1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm đi xe máy đường trường - Những cung đường nguy hiểm nên đặc biệt chú ý.

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi prinz, 17/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dzuong

dzuong Thành viên mới

Trích từ bài của prinz viết lúc 21:26 ngày 17/11/2005:
    --------------------------------------------------------------------------------
    Chào các Pác.
    Mong các Pác chia xẻ ít kinh nghiệm phi ngựa đường trường đặng cho anh em còn gặp mặt lâu dài trên TTVN. DM nó chứ (xin lỗi các pác trước) hôm qua tui đi đường Hà Nội - Thái Nguyên vào buổi tối. Đường thì hẹp, xe thì đông mà mấy thằng ngược chiều cứ chiếu ngược đèn vào mặt mình. Lắm lúc nghĩ lại thấy run, chả thấy đường xá rì cả. Cứ phanh dúi dụi vào vệ đường. Sau đó tui nghĩ ra một kế là cứ theo sau một chiếc xe con nào đó khoảng 50 m là ổn. Chả lo lắng gì. Tuy nhiên thằng VITARA chạy trước tui chạy cũng khủng. Đường bé thế mà nó cứ táng 70, 80 làm mình theo mướt mật. Được cái mới lắp cái bô hú nên pà con hai bên đường cũng không thèm chấp nhường đường cho mình đi. Thỉnh thoảng gặp đám trai làng đi cưa gái cầm theo đèn pin vung vung vẩy vẩy đến sợ (tưởng cảnh sát nấp - Chưa có bằng A2 mừ). Điều ghét nhất trên đường quốc lộ Việt Nam là các pác "nhà quê" sang đường. Roẹt một cái chả cần xi nhan xi nhê rì cả là từ bên này qua bên kia đường rồi. Thậm chí có đồng chí lại chả thêm ngoài lại nữa. Gặp những cảnh điếc không sợ súng như vầy thì anh em tính sao. Rất mong các anh em đóng góp tình huống và giải pháp để khắc phục các sự cố trên đường (Kể cả bị công an toét lại...)
    ở đời phải biết mình là ai chứ lỵ
    --------------------------------------------------------------------------------
    Cái chủ đề này hay quá, tôi là một thằng rất hay phải chạy đường xa mà lại vào tầm 18 - 19 giờ. Lúc ấy nhập nhoạng tối nên đi đường chứng kiến khá nhiều vụ va quệt, sau nhiều chặng chạy đường dài tôi thấy những kinh nghiệm của ông anh truyền lại cho trong những ngày hai anh em hay chạy tuyến đường Hà Nội - Hải Hậu và ngược lại khá hay xin chia xẻ cùng các bác:
    - Nếu chạy ngược chiều mình là ôtô (pha sáng, hay chạy lấn đường nhất là xe khách) hết sức tránh nhìn thẳng dễ rơi vào tình trạng loá mắt không nhìn thấy đường tốt nhất là hạ đèn cos nhìn về phía tay phải, ở đó có một hàng cọc tiêu sơn trắng hoặc thân cây sơn trắng cho ta định vị và điều cuối cùng nên giảm tốc độ
    - Khi vượt xe otô đi cùng chiều nếu không cảm thấy an toàn lắm thì tôi cũng hay bám theo một xe du lịch, cùng vượt nhưng khoảng cách bám đuôi xe du lịch cũng không xa lắm và cố gắng phóng tầm quan sát qua nóc xe du lịch đề phòng xe đi ngược chiều.
    - Gặp đối tượng như các bác đi cùng chiều hay ngược chiều "lớ ngớ" nên bóp còi từ xa cho các bác ấy chú ý (Nhưng dạo này tôi thấy ý thức đi đường của các bác ấy có khá lên đấy)
    - Nhai kẹo, hay luôn ngậm một cái gì đó (ăn được) trong mồm cũng là một cách chống buồn ngủ khá hữu hiệu
    - Và cuối cùng nếu không có việc phải đi nhanh thì ta cứ tà tà thế nào cũng về đến nhà an toàn thôi mà
    Chúc các vui
  2. chieno

chieno Thành viên mới

Nói tóm lại là: Muốn đi xe máy đường trường đảm bảo an toàn tối đa thì cần phải thấm nhuần một chân lý đó là ( Ở đời phải biết mình là ai ) nếu mình mạnh hơn nó thì tội gì không cho nó chết, còn nếu mình mà yếu hơn nó thì " tam thập lục kế, dĩ tẩu vi thượng sách" tránh voi chẳng xấu mặt thằng nào hết.
    suy rộng ra điều này có nghĩa là các bác cần phải chăm sóc thường xuyên cho em xe của mình để em vận hành trơn tru và an toàn. Khi đi đường dài mình phải dựa vào em nên em cần phải có thể lực sung mãn, đảm bảo độ chiến như một em ngựa cái giống Ba tư thế là yên tâm.
    Dù em đã ngon lành cành đào rồi, nhưng khi ra đường mà nhìn thấy cái lũ hổ báo rắn rết, khủng long hái chồi thì mình cũng nên khuyên em tránh xa hoặc đi đường khác cho an toàn. Chớ có hăng máu làm tí tiết canh vịt với rau húng thì có ngày chết táng mạng.
    Mẹ ơi mình nói xong mà còn sợ đái cả ra quần. thôi làm một ly cho nó nâng cao sĩ diện
    ngochd thích bài này.
  3. ABAGI

ABAGI Thành viên quen thuộc

4. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

Em thấy là nếu buồn ngủ thì lăn ra mà ngủ luôn, đừng có cố quá mà thành ra quá cố
  5. sivextien

sivextien Thành viên mới

nhân tiện đồng chí CM nói về vụ sương mù làm mờ kiếng mũ, Cọp được cái đoạn này :
    " ..phun nước bọt vào phía mặt trong của kiếng và lau bằng một miếng giẻ mềm. Nếu bạn không chịu được mùi nước bọt thì có thể dùng kem cạo râu hoặc kem đánh răng cũng cho kết quả tương tự..."
    Source :
    Tweak #10: Antifog for pennies a day
    http://motorcyclistonline.com/howto/cheaptweaks/
    Được sivextien sửa chữa / chuyển vào 19:02 ngày 21/11/2005
  6. chieno

chieno Thành viên mới

Á phê quá, thế dùng các loại nước khác nữa được không bác.
  7. sivextien

sivextien Thành viên mới

heheheh dùng loại khác thì sivextien chịu..nhưng chắc cũng được...chỉ sợ là bác "không thích cái mùi..." hehehehe
  8. ceo_hd

ceo_hd Thành viên quen thuộc

Một trò mèo đối phó với mấy chú C.A. Tình cờ học mót được qua buổi nhậu. hehe. Ko biết đã ai áp dụng chưa.
    Thế này nhé, kể cả trên đường Lộ hay đường Phố. Tốt nhất nên đem 2 chìa khoá điện. để khi bị C.A tuýt, tắt máy, dắt xe vao lề đường (kệ cho các chú ý rút chìa khoá điện nhá), bắt đầu công cuộc xin xỏ nay kia...bắt kí thì đừng kí, bao đưa gì đừng đưa, cứ nói để quên ở nhà...đợi khi các chú chán đi ra bắt người khác hay làm việc khác (đợi mình nôn tiền..) thì lừa lừa lấy chìa khoá dự phòng, nổ máy, vu````````````````````.............hehe. được đấy chứ?????.
  9. duc_redskins

duc_redskins Thành viên mới

[quote-ceo_hd viết lúc 11:37 ngày 24/11/2005:
    Một trò mèo đối phó với mấy chú C.A. Tình cờ học mót được qua buổi nhậu. hehe. Ko biết đã ai áp dụng chưa.
    Thế này nhé, kể cả trên đường Lộ hay đường Phố. Tốt nhất nên đem 2 chìa khoá điện. để khi bị C.A tuýt, tắt máy, dắt xe vao lề đường (kệ cho các chú ý rút chìa khoá điện nhá), bắt đầu công cuộc xin xỏ nay kia...bắt kí thì đừng kí, bao đưa gì đừng đưa, cứ nói để quên ở nhà...đợi khi các chú chán đi ra bắt người khác hay làm việc khác (đợi mình nôn tiền..) thì lừa lừa lấy chìa khoá dự phòng, nổ máy, vu````````````````````.............hehe. được đấy chứ?????.
    [/QUOTE]
    hay....... thế mà nhiều lúc không nghĩ ra ,nhưng đấy là chỉ với mấy em CA mới từ nghĩa vụ chuyển sang ,kinh nghiệm còn non thui ,chứ mấy chú bây giờ tỉnh không hà ,dắt xe vào là có 1 tùm khoá dây , khoá ngéo ngay vào ah , chứ không để nồi cơm chạy khơi khơi đâu .tôi cũng chứng kiến nhiều rồi .cũng có chú sơ hở ,nhưng ít lắm ,mà bây giờ nhiều lúc còn có xe tải chờ sẵn ,túm cái là alê hấp ........nên cách tích cực là cứ chuẩn bị 1 tờ polyme 50 hoặc 100k kẹp vào giấy tờ sẵn ,nếu bị tuýt ,cứ đưa cho chú ,nói xin sau đó ra xa xa đứng nếu ok thì chú bảo đi ,néu không thì chú sẽ bảo không được .
    xin góp ý vài dòng vậy
  10. chieno

chieno Thành viên mới

Thực ra chỉ cần rắc thêm chút tiêu là ổn ý mà.He he thơm quá nhỉ