1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm du lịch bụi Maroc

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi donghotimeshop, 13/02/2020.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. donghotimeshop

donghotimeshop Thành viên mới

1 chút kinh nghiệm đi bụi Maroc của 2 mợ già đợt 30-4 vừa rùi nha. Mặc dù ai cũng khuyên nên đi land tour nhưng vì chỉ có 2 người, ko kịp rủ ai nên 2 chúng mình đành tự lần mò đi bụi dùng bus, train, taxi. Thực sự thấy dân Maroc cũng tốt lắm, trừ 1 số người ko tốt. Hihi. Kngo chi tiết viết dần nha.
    Bạn có thể tham khảo dịch vụ làm nhanh hộ chiếu tại Gody.vn - Cẩm nang du lịch
    Điểm đến đầu tiên của bọn mình là 2 thành phố ở phía bắc Maroc. Sau 3 chặng bay HN - BKK (2 tiếng), BKK - Bahrain (7 tiếng), Bahrain - Casa (7 tiếng). 8h sáng xuất cảnh xong chúng mình bắt luôn tầu (4 tiếng) đi Tangier - điểm cực bắc của Maroc, từ đây có thể nhìn sang Tây ban nha.

Tangier không phải là 1 thành phố quá nhiều khách du lịch nên khi đến đây tụi mình cứ như 2 con dở người, váy vóc lòe xòe, đi đâu người ta cũng chào nhưng không bao giờ đoán được tụi mình đến từ đâu. Vì k phải đất du lịch nên mình thấy người dân rất thân thiện, cởi mở, hiếu khách. Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là trả giá các đồ lưu niệm hơi khó, ko rẻ như ở Marrakech. Không khí Tangier rất dễ chịu mát mẻ. Tàu từ Casa đến đây cũng rất xịn, có thể mua vé tàu ngay khi ra khỏi sân bay. Lưu ý khi chọn khách sạn: địa hình lên dốc xuống dốc rất nhiều, bạn nên chọn những hostel hay riad nằm ở rìa medina, taxi đỗ ở phố chính xong đi bộ vào 1 tí thôi, nên chọn cái gần Grand circle, taxi ai cũng biết chỗ này (về taxi thì cực ít chạy đồng hồ, bạn cứ ước lượng tầm 15k tiền Việt cho 1km rồi nhân lên với số km theo google maps mà trả giá). Ở đây bọn mình chưa có kngo, chọn cái riad nằm hơi sâu trong medina, đi tìm toát mồ hôi mới thấy, cứ vác balo với kéo vali đi lên rồi lại đi xuống khổ sở lắm.

Từ Tangier đi Chef bằng bus khá tiện, cứ ra bến xe là có vé, cũng ko cần phải mua trước. Giờ bus thì google trước sẽ biết, cần ra trước 30ph để mua vé và gửi hành lý (nếu có). À có 1 đặc điểm là các thành phố khác trước đây là thuộc địa của Pháp nên nói tiếng Pháp, Chef thì lại là thuộc địa của TBN nên nói tiếng TBN. Tiếng Anh thì dân Maroc bập bẹ nhưng cũng đủ dùng. Chefchaouen bé tí, nhưng để chụp hết các điểm sống ảo cũng phải mất 1 ngày. Bạn nên hỏi người đi đường chỉ cho vị trí của các điểm đó, vì tìm theo google maps ko chính xác, mất công đi cả buổi cũng ko tìm thấy. Lại còn sẽ phải đợi xếp hàng khá lâu, và phải canh giờ nắng đẹp nhất mới chụp được. Các ngõ ngách nhỏ trong medina rất khó chụp khi nắng xiên rồi, ngõ bị tối. Bạn nên chụp mấy điểm sống ảo vào tầm 9,10 h sáng, phải đi ra sớm để xếp hàng trước. Hãy kỳ vọng là sẽ bị 1 đoàn chục mợ TQ bon chen.

2 thành phố này là nơi nhẹ nhàng thư giãn, ko bị cảm giác quá xô bồ như Marrakech. Đồ lưu niệm ở đây thì đắt hơn nhưng chất hơn ở Marrakech. Những đồ mà thấy độc thì nên mua luôn ở đây, còn riêng bông tai vòng vèo giống nhau hàng loạt thì đừng mua ở đây, Marrakech cực rẻ, đồng giá 10 đồng/cái.