1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thi IELTS đạt điểm cao

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi cherishhp, 18/01/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cherishhp

cherishhp Thành viên mới

Làm sao để đạt điểm số cao nhất là mong muốn của tất cả thí sinh khi đến với kỳ thi IELTS tại IDP. Điểm cao IELTS không chỉ giúp bạn có được lợi thế khi du học mà còn mang lại cơ hội tốt trong sự nghiệp. Tuy nhiên, không dễ để có kết quả thi IELTS như mong đợi, đặc biệt nếu bạn không để ý tránh những lỗi thường gặp được IDP liệt kê sau đây.

>>> Xem thêm: Học IELTS ở đâu tốt nhất Hà Nội

>>> Xem ngay: Cách luyện thi IELTS hiệu quả tại nhà

1. Không đọc kỹ đề

Bạn đang nghĩ đây là lỗi thường gặp của một ai đó, không phải là mình, vì bạn luôn đọc rất kỹ đề thi? Đừng vội tự tin như thế, “cẩn tắc vô ưu”, nhất là khi làm bài thi quan trọng như thi IETLS, việc cẩn thận tuyệt đối chưa bao giờ là thừa cả.

Chẳng hạn, chỉ cần một vài giây sơ suất, bạn có thể đã bỏ lỡ cụm từ “no more than three words” để rồi viết nhiều hơn số chữ cho phép, phạm phải một trong những lỗi không đáng có khiến mình bị mất điểm “oan uổng”. Do vậy, hãy chắc chắn mình đã đọc cẩn thận đến từng centimet đề bài khi thi IELTS nhé!

2. Bỏ trống đáp án

Trong trường hợp không chắc chắn câu trả lời, bạn cũng đừng bao giờ bỏ trống đáp án. Bởi vì bạn sẽ không bị trừ điểm cho đáp án sai, nhưng biết đâu có thể bất ngờ ghi điểm vì đó là câu trả lời đúng? Đặc biệt là với kỳ thi tương đối khó như IELTS, việc tích lũy điểm số trong các câu hỏi khác nhau có thể mang lại cho bạn một kết quả chung hoàn hảo đấy!

thi ielts

3. “Sao chép” từ bài luận tương tự

Một số bạn khi bước vào bài viết luận IELTS nhận thấy đề bài có chỗ trùng lặp, tương tự với những bài mà các bạn từng đọc qua. Sau đó, bằng trí nhớ tuyệt vời của mình, bạn “sao chép” toàn bộ bài luận đã thuộc vào trong bài thi hiện tại, rồi sau đó không hiểu vì sao mình viết rất nhiều nhưng kết quả thì lại không cao?

Hãy nhớ rằng các Giám khảo của kỳ thi IELTS có rất nhiều kinh nghiệm chấm bài. Họ sẽ dễ dàng nhận ra các bài luận tương tự nhau và do đó, thay vì máy móc viết lại y hệt bài luận của người khác, bạn có thể học hỏi một số ý tưởng hay và bắt tay vào sáng tạo nên một bài viết mới của riêng mình.

4. Cố tình viết dài

Nếu bạn cho rằng viết càng dài thì điểm số càng cao, hãy thay đổi quan điểm đó ngay từ bây giờ! Một bài viết quá dài không những có thể đưa bạn đi “chệch đường ray”, lan man xa khỏi chủ đề ban đầu, mà còn có thể vượt quá số từ quy định, làm bạn bị mất điểm nữa đấy! Vì thế, hãy trình bày bài luận vừa vặn, súc tích, không quá dài cũng không quá ngắn, để thể hiện đủ ý muốn diễn đạt và không bị trừ điểm một cách đáng tiếc!

thi ielts

5. Cho rằng ngữ điệu quyết định điểm số

Nhiều bạn vẫn nghĩ rằng khi thi Nói IELTS, càng tập luyện cho mình có được ngữ điệu hệt như người bản xứ, càng dễ dàng ghi được điểm cao. Thực tế không phải vậy. Các Giám khảo IELTS hoàn toàn hiểu việc bạn đến từ một quốc gia không nói tiếng Anh, và thứ quan trọng để đánh giá năng lực tiếng Anh của bạn không chỉ đến từ ngữ điệu, mà còn ở phát âm, cách nhấn nhá trọng âm các từ,…

Do vậy, nếu chất giọng của bạn có “đặc sệt” Việt Nam đi nữa, nhưng nếu bình tĩnh và tự tin, tập trung vào phát âm và nhấn âm thật tốt, bạn hoàn toàn có thể đạt điểm số cao nhất.

6. Thi Nói như một “con vẹt”

Trả lời máy móc như con vẹt là một lỗi thường gặp ở các bạn khi thi Nói IELTS. Bạn cần biết rằng, Giám khảo không có mặt ở đó để lắng nghe câu trả lời được thí sinh lặp lại chính xác như một con vẹt. Họ cần những câu trả lời tự nhiên, chân thật và sinh động hơn.

Chẳng hạn, nếu được hỏi “Do you like watching movies?” Thay vì trả lời “Yes, I like watching movies”, đồng nghĩa với việc bạn đang “copy” chính xác từ ngữ trong câu hỏi của Giám khảo, hãy trả lời một cách khác biệt và tự nhiên hơn: “Yes, I am fond of watching movies and have watched lots of them in my free time”. Câu trả lời của bạn sẽ kết nối với Giám khảo một cách dễ dàng và chân thật hơn rất nhiều.

7. Tự ý thay đổi chủ đề bài luận

Trong vài trường hợp, khi gặp chủ đề mình không hiểu rõ, một số thí sinh thường “sáng tạo” ra biện pháp hướng bài luận của mình sang một chủ đề khác và vẫn tự tin cho rằng mình chỉ đang đưa ra một góc nhìn khác dựa trên chủ đề cũ mà thôi.

Tuy nhiên, dù bài viết của bạn có xuất sắc và ấn tượng như thế nào, thì việc lạc đề vẫn là một lỗi khá nghiêm trọng và khi đó, bạn có thể không được tính điểm. Trước khi bắt tay vào bài viết, hãy luôn nhớ lập một dàn ý từ chủ đề được đưa ra, sau đó bám sát theo nó để đảm bảo mình không đang sai lầm “sáng tạo một lối đi riêng”, bạn nhé.

(St IDP)

>>> Xem ngay: KHóa học luyện thi IELTS cấp tốc ở Hà Nội

>>> Xem ngay: Cấu trúc luyện thi IELTS