớ xin cái list nhé, và cả cái quá trình phát triển của bé nữa nhé! Tớ cảm ơn mẹ nó nhiều!
    Chúc tất cả các mẹ mẹ tròn con vuông, khoẻ mạnh, lên cân nhiều nhé!!
  2. chiquichita

chiquichita Thành viên rất tích cực

Ở nhà mình siêu âm tá lả, nhiều thật đấy. Mình thì suốt 9 tháng được siêu âm 2 lần, lần đầu tiên là siêu âm lúc biết có thai để xác định tuổi thai và dự kiến ngày sinh, lần thứ 2 là lúc 25 tuần để xem cơ thể bé và biết giới tính. Chấm hết! Có xin cũng ko cho siêu âm thêm ý. Bà nội bà ngoại ở nhà suốt ngày hỏi han mà chẳng biết trả lời ra sao. Mình cũng chẳng biết em bé được bao nhiêu gram nữa suốt cả quá trình mang thai, đến tận lúc sinh mới biết.
    Mình đẻ lúc có 38 tuần thôi, sớm hơn due date tận hơn 2 tuần cơ, mẹ Poem cứ cẩn thận. Chả thấy dấu hiệu gì cả, chả thấy đau co giật từng cơn gì hết, tối còn đi xem phim hành động bùm bụp (như trong sách nói triệu chứng sắp đẻ), nửa đêm mình tự dưng thấy vỡ ối, xách xe chạy vào viện, lên giường nằm và chờ, 3 tiếng sau mới bắt đầu có cơn co đầu tiên, 6 tiếng sau khi nhập viện thì phải dùng giảm đau, sau đó thì sướng đến tận hôm sau lúc tan hết thuốc mới biết rát hic. Các mẹ xem nếu có thể thì xin dùng thuốc giảm đau ý, đỡ mất sức nhiều lắm, đến lúc push thì mình vẫn push mà, vẫn là sinh con tự nhiên. Và nếu xin chồng vào cùng được thì nhất, lúc sinh có chồng bên cạnh thích lắm, được an ủi động viên, được hành hạ cho bõ ghét...hehe. Chồng mình được đỡ con ra khỏi lòng mẹ và tự tay cắt rốn nữa đấy, anh ý bảo lúc ý thấy hãnh diện ghê gớm, còn mình thì thấy hạnh phúc vì được quan tâm và có cảm giác an toàn nữa.
  3. Anismee

Anismee Thành viên mới

Ui chị Cún nhà anh ***y Phong
    Chị đang ở Mỹ rồi ạ? Bao giờ chị về? Bé nhà chị trộm vía trông bụ nhỉ. Trông chị vẫn thế, không già đi là sao ? Em thì già đi 10 tuổi này
  4. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Ở Việt Nam hình như không có bệnh viện cho chồng vào khi vợ sinh. Nếu có thì tốt nhỉ người mẹ sẽ thấy an tâm hơn và chồng thì hiểu và chia sẻ được nỗi đau vượt cạt của vợ.
  5. loc_choc510411

loc_choc510411 Thành viên mới

Úi, mẹ Axon cũng bị chán ăn như tớ ah, tớ cũng đc 31 tuần 2 ngày rùi, hic chưa có khi nào chán ăn, thờ ơ với mọi thứ và no nhanh như 2 tuần trở lại đây, hic, chả lúc nào ăn nhiều thế mà bụng lúc nào cũng tức anh ách, hôm nào chót ngon miệng ăn đến bát thứ 2 i như rằng bị buồn nôn (chắc bb bị chèn, chật chội tức quá nên đạp mẹ đây). Hôm 31 tuần tớ đi siêu âm, bb đã đc 1.8 kg rùi, hic h ko dám uống nhiều sữa nữa, sợ em bé to quá, chỉ mong bb nhà mình đc 3 - 3.2 kg thui, mẹ bé tí tẹo mà
    Mà Axon ơi, bi h tối ngủ có ngon ko, hic, tớ h nằm tư thế gì cũng thấy đau lưng hết í, như bà già ấy
  6. bachvantrang

bachvantrang Thành viên mới

Cho tớ nhập hội với nào! Tớ đến hôm nay là vừa tròn 40 tuần nhé, dự sinh 3/7 đây, thế mà vẫn chưa thấy con gái í ới gì
    Mấy nàng có con bé đừng lo nhé, những tuần cuối em bé tăng nhanh lắm, khoảng 200gr - 300gr/ tuần, có người còn tăng 450gr/ tuần cơ. Lúc đầu tớ cũng lo con còi, nhưng giờ cũng được hơn 3kg rồi, tớ chỉ cần như thế thôi, cho dễ sinh
    @Ngongbeohd: Tớ 16 tuần vẫn đi Sapa đấy, đi đúng đợt rét nhất để rình tuyết, lúc đi ko nói với bố mẹ chồng (vì bố mẹ chồng ở xa), sau mẹ chồng biết được, ở nhà lo mất ăn mất ngủ, mình đi chơi thì cứ hơn hớn, khổ thân các cụ
    @Boorin: mới ngày nào tớ với nàng còn hẹn hò ở Vincom, khi ấy chưa đứa nào lấy chồng cả, thế mà bây giờ mỗi nàng đã vác 1 cái bụng to uỵch rồi, nhanh thật
    @Nhepbeo: cho tớ bon chen cái vụ lá tắm với nhé, tầm 10/7 có thì vừa kịp với tớ, cái này ko biết phải dùng mấy thang mới đủ nhỉ? Như cái nước tắm Dao Spa tớ thấy hướng dẫn phải dùng ít nhất 5 chai mới có tác dụng, mỗi chai 55k, mỗi lần tắm pha 1 chai, nàng hỏi lại rùi cho tớ 1 suất nhé, thanks nàng
  7. be_heo

be_heo Thành viên mới

Hơ, mẹ này giờ này vẫn ngồi buôn, có khi tối ôm công chúa rồi cũng nên!
  8. bachvantrang

bachvantrang Thành viên mới

[/quote]
    Ở Việt Nam hình như không có bệnh viện cho chồng vào khi vợ sinh. Nếu có thì tốt nhỉ người mẹ sẽ thấy an tâm hơn và chồng thì hiểu và chia sẻ được nỗi đau vượt cạt của vợ.
    [/quote]
    Ở VN ối chỗ cho chồng vào phòng sinh cùng vợ đấy chứ. Theo tớ biết thì ở HN có ít nhất 2 BV cho chồng vào động viên vợ, đó là BV Việt Pháp và BV Phụ sản HN (nếu dùng dịch vụ sinh trọn gói)
    VN mình bi giờ tân tiến phết đấy ạ
  9. Anismee

Anismee Thành viên mới

Hi hi, nghĩ đến đã thích rồi nhỉ. Tớ còn tận 3 tháng mà đã thấy sốt ruột đây này, chắc các mẹ càng gần đến ngày càng thấy nôn nao đúng không?
    Nói thật với các mẹ là tớ vẫn đang không hình dung nổi mình sẽ bế một đứa con mình sinh ra như thế nào nữa... một cảm giác thật lạ lẫm... nghĩ đến thì thấy vui sướng nhưng mà đúng là không thể tưởng tượng nổi hì hì.. cứ như mình còn bé lắm vậy.
  10. poem_xinhdep

poem_xinhdep Thành viên mới

Hơ hơ, tớ vẫn ăn pizza, mỳ ý, vịt, thịt cầy, lòng lợn.... như thụi. Ko thấy sợ hay chán bất cứ món gì. Ăn mỗi bữa vẫn ít nhất 2 bát, hôm nào cơm có canh cua khoai sọ hoặc tôm rang thì phải kìm nén bản thân dã man mới chén thêm có nửa bát.
    Kiểu này chắc là vào hết mẹ rồi. Khổ thân con tôi. .
    Hôm qua tớ đi SA, đúng giờ bé nghịch. Nó còn đạp tung cả cái đầu máy SA của bác sĩ cơ. Bs cứ chép miệng bảo: Trời ơi sao mà quậy thế hả giời? Buồn cười lắm.
    Có ai giống tớ ko nhỉ, vừa mong sớm được gặp con yêu, lại vừa mong đủ ngày đủ tháng. Thứ nhất là bé khỏe, mà thứ 2 là mẹ còn được tranh thủ ít thời gian nhàn tản để đi xem phim.
    Cả nhà đi xem Kungfu Panda đi, cười từ đầu chí cuối. Có lúc tớ cười rung cả người, anh xã phải quay sang đỡ bụng như thể sợ con nó rơi ra luôn ý.
    p;s: khuyến cáo các mẹ nhím và mituot đi xem phim này để xả stress nhá.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa