1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm du lịch Ý - hành trình của castaway

Chủ đề trong 'Italy' bởi castaway, 15/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. castaway

castaway Thành viên mới

==========
    Ciao,
    Lâu lắm mới có người khen nên mũi lại nở tí. Nhớ Vote nhé
    Mình cũng vừa đi Frankfurt về đây. Dạo này lười quá nên không update cái topic này
    Thứ nhất bạn đã nói là chỉ có khoảng 3 ngày để đi Spain hoặc Ý nên mình thấy thế này. Ví dụ như Spain thì nên đi Barcelona còn Ý thì chắc là Rome rồi.
    Vậy bạn phải nhanh chóng check vé trên Easyjet và Ryanair xem hãng nào bay tới 2 thành phố trên rẻ hơn và hợp lý với budget của bạn. Chỉ khuyên một điều là Ryanair máy bay khởi hành từ Frankfurt Hahn, sân bay này cách thành phố khoảng 124 km, không có train trực tiếp ra sân bay nhưng có bus, mình chưa đi ra sân bay này lần nào. Bạn có thể tự tìm hiểu thông tin về sân bay và cách đi ra sân bay trên trang web của họ.
    Easyjet mình vừa check thì không có máy bay từ Frankfurt
    Sân bay trung tâm từ Frankfurt là Frankfurt am Main. Có thể bắt train ra sân bay, hình như khoảng 5E thôi.
    Bay đến Rome có hãng AirBerlin, bạn tự check giá vé nhé.
    Còn bay đến Barcelona thì có AirBerlin và ClickAir.
    Mình chưa thử 2 hãng trên bao giờ nên không biết chất lượng và giá cả thế nào.
    Bây giờ đang là hè nên tốt nhất là bạn nên book phòng. Cái này thì mình đã nói ở mấy bài đầu rồi, chịu khó đọc lại .... nhỉ
    Theo mình thì Frankfurt không phải là thành phố du lịch nên đi 1-2 ngày là hết và thấy chán rồi. Tất nhiên có đôi có cặp thì lôi nhau ra dòng sông ở trung tâm ôm nhau cũng .... sướng.
    Chúc bạn may mắn.
    Buon Viaggio
    =========================
    Tôi đã đi, tôi vẫn đi mãi biết có ngày trở lại ...
  2. castaway

castaway Thành viên mới

Đang lúc rỗi rãi nên tranh thủ update tiếp tục cuộc hành trình lịch sử của đời mình nhé
    Đi loanh quanh ở Pompei vài tiếng là hết cả thành phố, rồi chợt nghĩ mất toi 10E mà chỉ nhìn thấy toàn người chết thế này thì có đáng không nhỉ, , chân bảo dạ là không thể để nó cướp không của mình như vậy được nên đành cuốc bộ ra ga xem còn chỗ nào để đi nữa không.
    Bỗng mình nhìn thấy trên lộ trình có tên một nhà ga rất quen Sorrento ... quen chưa ??? À, thì đây chính là tên của thành phố nằm trong một bài hát rất nổi tiếng mà danh ca Pavarotti đã từng hát "Trở về Sorrento" mà nhạc sỹ Phạm Duy chuyển lời thành "Trở về mái nhà xưa".
    Vậy là ta lại lên đường, với 2.7E.
    Khi tàu vừa vào đến nhà ga là mình đã thấy có cảm giác cực kỳ yêu quí thành phố biển này rồi. Có lẽ đây là thành phổ biển, nơi nghỉ hè của giới thượng lưu nên thành phố "đập" vào mắt bạn một cảm giác sảng khoái, trong lành và yên bình đến khó tả.
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    ===================
  3. castaway

castaway Thành viên mới

Tiếp tục Sorrento
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    Thêm tí trái cây cho nó có Vitamin ... nhỉ
    Vậy là kết thúc chuyến đi Sorrento, nhưng cũng nhờ chuyến đi này mà mình chợt phát hiện ra rằng, cứ thành phố nào của Ý được xuất hiện trong các tác phẩm văn học hay thi ca như Verona với chuyện tình bất hủ Romeo - Juliet hay Sorrento với nhạc phẩm "Trở về Sorrento" đều phải là những thành phố thơ mộng đến ... nghẹt thở, lãng mạn đến .... não lòng, .... mới có thể làm những người nghệ sĩ tạo ra những tác phẩm để đời.
    Vậy bạn nào còn biết thành phố nào của Ý trong tác phẩm nào thì hãy giới thiệu để chúng ta cùng lên đường nhé ...
    ============
  4. castaway

castaway Thành viên mới

Sau khi kết thúc chuyến đi ngắn ở Sorrento, tôi trở về Napoli để mua vé tàu đi Rome vào sáng sớm ngày hôm sau. 4h sáng
    Shopping ở Napoli cũng rất tuyệt nếu bác nào thích hàng hiệu giá rẻ Quảng cáo thế này là chết chị em
    Sau khi nhặt được vài thứ linh tinh đang Đại Đại Đại Hạ Giá, tranh thủ về hostel tắm táp qua loa và nạp lại năng lượng bằng một chiếc pizza nóng hổi cùng cốc rượu vang đỏ, mình thấy đơi sao mà sướng thế.
    Do Napoli không an toàn khi đi một mình về đêm nên mình phải tranh thủ vác đồ ra nhà ga chờ tàu đi Rome lúc 4h sáng. Nhưng ở đoán được chữ ngờ rằng đến 11h đêm thì nhà ga đóng cửa, nó tổng cổ mình ra ngoài đường thế này có chết con người ta không. Mạng mình thẻ rẻ rồi, chỉ lo mỗi cái máy ảnh và ổ cứng ảnh SAVE của cả chuyến đi.
    Lúc này đi đi lại lại trước cửa ga mà tim đập thình thịch, mắt đảo loạn xạ, .... nhưng cuối cùng thì nhà ga cũng mở cửa lại lúc 3h sáng để hành khách lên tàu.
    Lên được tàu rồi đâu có phải là xong, bọn Ý nhợn mọi rọ vô học nó lên từ ga trước, nó đóng cửa khoang lại để nằm trọn vẹn cái ghế, nên mặc dù có vé đàng hoàng, chửi nhau vẫn không thể lại được với cái lũ đó, nên đành lủi thủi vác túi ngủ ra hành lang nằm cho nó hạ hoả, rồi thiếp đi lúc nào không hay.
    Tàu đến Rome Termini lúc 6h sáng nên nhà ga rất vẳng vẻ, sau một hồi mò mẫm thì mình cũng mò về được cái 1 trong 2 cái hostel mà mình nhặt được tờ rơi ở Corfu và Napoli.
    Freedom Traveller, giá 23E/đêm/người/phòng 6 mạng. Sau khi nộp tiền 3 đêm (quyết định sai lầm) thì mới phát hiện ra rằng mình không được check in ngay mà phải đợi đến 2h chiều. Hostel không có bếp như quảng cáo, đã thể nhà tắm lại còn bị ngập nước, ... nhưng bù lại Internet lại free và nhanh đáo để ... thế là tranh thủ upload hết ảnh lên đề phòng máy hỏng
    Sau khi lấy bản đồ và hỏi thăm một vài thông tin thì mình quyết định khám phá Rome trước, vatican sẽ chuyển sang hôm sau vì hôm nay còn mệt, nhan sắc không được sung mãn lắm nên diện kiến giáo hoàng lúc này quả thực không phải là ý kiến hay. Đã thế lại còn hợi bị ăn mặc ***y quần đùi (đi Vatican phải mặc quần dài) ...
    Rome trong mắt mình lúc mới đến thế này đây
    Được castaway sửa chữa / chuyển vào 18:01 ngày 19/07/2008
  5. castaway

castaway Thành viên mới

Rome City Tour
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    Coloseum - Đấu trường La Mã
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    ================
  6. castaway

castaway Thành viên mới

Giá vé vào Colosseo theo mình là hơi bị đắt 10-12E liền nên mọi người cứ là phải tranh thủ đi thật nhiệu chụp ảnh ác liệt vào nhé, đừng có như mình, do 1 đêm vật vạ ở Ga và trên tàu nên sau khi đảo vài vòng, mình quyết định ngả lưng ở đấu trường La Mã to nhất thế giới để lấy lại sức lực cho những địa điểm tiếp theo
    Nhưng giá vé này còn bao gồm cho cả một khu khác nữa, Thành cổ La Mã, nên các bạn tranh thủ sẽ đi được 2 -3 nơi một lúc, tiết kiệm cũng kha khá
    Palatino

Arco di Costantino
    [​IMG] [​IMG]
    =================
  7. minhanh3007

minhanh3007 Thành viên mới

Thanks Castaway,
    Cảm ơn bạn nhé. Uhm mình cũng nghĩ như bạn là đi Ý thì sẽ là Roma (mặc dù mình là tifosi của AC ) và Barca for Spain là đương nhiên rồi. Cái mình đang lo là đi lại thế nào thôi. Mình check bọn Airberlin đi Barca là Euro 20 nhưng mình ko rõ giá này là đã final chưa. ? Chi phí tổng cộng thong thường sau khi cộng cả thuế sân bay và các phụ phí thường là bao nhiêu hả bạn. Nếu biêt bạn thong tin cho mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    Thanks alot and best regards
  8. castaway

castaway Thành viên mới

Thanks Castaway,
    Cảm ơn bạn nhé. Uhm mình cũng nghĩ như bạn là đi Ý thì sẽ là Roma (mặc dù mình là tifosi của AC ) và Barca for Spain là đương nhiên rồi. Cái mình đang lo là đi lại thế nào thôi. Mình check bọn Airberlin đi Barca là Euro 20 nhưng mình ko rõ giá này là đã final chưa. ? Chi phí tổng cộng thong thường sau khi cộng cả thuế sân bay và các phụ phí thường là bao nhiêu hả bạn. Nếu biêt bạn thong tin cho mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    Thanks alot and best regards
    ===============
    Ơ, thế chưa bao giờ book hay mua vé máy bay trên mạng hả bạn ???
    Bạn cứ điền tên rồi thông tin này nọ mà họ hỏi rồi sẽ có final price mà, đến lúc thanh toán thì cancel hoặc close tab là được, có gì đâu
    Cứ hay đùa thôi
    ===========
  9. minhanh3007

minhanh3007 Thành viên mới

To be honest, I never do booking online :( hik.
    Finally I have made up my mind là sẽ đi Rome 2 ngày. Nghe mọi người nói rằng đi máy bay giá rẻ họ thường đỗ ở sân bay rất xa nên nhiều khi cũng bất tiện, do vậy có khi mình sẽ đi tàu đêm từ Frankfurt đến Rome. Mình muốn hỏi castaway mấy điểm như sau:
    - 2 ngày ở Rome thì nên đi những đâu?
    - Hotel: bạn có thể recommend hotel cho mình được ko, budget: EUR 20 - 50
    Mình nghe mọi người nói có thể thuê nhà ở sứ quán or thương vụ Việt Nam, price tầm 20ẺUR, is that right? Cud u kindly advise which options should go for? Nên ở hotel khu vực nào thì convenient hả bạn?
    - Vì mình đi công tác nên đồ đạc cũng lủng củng, laptop rồi các thứ lung tung. Theo bạn an ninh ở Y có tốt ko? Để đồ đạc trong hotel có safety box ko bạn?Đọc mấy bài của bạn nói ở Y mất cắp như ranh nên cũng hơi camadun S . Pls advise mình nhé.
    Sorry vì làm phiền bạn nhiều, nhưng mình biết sinh viên đi học nước ngoài nhiệt tình lắm, giúp mình nhé. Thanks a lot.
    Ah last but not least, Mình sẽ đến Rome tầm 12 Sep, thời gian đấy thời tiết có tốt để travelling ko bạn? Thanks buddy
  10. castaway

castaway Thành viên mới

To be honest, I never do booking online :( hik.
    Finally I have made up my mind là sẽ đi Rome 2 ngày. Nghe mọi người nói rằng đi máy bay giá rẻ họ thường đỗ ở sân bay rất xa nên nhiều khi cũng bất tiện, do vậy có khi mình sẽ đi tàu đêm từ Frankfurt đến Rome. Mình muốn hỏi castaway mấy điểm như sau:
    - 2 ngày ở Rome thì nên đi những đâu?
    - Hotel: bạn có thể recommend hotel cho mình được ko, budget: EUR 20 - 50
    Mình nghe mọi người nói có thể thuê nhà ở sứ quán or thương vụ Việt Nam, price tầm 20ẺUR, is that right? Cud u kindly advise which options should go for? Nên ở hotel khu vực nào thì convenient hả bạn?
    - Vì mình đi công tác nên đồ đạc cũng lủng củng, laptop rồi các thứ lung tung. Theo bạn an ninh ở Y có tốt ko? Để đồ đạc trong hotel có safety box ko bạn?Đọc mấy bài của bạn nói ở Y mất cắp như ranh nên cũng hơi camadun S . Pls advise mình nhé.
    Sorry vì làm phiền bạn nhiều, nhưng mình biết sinh viên đi học nước ngoài nhiệt tình lắm, giúp mình nhé. Thanks a lot.
    Ah last but not least, Mình sẽ đến Rome tầm 12 Sep, thời gian đấy thời tiết có tốt để travelling ko bạn? Thanks buddy
    =================
    Bạn quyết định đi Rome 2 ngày thì dành gần 1 ngày trên tàu rồi , từ Frankfurt đến Rome cũng không được gần đâu nhé, tàu bên Đức có thể nhanh và sạch nhưng sang đến Ý thì mình e rằng .. . Tuy nhiên, mình vẫn cứ muốn cung cấp thông tin thêm cho bạn để bạn có tự quyết định.
    Giá tàu ở Đức không hề rẻ chút nào, bạn có thể tự tìm trang web trên mạng về tàu hoả ở Đức rồi so sánh thêm. Cứ phải tự tìm thì mới hết "bỡ ngỡ" được ... Còn chuyện sân bay thì đúng là thường máy bay giá rẻ đỗ ở sân bay xa và nhỏ, .... chính vì thế tiền nó cũng nhỏ hơn
    Còn chuyện 2 ngày thì nên đi những đâu, theo mình tốt nhất là đến Rome, bạn cố gắng lấy ngay một cái bản đồ Free rồi xem chỉ dẫn những địa điểm chính, hỏi lễ tân hoặc nguời Thường Vụ hoặc .... tiếp tục theo dõi bài viết của mình
    Còn ở đâu cũng vậy, mình chưa ở Thương Vụ VN bao giờ nên không thể cho bạn lời khuyên được. Thương Vụ chắc là không ở trung tâm rồi.
    Hostel mình ở lần trước không được tốt lắm nên không dám recommend. Còn bạn muốn ở trung tâm thì gần nhà ga, gần mấy quảng trường trung tâm, và gần những địa điểm du lịch, khi bạn book phòng bao giờ cũng có địa điểm và Map ...
    Với Budget lên đến 50E thì cũng chưa thể nói là được ở Hotel đâu, mình nghĩ vậy. Bạn nên check hotel trên mạng xem giá cả thế nào. Safety Box thì chắc cũng là ở lễ tân thôi, 50E thì chưa thể có Safety Box trong phòng đâu.
    Mình nghĩ bạn đi công tác làm việc ở Frankfurt là chính, nên sang Rome thì gửi đồ ở Frankfurt cho nó tiện, vác ba lô đi thôi, chắc là bạn sẽ quay lại đó để lấy đồ rồi bay tiếp, chắc không phải bay tiếp từ Rome ... nhỉ
    Tháng 9 thì vẫn chưa hết mùa cao điểm nên cứ book trước là tốt nhất nhưng được cái thời tiết dễ chịu
    Hi vọng thông tin giúp bạn được phần nào
    ==================
    Tôi đã đi , tôi vẫn đi mãi biết có ngày trở lại