1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thi khối V

Chủ đề trong 'ĐH Xây Dựng' bởi 23112311, 27/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gia_toc_sat_thu

gia_toc_sat_thu Thành viên mới

Hì hì. đánh bóng mà đánh bừa thì khó có thể mà đẹp đc anh ạ.Hiện giờ em học 2 buổi/tuần. bài thì có hôm cảm thấy ưng ý. có bài cảm thấy chán ko tả đc. Vẽ cao thì đỗ chắc nhỉ?
    .
    em hỏi tiếp.:(về bài phụ):theo anh để đạt đưọc tối đa bài phụ thì bài thi ấy đòi hỏi những yếu tố gì ạ.?
    [/quote]
    cái vàng vàng ấy : cứ mơ đi chú !!! tốt đấy !!! học kiến trúc là phải có "óc tưởng tượng" cao !!!
    bài phụ : đòi hỏi trước tiên là chú phải làm hết cái bài phụ ấy đã, sau đó, cái bài của chú ít nhất là nên có chút ý
    Được gia_toc_sat_thu sửa chữa / chuyển vào 21:15 ngày 10/10/2006
  2. minhkd5

minhkd5 Thành viên mới

Em 23112311 ơi, vẽ cao thì dễ đỗ rùi, còn bài chính và bài phụ thì cách thi mới có lẽ anh ko nắm rõ (anh năm cuối rồi mà), nhưng em cứ vững tin mà đi con đường em thích.
    Nếu em muốn, khi nào rảnh qua anh, anh chỉ cho mà vẽ, hồi xưa anh cũng mê vẽ ghê lắm nên gặp em anh rất vui, anh thấy lại anh hồi xưa đấy...:D Anh giúp được gì anh sẽ giúp.

Minh: 0912656453
  3. ST

ST Thành viên mới

Vẽ sai nhiều quá! Hình dựng sai. Có mỗi cái hình chữ nhật, chắc chắn thầy cô nào cũng nói là nó phải tụ về 1 điểm nào đấy, thế mà có để ý quái đâu. Đánh bóng biết ke cho nổi lên như thế là được rồi, có điều ko hiểu về bóng, ke lung tung, nét sắc quá! Nói chung là thế này: Cũng có cần hiểu hết đâu, vẽ thế này là hơn 50% sinh viên trong trường rồi, cứ cố gắng tiếp, quan trong nhất là toán lí, chứ dek phải vẽ đâu. Chắc là đỗ, nếu toán lí ngon. Muốn giỏi đề phụ thì chịu khó xem nhiều vào. Thế là ok.
  4. gia_toc_sat_thu

gia_toc_sat_thu Thành viên mới

Vẽ sai nhiều quá! Hình dựng sai. Có mỗi cái hình chữ nhật, chắc chắn thầy cô nào cũng nói là nó phải tụ về 1 điểm nào đấy, thế mà có để ý quái đâu. Đánh bóng biết ke cho nổi lên như thế là được rồi, có điều ko hiểu về bóng, ke lung tung, nét sắc quá! Nói chung là thế này: Cũng có cần hiểu hết đâu, vẽ thế này là hơn 50% sinh viên trong trường rồi, cứ cố gắng tiếp, quan trong nhất là toán lí, chứ dek phải vẽ đâu. Chắc là đỗ, nếu toán lí ngon. Muốn giỏi đề phụ thì chịu khó xem nhiều vào. Thế là ok.
    [/quote]
    bác này nói nên tin chú ah ngày xưa tớ đi học choáng nhất là thấy bài bác này treo khắp nơi, đẹp tơi tả (thầm nghĩ bố này chắc phải thi mí lần chứ chả chơi, sau mới bít là bằng mình ... ặc ặc ... đành về học toàn lý bù lại phúc tổ thế nào mà cũng đỗ cùng năm với bác ... há há ...)
    to chú chủ topic : chú nên PM đến một bác, rùi nhờ bác ý kèm cặp thêm, chứ lắm thầy nhiều ma, nói rủi chứ đến lúc toi lại chả biết vì sao mình toi thì khổ
    to bác ST : CBL Rock sắp sinh nhựt coá rao nưu với CLB Tiếng Anh đoá bác, cứ đóng góp cho nhà mình trước roài đóng góp cho dân nước sau chúc bác sớm đạt nguyện vọng
    to minhkd5 : đồng chí nào ấy nhể, có phải Minh béo ụt ịt ụt ịt ko >_< tớ ấn tượng nhứt bạn Minh đoá ... há há ...
  5. 23112311

23112311 Thành viên mới

Đầu tiên. em xin cảm ơn tất cả các anh đã góp ý cho em. thực sự sau khi đọc bài của các anh em đã thấy khá nhiều lỗi trong bài. từ trước tới giờ em cứ nghĩ như vậy là ổn trongkhâu dựng hình nhưng tất cả vẫn chỉ là"ếch ngồi đáy giếng".
  6. 23112311

23112311 Thành viên mới

-cam ơn anh. anh có thể nói thêm một chút đc ko. về từng vật một chẳng hạn. và em cũng chưa hiểu :hình chữ nhật phải tụ về một điển là sao ạ?
    còn về cách đánh bóng.cách ke nét thế nào cho đúng ạ?
    xin cam ơn anh.
    ****anh minhkd5 ơi. Hiện anh ở đâu? nếu có thời gian em xin ghé qua học hỏi ạ.
    em có DT rồi. em xin nốt cái YM của anh.:D
  7. ST

ST Thành viên mới

Minhkd5 hình như ko phải Minh béo đâu. Minh béo học lớp tui cơ mà, bây giờ cũng giảm cân rồi, còn khoảng 85-90 cân thôi. :)
    Nhận xét về từng vật thì lâu lắm! Có 1 câu đơn giản thế này, thầy cô nào cũng nói, học sinh nào cũng vâng, rồi vứt cha nó đi. Đó là: vật nào cũng từ những khối cơ bản mà ra. Khối cơ bản là mấy cái khối trụ, khối cầu, khối chóp, khối hộp ấy. Thầy cô nào chẳng bảo cái khối hộp phải dựng sao cho các cạnh song song nó tụ về 1 điểm. Thằng học sinh quái nào nghe xong chẳng gật đầu 1 cái:" Ừ nhỉ!". Xong rồi hôm sau dựng hình lại đâu vào đấy. Đơn giản nhất trong bài này là cái mặt bàn, kéo dài các cạnh bàn ra, nó ko chụm vào 1 điểm, thế là sai, cái miệng của cả 2 cái bình cũng thế, nó là hình chữ nhật nằm ngang, thì nó phải tụ vào một điểm. Đây lại vẽ nó vênh lên. Giáo viên chấm bài nhìn cái biết ngay, đấy là dựng hình sai chứ là cái gì. Cứ dựng lại cho nó đúng đi đã, sau đó mới tính đến chuyện vẽ bóng.
    Vẽ phải nghĩ nhiều vào, vẽ ít thôi. Thế mới đẹp được. Cố lên.
  8. minhkd5

minhkd5 Thành viên mới

To 23112311: anh tên Minh, nick Ym: bad_guy_16984
    Cứ chủ động liên lạc nhé em, anh có thể giúp em được nhiều đấy :D. Anh rảnh 1 số buổi tối đấy.
    to mọi người: tớ ko phải Minh béo ụt học lớp kd4 đâu, tớ học 47KD5, cao cao, gầy gầy, cả lớp KD5 mỗi tớ tên Minh thôi...:D
    Các đồng chí động viên em nó đi chứ, ko em nó lại bi quan...chột thì chết...
  9. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Bài của bạn nhận xét mình cũng không còn gì phải nói cả !
    Nhưng nhìn bài của 23112311 thì : Mình có một số điểm bổ sung nữa là bố cục bạn dựng ( thường thường dưới còn thừa nhiều hơn phía trên ) vì nhìn thế hình vẽ không bị nặng .
    Dựng hình sai , các miệng của hình thì vef hơi cao và rộng . Hình CN khi vẽ tất cả các điểm đối xứng kéo xa gặp nhau trong không gian .
    Đánh bóng cũng ko phân biệt được các vật . Vật nào đậm nhất , trung gian , sáng .
    Cách vẽ vải thì bạn có thể biến thiên vạn hoá đi dc cũng ko nhất thiết vẽ vải theo mẫu .
    Mình còn có một số nhận xét nữa nhưng mà đến giờ đi học rồi
    CÒn học vẽ mình khuyên nên học Cô Thịnh ngõ 75 đó cô ấy dậy sát đề và đề phụ cứ học cô ấy thì ok . Nhưng với ĐK bạn phải sửa bài vào mỗi buổi học hãy hỏi nhiều để biết nhiều .
    Chúc bạn thành công !
    Được binhanh_tqvn sửa chữa / chuyển vào 12:20 ngày 13/10/2006
  10. nguoivohinh87

nguoivohinh87 Thành viên mới

Nghe anh em ta bàn tán nhìu về nghề của mình quá, thấy có khi cũng nên nói đôi điều kinh nghiệm của mình cho anh em trong box cùng xem.
    Nhưng kinh nghiệm mình sắp nói sau đây chưa ai đề cập tới, chính là cái kn xương máu khi vào phòng thi TOÁN LÝ, và chỉ riêng XD mới co'': (he he )
    1. Tình trạng chung của chúng ta, ko nói những bác toán10, lý 10, chuyên, chọn..... thì thường chết ở chỗ nhầm. Vì vậy các bạn chịu khó ghi lại các lỗi hay sai của riêng mình, môn TOÁN LÝ vào một quyển vở mỗi khi KTra, thi cử đều tập dùng đi, trước khi thi ĐH thì giở ra xem....( important) tránh những lỗi sai kinh nghiệm.
    2. Vào phòng thi KT- XD thì chú ý làm wen mấy bác bên cạnh mà chốc so đáp số (mac du ho trong rat du ton) (vì trường ta thuộc dạng trường tốp trên nên họ trông BT lắm, chủ yếu là dựa vào tự giác thôi. he( trừ các bác có khả năng tự lập cao)
    3. Khi đọc đề đừng vội làm ngay, kẻo chết.
    Chú ý gạch chân các điều vừa ghi trong vở lúc nãy để tự nhắc mìh, đừng sợ bẩn đề( KT mà) vì lúc đó mình rất tỉnh táo, ko u mê vì mê cung đề bài của các Giáo sư ra đề.
    Còn kn vẽ thì có quá nhìu ngừi post ròi nên mình ko nói thêm nữa............ chúc các bạn thành công
    HỌC VÀ THI LÀ HAI CHUYỆN KHÁC NHAU