1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm cho các bà mẹ và trẻ sơ sinh - Tầng 2

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi dainguyet01, 28/06/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. girlyinvestor

girlyinvestor Thành viên mới

Be heo ơi e đã nhận được sách chưa? Chị gửi rồi đấy! Mà chỗ nào bán procare 180k đây? Hôm qua chị hỏi đã lên 190k rồi hichic
  2. cookie052008

cookie052008 Thành viên mới

Lúc tớ sinh thì 2 ngày đầu phải cho con bú bình, sau đó sữa về nên cho con bú mẹ luôn, sữa mẹ vẫn tốt nhất, đặc biệt là sữa non. Nhưng cũng mất đến 1 tuần mới cho con bú suôn sẻ được đấy, trông thế mà cũng khó ra phết. Bạn cứ mua sẵn 1 hộp loại nhỏ nhất thôi kẻo dùng không hết đâu. Con tớ bú mẹ hoàn toàn, 3 tháng đầu mỗi tháng lên được 1 kg.
    Còn tã thì đúng là nên mua tã vải lẫn tã giấy, nếu có người giặt hộ, một mình trông con vẫn dùng tã vải được nhưng không nên giặt đồ, giặt sớm sau này gân tay yếu đi đấy. Hồi đó con tớ tè nhiều lắm, một ngày thay 15 - 18 lần tã, còn ị tới 5-7 lần, nếu xài tã giấy thì tốn lắm, chưa kể bị nóng, dễ hăm lở. Tớ dùng loại tã dán, hình chữ T, lót khăn mùng, rất tiện và mềm lắm. Ban đêm thì dùng tã giấy cho bé ngủ ngon, chỉ cần thăm chừng để thay lúc bé ị thôi. Nhưng nói chung bạn cứ chuẩn bị tinh thần để thức đêm nhé, các bé thường hay thức đêm nhiều lần để bú lắm.
    Được cookie052008 sửa chữa / chuyển vào 08:12 ngày 04/07/2008
  3. green_pepper

green_pepper Thành viên mới

cám ơn cookie, kinh nghiệm của mẹ nó thật bổ ích.
    tớ cũng nghĩ ít nhất sẽ cho con bú 4 tháng hoàn toàn, sau đó sẽ thêm sữa ngoài, nhưng thấy nhiều người bảo lúc đẻ có mẹ sữa chưa kịp về, con ko có j bú tội lắm, tớ chuẩn bị mua sữa NAN là để cho những ngày đầu sữa đấy nhạt và gần giống như sữa mẹ về mùi vị nên ti xong em bé có thể ti mẹ mà ko vấn đề j. Tớ còn được dặn đi đẻ mang sữa đấy đi luôn, bình sữa nữa để em bé có thể ti luôn sau đấy.
    còn tã tớ thấy bạn tớ làm đơn giản lắm: 1 tờ giấy mỏng mỏng lót phân xu, xong 1 cái khăn xô gấp lại lót từ trước ra sau, rồi quấn tã ra bên ngoài, cũng chẳng phải kim băng làm j, nó bảo chục phút nữa lại thay . Ai ko có người giúp thì dùng tã giấy ban đầu vậy nhỉ, tớ thuê người giúp việc ko thì chít
  4. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Tớ không biết vụ sữa Nan, nên đã mua sữa HIpp: 0-6mth (tớ rất hay mua sp của Hipp, Farlin vì cty Vạn An là khách hàng ruột mà).
    Dạo này bận quá, cũng chủ quan nữa, từ tuần 23 đến giờ tớ ko SA nên chả biết em bé nặng bi nhiêu. Đợi đến tuần 32 1 thể.
    Theo tớ được biết, vụ tã giấy hay tã vải thì đều có khả năng gây hăm nếu thay giặt không đúng cách. Tớ cũng mua ít tã vải và cả tã giấy - đang chờ thực hành đây.
  5. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Khổ thân Lovite và ku Bill nhỉ. Nhưng ít ra lúc ốm đau có ngay mẹ chồng với chuyên môn "đầy mình" như thế chăm thì yên tâm quá rồi. Chịu khó nghỉ ngơi cho khỏe còn đi buôn tiếp nhé. Chứ cứ ở nhà mãi chán lắm.
  6. xinhxinhxuongpho

xinhxinhxuongpho Thành viên mới

Hôm qua tớ vừa mua Procare xong, vẫn 140k nàng ạh!
    Tớ mua ở Văn Miếu... 180k thì hơi bị xót ruột nhỉ
  7. be_heo

be_heo Thành viên mới

Em nhận được rùi. Cảm ơn chị!
    Em chưa mua nhưng nghe nói nhà thuốc Long Tâm ở Cầu Vượt phố Vọng bán 180K (trước đây họ bán có 135K thôi).
  8. ngocvanha

ngocvanha Thành viên mới

Chào cả nhà! Cho mình nhập hội với.
    Bé nhà mình được 6 tháng rồi, ai cũng bảo bụng nhỏ, đi SA bác sĩ bảo thai ngôi mông, nước ối ít, nên uống nhiều nước và ăn nhiều hoa quả có nhiều nước. Phấn đấu cả tháng nay mà chưa dám đi SA lại, vì mới tăng được có gần 1kg thôi mà anh nhà mình hay lo; suốt ngày cằn nhằn vợ lười ăn, lười uống. Công chúa nhà mình dạo này đạp lung tung lắm, lúc thì thấy đạp phía trên, lúc thấy đạp phía dưới thế là sao các mẹ nhỉ? Bác sĩ kê thêm sắt và canxi, mình uống thì mụn nổi đầy mặt nên không uống nữa; anh nhà mình cằn nhằn, mc thì bảo ngày xưa mẹ có phải uống thêm gì đâu mà sinh 3 đứa con đều to khoẻ cả Hai đứa đều là con đầu, hai bên gia đình đều chưa có kinh nghiệm gì, ai bảo gì hay đều áp lên mình cả: nào là trứng ngỗng (khổ, mình thấy mùi ngang ngang nên không ăn), nào là cháo cá chép, nước mía, nước dừa,... nhưng chỉ được vài ngày vì mẹ bé chóng ngấy. Có thuốc gì giúp ăn ngon miệng không các mẹ nhỉ?
  9. nhepbeo

nhepbeo Thành viên mới

tớ vẫn lờ mờ cái vụ tã giấy, tã vải cho con quá
    Tã giấy là loại giống bvs của mình đúng ko?
    thế bao h mới dùng bỉm cho con ?
    cách dùng tã vải là: đặt tã vải xuống trc, rồi dến miếng giấy thấm một chiều, đến tã giấy/tã xô rồi là quấn vào hả các mẹ ???
  10. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Tã giấy giống như miếng BVS , dán vào quần chip của bé. Quấn tã chéo vải bên ngoài hoặc mặc quần.
    Nếu ko dùng tã giấy, thì dùng tã xô. Đặt 1 miếng giấy lót phân xu( cái này ngày trước ko có đâu) - tã xô - cuối cùng tã chéo vải để giữ. Tuy nhiên cái giấy lót đấy chỉ dùng đến khi bé hết phân xu thôi ạ.
    Con đứa bạn tớ 2 tháng đã đóng bỉm rồi. Trong khi bên WTT nhiều mẹ con 6 tháng vẫn dùng tã giấy.
    Thời gian dùng tã giấy là bao lâu tùy thuộc vào bé lớn từng nào thôi. Nhưng cứ đến khi bé tầm 3 tháng chịu khó canh dậy xi bé cho có phản xạ tốt hơn để tự nhiên.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa