1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm đi xe máy đường trường - Những cung đường nguy hiểm nên đặc biệt chú ý.

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi prinz, 17/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sivextien

sivextien Thành viên mới

Đúng là với tình trạng giao thông ở ta thì đi đêm là 1 trong những vấn đề lớn . Việc dùng đèn pha của xe tải theo tui nghĩ cũng chỉ chiếm 1/3, còn lại 2/3 là do việc người dân địa phương thường chủ quan coi thường luật giao thông. Cách tốt nhất nếu đi 1 mình là kiểm soát tốc độ hợp lý như giảm tốc khi vào khu dân cư, khi tầm quan sát không tốt ( như trường hợp có xe tải pha đèn ngược chiều ) Trong trường hợp bị pha đèn gần ( gần ở đây là cũng chừng trăm mét , chứ vài mét thì thua ) thì Sivextien hay dùng đèn Parsing , đại đa số mấy đồng chí tài xế nhá đèn trả lại , mình lợi dụng lúc này để vượt hoặc giảm tốc tấp vô lề.
    Vừa rồi có đi Phan Thiết cùng anh em ban đêm trong điều kiện đường kg có đèn và trời mưa ,rút ra 1 cách đi đêm theo đoàn cũng rất hay là 2 chiếc đi đầu đi cách nhau 2-30m so le , khi đấy quầng sáng do 2 chiếc này đủ để chiếu hết chiều rộng đường, những chiếc đi sau chỉ việc giữ tốc độ bám theo, khi có chướng ngại vật hoặc xe ngược chiều thì đánh đèn xi-nhan làm hiệu ( cái này cần thoả thuận trước, không lại tưởng là mấy chiếc đi đầu kia tấp vô lề ..hehehe )
  2. phambienngoc

phambienngoc Thành viên mới

theo em thì cần biện pháp chủ động. Cần phải đầu tư 1 cái đèn thật sáng nhìn cho rõ người cùng chiều và cũng hạn chế bớt độ hung hăng của mấy thằng xe tải ngược chiều. Thêm cái đèn+còi ưu tiên để thỉnh thoảng khi cần nháy 1 phát cho khủng long kia sợ mà tắt đèn(đúng ra khi có xe ngược chiều gần nhau nó phải bật pha gần). Trước em đi thấy khủng long ngược chiều thì nhá đèn+có 2 cái đèn vàng vàng 2 bên cản, nên nó tưởng mình cảnh sát hay gì gì đấy nó bật pha gần, tuy nhiên hầu hết bọn khủng long này đều rất lì nên nhiều thằng không coi xe em ra gì hết. Bác nào muốn bám đít xe du lịch thì xe cũng phải to 1 tí vì chạy nhanh đụng đường xấu cũng an toàn hơn, bọn nó chạy như cướp ấy nên chỉ bám theo thôi chẳng còn tránh đường xấu được đâu, xe nhẹ dễ lắc dễ ngã
    Đèn thật sáng,xa cũng để nhìn rõ hơn các vị lang thang cùng chiều. Sợ nhất là mấy vị đi bộ ngênh ngang trên đường, hồi đi Đà lạt mấy lần tí đâm vào cái đám đi bộ chiếm sạch đường chiều mình đang đi-> em rút kinh nghiệm là đường vắng cứ lấn sang bên ngược chiều mà chạy.
  3. donghailongvuong

donghailongvuong Thành viên mới Đang bị khóa

4. amateurhnvn

amateurhnvn Thành viên quen thuộc

@ DHLV:
    Hehehe, bác Prinz mới nhắn bà con cùng chia sẻ kinh nghiệm đi đường trường mà bác đã bảo là ko ai nói khôn được, rằng bác đi đường trường ban đêm chả thua kém ai... rồi bây giờ bác lại bảo ai có kinh nghiệm đi đường đồi núi sương mù dày đặc giữa đêm thì ai dám chia sẻ với bác đây
    Được amateurhnvn sửa chữa / chuyển vào 11:33 ngày 18/11/2005
  5. khome

khome Thành viên rất tích cực

Hì, bác ĐHLV lại khoe hàng rồi. Bác còn nhớ em chứ, em là người chỉ cho bác cái box Du lịch để bác vào đó tung hoành đấy
    http://www.ttvnol.com/Sothich/564919.ttvn
    Ở đây là anh em chia xẻ kinh nghiệm đi đường trường để biết mà tránh chứ k0 phải khoe chiến tích đâu nhé. Vậy nên bác có kinh nghiệm gì thì cứ viết ra chứ úp mở làm gì.
    P/s : À, ở trên bài viết của bác có vài câu tế nhị dễ động chạm chị em. Nếu có chị em nào lên tiếng thì em sẽ xóa bớt đi cho nó sạch.
    Kính!
  6. BlueSerenade

BlueSerenade Thành viên mới

Thiết nghĩ, bác khome đã nhận ra được cái sự gọi là "động chạm chị em" mà vẫn phải chờ chị em lên tiếng thì mới xoá thì quá là bác về cùng một phía. Khác nào thấy trộm cướp ngay trước mặt mà phải chờ đến nạn nhân tri hô thì mới giúp!
    Nếu bác cần thì em sẽ nói: em đề nghị xoá ngay cái dòng có ý so sánh thô thiển trong bài viết của thành viên Đông hải long vương.
    mehien thích bài này.
  7. donghailongvuong

donghailongvuong Thành viên mới Đang bị khóa

Thứ nhất là ông bạn nhầm , vì người cho tôi biết box du lịch là 1 cô gái ngoài đời, còn việc tôi đăng kí nick trên TTVNOL mục đích ban đầu bên box Japan những cái topic khác chỉ tiện đường công tác mà thôi. Sau bài này ông bạn thích xoá hay treo nick thì mặc kệ ông !
    Nói thẳng 1 câu vì tôi thấy mấy ông đi du lịch xe máy motô hay khoe xe quá nên tôi mới vô lễ. Còn những cao thủ ngoài đời hơn tôi hơi bị nhiều, chẳng qua độ 5 năm gần đây có Iinternet nên các bác ở trên này có xe cộ đâm vênh váo , nghĩ mình nhất thiên hạ.
    Dù sao vẫn thích nhất câu của printz : "Đời phải biết mình là ai"
    Thế thôi vĩnh biệt các bác , E lặn khỏi box này ạ !
    Tái bút : E thành thật xin lỗi anh phambiecngoc E được cái thẳng tưng nên có gì xin A bỏ quả cho, chứ E cũng không vơ đũa cả nắm đâu.
    ngochd thích bài này.
  8. camapsaigon

camapsaigon Thành viên mới

Ô-kê, năm bờ oăn,,, đồng ý hai tay và một số chân nữa. Ông lặn thật sâu đi cho anh em nhờ... (nhớ lặn sâu hơn cá mập đấy nhé)... khà khà khà....
    ngochd thích bài này.
  9. sivextien

sivextien Thành viên mới

hehhêhh
  10. El_Flaco

El_Flaco Thành viên rất tích cực

ai phải đi đêm thường xuyên em nghĩ nên lắp mấy cái đèn màu xanh đỏ loè loẹt ở gầm. đầu và đuôi xe.. phòng khi gặp sương mù..làm cái hộp con con trong thủ sẵn mấy cái bóng pha trắng. và vàng. ) 1 hộp vá keo tự động. 1 kái puzi .. 1 bộ đồ chọc ngoáy mini.(xe sport nhớ mua thêm lục lăng) .áo mưa.. đèn pin( loại nhỏ ..) và ... Toilet paper.....
    đi đêm hay đi ban ngày đường trường còi ko quan trọng mấy đâu ạ.. nó ngồi trong xe cửa kín mít bác có còi cả ngày.. chỉ có rình rình lên dzòm gương nó chíu chíu nó cái passing ..
    gặp thằng nào đi ngược chiều giương pha lên. thì nháy nháy cho nó 2 cái( đằng trước có công an) nó cụp xuống ngay... he he he