1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm khi tham gia phỏng vấn từ A-Z

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi egorlas, 22/10/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. egorlas

egorlas Thành viên mới

Đã từng là một sinh viên mới ra trường, với nhiều dự định, ước mơ và hoài bão nhưng cuộc đời mà, nó đã đạp mình không thương tiếc xuống đáy. Mình đã fail rất rất nhiều cuộc phỏng vấn mà lý do vô cùng lãng nhách, đó chính là phần giao tiếp bằng tiếng Anh. Thật sự, hầu hết các công ty hiện nay khi bạn apply vào sẽ luôn có phần trao đổi nói chuyện bằng tiếng Anh để họ có thể test được khả năng và trình độ tiếng Anh của bạn. Và sau nhiều lần fail đó mình đã tổng hợp và rút ra nhiều bài học đáng giá và tổng hợp lại thành "bí kíp giới thiệu bản thân khi phỏng vấn" cực kì hữu ích cho các bạn sinh viên mới ra trường nhé!

Tâm lý cũng là một điều tối quan trọng khi bước vào cuộc phỏng vấn. Thường sinh viên nhà ta sẽ luôn gặp áp lực và luống cuống khi đối mặt với ban tuyển dụng. Lời khuyên cho các bạn : hãy thật bình tĩnh, làm một ly nước để tỉnh táo và đừng để những con người đối diện trước mặt bạn làm phân tâm. Những nhà tuyển dụng thực ra cũng chỉ là một con người, không có gì phải sợ sệt cả, mà thực tế, họ khá cởi mở, luôn tạo mọi điều kiện để giúp ứng viên cảm thấy thoải mái nhất. Chúng ta cũng nên luyện tập trước một số câu chào bằng tiếng Anh để gây ấn tượng ban đầu, điều đó sẽ giúp bạn được đánh giá cao trong mắt các nhà tuyển dụng bởi sự tự tin của như khả năng giao tiếp. Bạn có thể tham khảo một số mẫu câu chào hỏi và tạm biệt hay nhất ở đây nhé !

Cuối cùng đó là kiến thức chuyên môn, đừng quá tự tin với những kiến thức bạn được học trên ghế nhà trường, chúng thường không hoặc ít có tác dụng bởi chúng đều là lý thuyết và không thể áp dụng trong thực tiễn. Cái mà các nhà tuyển dụng cần thường là khả năng tiếp thu của bạn, vì vậy hãy nắm chắc những điều cơ bản nhất ở nghành nghề mà bạn theo học vì đó chính là nền tảng giúp cho công việc mà bạn định theo đuổi.

Đừng nản chí khi các bạn thất bại nhé, vì làm gì có ai làm lần đầu mà thành công luôn đâu, đến ngay cả Thomas Edison phải mất đến 10000 lần mới sáng chế ra được bóng đèn cơ mà !! Vì vậy hãy cố gắng lên nhé!