1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thi khối V

Chủ đề trong 'ĐH Xây Dựng' bởi 23112311, 27/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 23112311

23112311 Thành viên mới

Kinh nghiệm thi khối V

Chào các anh. Năm nay em lớp 12 rồi. chuẩn bị thì đại học. EM chọn thi khối V của trường đại học XD. nhưng kinh nghiệm trong môn vẽ chưa có nhiều. Em mạn phép nhờ các anh khóa trên chỉ bảo cho em, và truyền đạt 1 số kinh nghiêm xương máu trong phòng thi.em cám ơn.
    Yêu Xây dựng
  2. jamesblack

jamesblack Thành viên mới

chào chú em !
    Chú quyết định thi KT bên XD là hoàn toàn tốt đấy, chứ chọn KT bên trường KT bên kia thì nghe nói nát lắm.
    Chú cố gắng học toán lý chắc chắn lấy 14 điểm 2 môm.
    Vẽ thì đến cô Bích - ngõ Đại An dưới trường Kiến Trúc - Hà Đông mà học, nói có anh Bắc học XD giới thiệu - sẽ được giảm giá tiền đây !, tĩnh vật ở đấy ổn đó,cô Thịnh thầy Lai dưới XD cũng có tiếng. Căn bản là năng khiếu và độ may mắn của chú thế nào. Học thêm ít môn đề phụ thôi, kẻo làm linh tinh.
    Chúc chú may mắn !
  3. trungpaven

trungpaven Thành viên mới

chú này ko phải dân xây dựng có khác, lập topic lung tung quá
  4. gia_toc_sat_thu

gia_toc_sat_thu Thành viên mới

"nghe đồn" ??? XY ??? sao nói nghe như XX thía hử???
    ko phải cứ "dìm" người khác thì mình sẽ "trên" họ đâu
    chán ... không thể công bằng hay ít ra là tôn trọng nhau một tẹo nhỉ
  5. squackingduck

squackingduck Thành viên mới

Hi` kinh nghiệm phòng thi hả. Nhiều lém. Thế này nhé, đi thi nhớ mang đầy đủ lệ bộ, mà trong lệ bộ này, không thể không thiếu một cái ghế đẩu. Chẹp, vào phòng thi nếu chú ở đầu danh sách thì khỏi nói, nhưng nếu chú ở cuối thì coi như vận đen. Nhưng nếu có vào sau, thì cố lên trên ma ngồi, ngồi ngay trước mẫu ý, đừng có dại dột mà chồng ghế ngồi sau, kẻo mà vừ không nhìn thấy gì mà có khi còn ngã chỏng gọng đấy (ngã theo nghĩa đen). Vừa làm bài chính vừa nghĩ bài phụ, chi thời gian ra mà làm, đừng có mà đắm đuối quá với bài chính mà quên bài phụ làm vớ vẩn là ăn đòn ngay.
    Đấy đại loại mới chỉ nghĩ ra có thế, hỏi gì nữa thì cứ hỏi:P
  6. 23112311

23112311 Thành viên mới

GHế đẩu??? cái ghế mà để thắp hương đó phải ko ạ. chài. vác sao nổi chứ.
    EM mạn phép hỏi thêm về cách đánh bóng. Đánh kiểu gì thì đẹp nhất. cách đánh ra sao.bút chì như thế nào.
    Em hay để nằm bút chì và đánh. khi mà gần đủ sắc độ. em dùng bút mềm hơn vẩy những nét thô lên. Liệu có ổn ko ạ??
    Bài phụ đòi hỏi tình sáng tạo hay lý thuyết ạ.?CHỗ em học có 1 thằng bây giờ đã đc tập vẽ đề phụ rồi. thấy cũng tức tức. Em tin rằng sáng tao thì em hơn nó.:D
  7. ST

ST Thành viên mới

Làm quái có kiểu đánh nào đẹp nhất! Cứ đánh bóng đúng là đẹp nhất. Bây giờ còn hỏi đánh ra sao, bút chì thế nào thì chắc dek hiểu gì về hình hoạ cả. Mà nói chung, cứ chăm học là được. Vào trường có đến 99% SV kiến trúc vẽ có đẹp đâu. Đặt cái bóng phản quang như thế nào còn ko chắc chắn, chưa nói đến việc vẽ cho có chất nghệ thuật. Chịu khó học toán lí vào, vẽ chỉ cần 6 là được. Bọn thi kiến trúc dốt toán lí lắm, mình giỏi toán lí là đỗ chắc. Mà cứ giỏi toán lí là tự nhiên vẽ nó giỏi ấy mà. Bởi vì muốn vẽ đẹp thì phải nghĩ nhiều, vẽ 1 nét phải thật đúng, ko phải cứ ngồi hùng hục cả buổi mà đan nét đâu. Nói thì nghe hơi phũ phàng, nhưng thật sự là thế. Chúc thành công.
  8. 23112311

23112311 Thành viên mới

Hì hì. đánh bóng mà đánh bừa thì khó có thể mà đẹp đc anh ạ.Hiện giờ em học 2 buổi/tuần. bài thì có hôm cảm thấy ưng ý. có bài cảm thấy chán ko tả đc. Vẽ cao thì đỗ chắc nhỉ?
    .
    em hỏi tiếp.:(về bài phụ):theo anh để đạt đưọc tối đa bài phụ thì bài thi ấy đòi hỏi những yếu tố gì ạ.?
  9. 23112311

23112311 Thành viên mới

ai nhận xét cho em bài này mới.em đang trong quá trình học học nên các anh góp ý để em sửa chữa.
    vote cho mỗi người 1 sao nhé:D
  10. minhkd5

minhkd5 Thành viên mới

Chào em.
    Anh có 1 số nhận xét về bài vẽ của em như thế này.
    Cái miệng bình đựng hoa có lẽ em dựng sai, bình đựng hoa là cao nhất nên miệng cuả nó ko to như thế đâu. Hình của em chưa chuẩn, em xem lại nhé.
    Về sắc độ, cái lọ hoa cũng ko đúng, có lẽ đây là loại tối màu, bề mặt thô ráp phải ko? Cho dù là vật liệu gì thì cũng ko thoát ra ngoài quy luật ánh sáng (thuỷ tinh có khác chút).Còn cái bô và cái bình sứ trắng thì dễ dang nhận thấy sự sai sót về cách dựng hình cũng như ko diễn tả được chất liệu.
    Vải em đánh cứng quá, vải là 1 loại vật liệu rất khó, yêu cầu nét bút mềm, sự biến chuyển tinh tế của sắc độ.
    Còn cách thể hiện không gian xung quanh vật thể, chủ yếu là để phân biệt vật thể và không gian xung quanh bằng sắc độ (ko phải bằng đường viền xung quanh vật thể đâu nhé), ko có nghĩa là vật thể đen thì phải đánh nền đen hơn, cái này cần linh động điều chỉnh, nếu ko sẽ ảnh hưởng lớn tới chiều sâu và bố cục bức tranh, ko nên tạo ra sắc độ quá tối hoặc quá sáng.
    Ngay trong 1 vật thể, cố gắng ko tạo ra những mảng sắc độ giống nhau, vì sự thật là như vậy.
    Trong khuôn khổ 1 bài viết, thật khó để truyền tải tất cả những gì anh muốn nói. Em chăm chỉ luyện tập và học hỏi thì anh tin em sẽ thành công.
    Chào em.