1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm du lịch bụi: Hà Nội - Hội An?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi thangtutd, 31/12/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thangtutd

thangtutd Thành viên mới

Kinh nghiệm du lịch bụi: Hà Nội - Hội An?

Mình đang muốn cùng bạn đi du lịch Hội An, nếu có thể qua Huế, Đà Nẵng luôn thì tốt. Chưa đi lần nào nên muôn tham khảo kinh nghiệm của các bạn. Tụi mình đi 2 người (con gái) Mong nhận được nhiều góp ý. Thanks!
  2. kbanana

kbanana Thành viên mới

Từ HN vào Huế, bạn có thể đi ô tô hoặc đi tàu. Vào Huế bạn có thể vào KS nào đó ở và thuê xe máy 70.000đ/ngày (chưa đổ xăng), 100.000đ/ngày (đổ xăng). Ah, nhớ mua cái bản đồ để đi các điểm ở Huế: Chùa Thiên Mụ, các lăng tẩm, điện Hòn Chén...
    Sau đó ra bến xe để vào Đà Nẵng khoảng hơn 100km gì đó, từ Đà Nẵng cũng vậy bạn có thể lên Bà Nà chơi và đi các điểm khác ở đà Nẵng rồi bắt xe buýt vào Hội An chơi...
    Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ.
    Dù là con gái cũng đừng ngại cứ đi!!!
  3. yoursake

yoursake Thành viên tích cực

Đi open bus là ổn nhất , có thể mua vé giường nằm.
    Nên đi open bus chạy thẳng vào Đà Nẵng sau đấy đi Bus ĐN - Hội An
    Có nhiều hãng và xe bus HN - ĐN thường xuất phát tầm 6 - 8 giờ chiều tối sáng hôm sau có mặt ở ĐN
    Ở lại chơi ĐN - ăn trưa nếu muốn . Chiều bắt bus đi Hội An 15'' chuyến 10k/người Ở Hội An thì chỉ có đi chơi buổi tối thì đẹp . Đi mua sắm, ngồi quán xá ..........
    Ở Hội An có thể ra đảo CÙ LAO CHÀM chơi .....

4. myshaila1710

myshaila1710 Thành viên mới

chị ơi cho em tham gia với được không??? Nhưng có thể để đến hè đi được không chị??? Em cũng nghe nói chuyến xe buýt đi từ Hà Nội vào Hội An giá là 320 ngàn / người thì phải của camel travel.
  5. largo412

largo412 Thành viên mới

Mình đi Huế, Đà Nẵng, Hội An từ cách đây 2 hơn năm rồi nên k biết đến bây giờ có thay đổi gì k. Nhưng thôi có gì thì cứ chia sẻ vậy, hi vọng giúp được bạn chút ít :).
    Ở Huế bạn có thể thuê xe máy để đi tự đi lại, hoặc nếu muốn đơn giản hơn nữa thì ra Sinh cafe opentour mua luôn tour hàng ngày để đi tham quan các điểm : đúng giờ xe bus đến đón tại cửa khách sạn, ví dụ đưa bạn đến chùa Thiên Mụ rồi về bằng thuyền trên sông Hương chẳng hạn, hướng dẫn viên đi cùng thuyết minh cho tận nơi, hết chuyến thả bạn xuống tại cửa khách sạn - bạn k phải lo nghĩ gì cả :).
    Nếu bạn tự đi xe máy thì khi đến các điểm du lịch, ví dụ như Đại Nội hay các lăng, muốn được nghe thuyết minh thì cứ đi theo một đoàn khách du lịch nào đó và nghe luôn hướng dẫn viên của người ta :))
    Dù gì thì cũng rất nên có bản đồ để mình chủ động hơn trong việc đi lại và sắp xếp lịch trình.
    Từ Huế đi Hội An có thể đi bằng xe bus của open tour, giá khá rẻ. Từ Hội An ra Mỹ Sơn bọn mình cũng đi open tour luôn. Đi trong Hội An thì thuê xe đạp là đủ ; còn chiều tối nên thuê xe máy đi ra biển Cửa Đại ngồi ăn cháo nghêu, rất thích.
    Ở Hội An muốn mua quà bánh gì đó về làm quà thì có thể mua bánh in đậu xanh - đặc sản Hội An - ăn cũng được, nhỏ gọn dễ mang, dễ bảo quản :))
    Thời gian ở Huế chỉ cần 2 ngày và Hội An 2 ngày là đủ ăn chơi rồi :)

Theo mình thì bạn có thể dắt túi mấy quyển hướng dẫn du lịch của Tây (Lonely Planet chẳng hạn), trong ấy vừa có sẵn bản đồ vừa có hướng dẫn cực kỳ tỉ mỉ chi tiết từ A đến Z, bạn sẽ tự đi được hết một cách rất dễ dàng. Hồi ấy 2 con gà đi du lịch bụi lần đầu là mình với con bạn chẳng hỏi han gì nhiều mà chỉ ngâm cứu quyển ấy là đi ngon lành. Nói chung mình thấy đi Huế, Đà Nẵng, Hội An khá là dễ dàng và thuận lợi.
    Chúc các bạn sớm lên đường :).
  6. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Khoá topic với lý do: bạn vui lòng hỏi trên topic dính, ko lập topic m>i như thế này
  7. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Khoá topic với lý do: ko có thông tin lịch trình cụ thể
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa