1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm cho các bà mẹ và trẻ sơ sinh - Tầng 2

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi dainguyet01, 28/06/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. girlyinvestor

girlyinvestor Thành viên mới

Cho mình hỏi đã mẹ nào từng làm triple test ở ĐH Y chưa? Nếu có thì cho mình ít kinh nghiệm với! Cám ơn các mẹ!
  2. poem_xinhdep

poem_xinhdep Thành viên mới

@Poh: Tớ thì còn có 3 tuần nữa là vỡ chum nên chắc tăng thêm 1 kg nữa là kịch. 15kg cũng ko đến nỗi quá tệ nhỉ, dù 12 kg thì là lý tưởng nhất.
    Còn vụ sắm đồ cho bé: tớ đi rải rác phải hơn chục lần ý. Hôm nào rảnh rỗi, trời mát mẻ thì lại đi sắm. Có khi bảo ch đèo đi, có khi tự phóng xe... vì hồi ý mới 6 tháng thôi, người chưa lạch bạch như bây giờ. Với tớ, đi sắm đồ cho bé là một cách xả stress, nên là happy lắm ý. Các mẹ bây giờ mới đi sắm thì hơi khổ, vì nặng nề, nóng, chân cẳng lại đau nhức nữa....
    @Chị chiquichita: E 37 tuần rồi chị ạ, ko phải mới 30 tuần đâu. Dự kiến sinh 23/7 nhưng mọi người ai cũng bảo phải chuẩn bị tinh thần trực chiến ngay từ bây giờ. Hic hic. E cũng đọc nhiều sách rồi nhưng vẫn mông lung lắm, chả bit đến lúc ý có bế nổi bé cho đúng cách ko nữa. . Thôi thì cứ hy vọng vào bản năng làm mẹ vậy.
    Chắc là đến lúc ý sẽ phải hỏi kinh nghiệm chị thật nhiều. Mẹ con cháu merci và tặng hoa bác trước nè.
    @nhepbeo: Quên ko trả lời mẹ nó, đường glucose ấy pha với nước, uống bình thường - có thể vắt thêm chanh cho dễ uống. Ngày 2 lần, mỗi lần 25 gram nhé. Bác sĩ của tớ dặn thế mà.
    @Các mẹ có nhu cầu file mua sắm: Tớ gửi rồi nhé. Các mẹ check mail xem nhận được chưa.
    Được poem_xinhdep sửa chữa / chuyển vào 11:25 ngày 01/07/2008
    Được poem_xinhdep sửa chữa / chuyển vào 11:33 ngày 01/07/2008
  3. loc_choc510411

loc_choc510411 Thành viên mới

Nếu bạn còn trẻ (dưới 30 tuổi) và chưa từng có tiền sử về sảy hay hỏng thai thì ko cần phải làm triple test đâu nhé, fí xiền.
    Còn nếu trường hợp của bạn cần thiết phải làm thì bạn lên ĐH Y, tại Bộ môn sinh hoá (tầng 2) vào tất cả các buổi sáng, lệ phí 200k (ko hỉu đã lên giá chưa), họ lấy máu xét nghiệm và khoảng 3, 4 hôm sau là có kết quả.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé
  4. maithanhbin

maithanhbin Thành viên mới

Tớ nhận được rồi,cảm ơn mẹ poem nhé.Tớ cũng dự định sinh đầu tháng 10 Boy,nhưng mỗi lần đi siêu âm lại khác ngày dự định của lần siêu âm trước,chả hiểu thế nào nữa.Tớ mới 25 tuần mà ì ạch lắm rồi,bụng thì to ra từng ngày hay sao í,lúc nào ăn cơm xong cũng phải đi lại 30 phút thì khi nằm mới đỡ bị tức ngực và ngủ được một tẹo.Chắc có lẽ do tớ ngủ ít nên mới bị xỉu vậy hay sao í nhỉ.Được cái trộm vía,lần nào đi siêu âm bác sỹ cũng bảo cháu khoẻ,thế là yên tâm rồi.Tạng người tớ thấp bé nên càng cảm thấy khổ sở khi mang cái bụng to thế này, chỉ sợ đẻ non thì thương con lắm .Chịu khó vì con iu 3 tháng nữa vậy,trộm vía cu cậu xoay ngang, xoay dọc rồi đánh trống trong bụng mẹ gần như cả ngày,mệt nhưng mà thích lắm,chả biết ra ngoài có nghịch ngợm lắm không nữa.
    Ah,hôm qua tớ di mua ít đồ cho mẹ,hỏi cái bỉm người lớn mà đến khi họ mang ra cho xem,choáng các mẹ ạ,sao nó to và dài thế thế.Tớ chẳng biết dùng làm cái gì nữa nên mới chỉ mua Diana Mama thôi.
    Được maithanhbin sửa chữa / chuyển vào 12:38 ngày 01/07/2008
  5. gaydet

gaydet Thành viên mới

Poem_xinhdep oi, cho to xin file mua sam voi nhe, email cua to la: uyen1810@yahoo.com. Tks me chau nhieu, gui me chau bong hoa hong cam on
  6. girlyinvestor

girlyinvestor Thành viên mới

[/quote]
    Nếu bạn còn trẻ (dưới 30 tuổi) và chưa từng có tiền sử về sảy hay hỏng thai thì ko cần phải làm triple test đâu nhé, fí xiền.
    Còn nếu trường hợp của bạn cần thiết phải làm thì bạn lên ĐH Y, tại Bộ môn sinh hoá (tầng 2) vào tất cả các buổi sáng, lệ phí 200k (ko hỉu đã lên giá chưa), họ lấy máu xét nghiệm và khoảng 3, 4 hôm sau là có kết quả.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé
    [/quote]
    Mình đi siêu âm hơi muộn, tuần thứ 14. Bác sỹ khuyên đi làm triple test vì ko đo được độ mờ da gáy. Chẳng biết có cần ko vì đây là đứa đầu tiên, mẹ không có tiền sử j cả, tuồi dưới 30 . Có nên không nhỉ? Hay cứ đi làm cho chắc ăn?
    Tiện thể có 1 số sách như sau, mẹ nào quan tâm để lại email mình gửi cho nhé:
    1. Cẩm nang chăm sóc trẻ 2 tập
    2. Cẩm nang cho các bà mẹ trẻ
    3. Những giai đoạn phát triển của trẻ
    Chúc các mẹ vui khỏe, các bé hay ăn chóng nhớn
  7. poem_xinhdep

poem_xinhdep Thành viên mới

Cái bỉm người lớn ấy dùng để hút sản dịch mẹ nó ạ. Nghe nói là đẻ xong thì sản dịch ra nhiều lắm, nên mấy ngày đầu phải dùng đến bỉm. Sau đó thì mới chuyển sang Diana Mama. Đến khi thấy đỡ thì chuyển sang dùng BVS loại bình thường và daily cho hết hẳn thì thôi.
    Nếu mẹ nó ko chuẩn bị sẵn bỉm thì khi vào viện, y tá họ cũng sẽ bảo mình mua và đóng hộ mình thì phải. Giá trong viện đắt hơn ở ngoài nhiều, hình như họ tính 15k/cái đấy.
  8. Poh

Poh Thành viên rất tích cực

Chiqui có cháu rùi ah, thảo nào lâu lắm không thấy động tĩnh gì bên hụi cún .
  9. be_heo

be_heo Thành viên mới

Chị SA bác Cường hay sao mà được chỉ đi làm TT thế? . Làm cái này ví dụ thấy nguy cơ gì lại phải làm lại lần nữa, có ng 2 kết quả trái ngược nhau, hoặc làm thêm chọc dò ối, chứ kết quả này chẳng nói lên gì cả. Em nghĩ là ko cần làm đâu.
    P.S: Cho em xin mấy quyển sách kia nhé! . Email: lovelyheo228@yahoo.com. Thank chị!
  10. khicon_80

khicon_80 Thành viên mới

Vậy là phải dùng tới cái bỉm ấy à poem ơi? không biết trong này thì sao? mình cũng chỉ mua BVS Diân chứ không nghĩ là sẽ dủng bỉm người lớn. Vậy là phải đi mua rồi, mua mấy cái thì đủ ta? người ta có bản lẻ không?
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa