1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm học những lớp online :-)

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi itsmeguy11, 24/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. itsmeguy11

itsmeguy11 Thành viên mới

Kinh nghiệm học những lớp online :-)

Em vừa mới lấy 1 lớp online về microeconomic. Nào giờ em toàn học lớp lecture thôi, chưa có kinh nghiệm học online. Thế nên bác nào biết về cách học online thì chỉ em với ạ, để em học cho nó có hiệu quả tẹo.
    Cám ơn các bác ạ

~qu` ji''ng qu`.....~ :-p
  2. secretcom

secretcom Thành viên rất tích cực

Lúc trước tôi cũng có lấy một lớp English online và mùa Fall tới đây sẽ là lớp Java. Tôi cũng đã từng đi làm thêm trong trường ở cái office chịu trách nhiệm về các lớp online và nhận thấy thế này: Điểm thuận lợi trước hết mà bạn có là bạn không cần phải attend class everyday cho phần lecture. Mỗi lớp online quy định bạn cần phải online mỗi tuần tối thiểu một số tiếng nhất định, chẳng hạn như lớp Java tôi sắp lấy đây require 6 hours minimum/week. Mục đích chính của các lớp online là giảm thời gian biểu cho học sinh khi đăng kí quá nhiều lớp và không có thời gian vào học những lớp lecture bình thường được. Học online thì cũng có cái lợi nhưng hiển nhiên cũng có cái hại. Lợi ích của nó thì như tôi đã nêu trên, ngoài ra bạn còn có cơ hội để communicate với các students khác lấy cùng lớp với bạn qua một chat room dành riêng cho lớp online đó. Bạn có thể trao đổi, post hoặc hỏi bài với họ được. Điểm thuận lợi mà tôi muốn nói ở đây là bạn sẽ được nhận được sự giúp đỡ từ nhiều classmates hơn là lớp lecture bình thường. Ví dụ như khi có assignments chẳng hạn, nếu bạn có thắc mắc điều gì, bạn có thể post bài lên cho cả lớp cùng coi và họ sẽ cho bạn ý kiến của họ. Còn như đối với lớp thường thì bạn cùng lắm chỉ có thể hỏi được vài 3 người, lại mất công đi hỏi, với lớp online thì khi bạn đã post lên board rồi thì sẽ có nhiều người vào đọc và giúp bạn dễ dàng hơn (cũng dạng như cái ttvnol này vậy, có vấn đề thắc mắc gì thì cứ post lên và hỏi, sẽ nhận được reply sớm, thế thôi).
    Đó cũng là một trong những requirements mà instructors bắt những thành viên trong lớp phải làm, khi họ giúp bạn thì nguợc lại, bạn cũng sẽ giúp lại họ bằng cách đọc bài và post lên ý kiến của bạn với bài viết của họ như thế nào.
    Về mặt hại thì cái lớn nhất theo tôi có thể là....bạn sẽ khó mà theo kịp được nếu bạn hoàn toàn chưa biết gì về môn học mà bạn sẽ lấy online. Ý tôi là, vì đây là lớp online, vì vậy, các bài lecture đều được instructor đưa lên mạng và students cứ theo đó mà làm. Bạn chỉ dành thời gian phần lớn là đọc và đọc, khi có thắc mắc, bạn cũng không thể hỏi trực tiếp được instructor mà cách duy nhất là bạn có thể email hoặc post lên những thắc mắc của bạn cho các thành viên khác trong lớp trả lời, và như vậy thì nó sẽ take time hơn là lớp lecture bình thường. Tuy rằng có một số lớp online, khi bạn vào học thì sẽ có kèm theo các video file để bạn có thể theo dõi bài giảng của instructor một cách trực tiếp hoặc gián tiếp, nhưng cái này thì còn tuỳ lớp và tuỳ instructor.
    Khi học online thì bạn có thể chỉ sẽ dành bữa đầu tiên là đi đến lớp cho cái orientation và khi có mid-term hay final chẳng hạn, bạn sẽ được sắp xếp thời gian để vào lớp ngồi làm. Ngoài ra thì bạn chỉ ngồi trên Computer chỉ học thôi chứ không làm gì hơn.
    Đó là một số điểm cần nói về lớp online, dĩ nhiên là chưa hết nhưng vì thời gian hạn hẹp nên tôi không nói nhiều được. Hơn nữa, education system mỗi tiểu bang, mỗi city và mỗi trường mỗi khác nên tôi không chắc lắm những gì vừa nói trên có giúp được cho bạn hay không. Tuy nhiên, nếu có gì còn thắc măc, bạn cứ PM cho tôi, tôi sẽ cố gắng trả lời những câu hỏi của bạn nếu nó nằm trong tầm hiểu biết của tôi.
    Have fun!

...You gotta search within you, gotta find that inner strength, and just pull that sh** out of you, and get that motivation, to not give up, and not be a bad quitter....
  3. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Tôi cũng có học vài lớp distance learning, nhưng không online. Mình chỉ xem video và nộp bài assignment = fax hoặc mail hoặc nộp tại văn phòng distance learning. Thầy giáo thì nếu cần có thể gọi điện thoại hoặc email. Nộp bài sớm, thi sớm, xong sớm nếu có thể được. 1 lớp về computer programming, tự học tự làm bài viết program 100%, chỉ có nhờ 1 tên lab assistance 1 lần vì nó biết thêm vào 1 dòng mà tìm nát cả sách không thấy, cái program viết không sai cái gì hết mà mỗi cái dòng vớ vẩn đó nó hại mình mất cả tuần loay hoay. 1 lớp 3 khoá về accounting. Phần còn lại học lecture bình thường.
  4. itsmeguy11

itsmeguy11 Thành viên mới

Cám ơn ý kiến của mọi người ạ :-) thật môn macroecon mùa rồi em học lecture mà chỉ got B thôi hcihc mùa này hoc micro bạn gan lấy online không biết sao nữa. tại giờ em muốn học nó conflict với nhau quá, đành chịu :-)
    Ah bác Milou, mùa này em cũng lấy lớp accouting cuối cùng rồi. Qua đây thấy mỗi học math là dễ tuy khả năng về math của em lúc còn ở VN thì cũng chỉ tàm tàm.
    Cám ơn mọi người lần nữa ạ :-)
    ~qu` ji''ng qu`.....~ :-p
  5. secretcom

secretcom Thành viên rất tích cực

Xét về một khía cạnh nào đó, chỉ khi nào kẹt lắm mới lấy online, còn thường thì tôi vẫn thích lớp lecture hơn. Đơn giản là ngủ trong lớp lecture thì thoải mái hơn và dễ dàng hơn là ngủ trước.....computer.

...You gotta search within you, gotta find that inner strength, and just pull that sh** out of you, and get that motivation, to not give up, and not be a bad quitter....
  6. kien_gio

kien_gio Thành viên rất tích cực

ngủ trước comp thì ra giường ngủ còn hơn.
    ================Thermaltake Xaser III V2000A + Antec True Control 550W.Corsair TwinX 512Mb x 2 + Geforce FX5900 Ultra.================<FO