1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thi và luyện thi TOEIC!

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi golddragon86, 17/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. golddragon86

golddragon86 Thành viên mới

Kinh nghiệm thi và luyện thi TOEIC!

Sau một hồi gian nan trong việc học, tôi lai có cơ hội quay lại với tiếng Anh, có một chút kinh nghiệm thi TOEIC muốn chia sẻ cùng mọi người vì số lượng các bạn hỏi và băn khoăn về TOEIC rất lớn. Nhớ hồi khi còn ở Việt Nam, tôi và mấy thằng bạn suốt ngày trăn trở là làm thế nào để mấy thằng khối A như mình học tốt tiếng Anh để cho bọn dân khác nó khỏi chê cười. Câu trả lời nó nằm ở đây.
    - Trước hết đặt mục tiêu thật rõ ràng, tôi và mấy thằng bạn đặt mục tiêu trong 1 năm phải có chứng chỉ quốc tế (TOEIC hoặc TOEFL tuỳ mục đích). Với tôi, tôi chọn TOEIC vì không nghĩ sẽ du học.
    - Phương pháp tiếp cận: Có người hướng dẫn (quá tốt), tôi may mắn được một người khoá trên hướng dẫn phương pháp tiếp cận đến bây giờ tôi vẫn thấy mình may mắn.
    - Cách thức thi.

Trong 3 cách trên, trong nội dung chủ đề tôi chỉ có thể đề cập cách thức thi. Rất nhiều bạn phàn nàn không đủ thời gian làm bài. Điều này rất dễ hiểu. Các bạn quá cầu toàn. Cố gắng nghe và làm toàn bộ (chiến thuật sai lầm) vì chúng ta phải dàn trải thời gian và sức lực cho những bài tiếp theo. Ví dụ

Khi nghe phần 1. picture: tập trung vào 5 w+1 h (Who, What, Why...) và how để đoán ngữ cảnh là gì. Đi từng với ngữ cảnh sẽ là các từ Key mà chúng ta nghe được sẽ là hướng chúng ta trả lời
    Đến các phần nghe sau cũng vậy, cũng tập trung xem nó thuộc dạng câu hỏi nào trong 5W+1H để có hướng bắt từ chính trong câu. Lưu ý: Chỉ bắt từ chính không nghe cả câu.

Phần ngữ pháp: Chúng ta chỉ có 30 giây cho mỗi câu, không làm được cũng phải điền vào vì xác xuất chính xác sẽ khoảng 20%. Tính thời gian vậy khi đến phần reading chúng ta chỉ còn 35-40 phút để làm 8-10 bài mỗi bài 3-5 câu hỏi. Vậy chỉ còn 3-5 phút cho mỗi bài. Chính vì vậy phải đọc câu hỏi trước để hiểu xem bài này muốn nói vấn đề gì và tìm para. Phase tương ứng.

Chúc các bạn thi tốt. Hy vọng sẽ được trao đổi thêm với các bạn. Nếu bạn nào muốn trao đổi thêm cứ mail cho tôi theo địa chỉ: make_you_satisfied@yahoo.cọm
  2. demdong01

demdong01 Thành viên mới

Mình muốn hỏi chút là khi thi thì với mỗi câu được nghe 1 lần thôi à , họ bật đài cho cả fòng nghe hay là được đeo phone
  3. pepxicola

pepxicola Thành viên mới

Mỗi câu chỉ được nghe 1 lần bạn ạ. Không có headphone riêng cho từng người đâu, nhưng phòng cũng khá yên tĩnh và loa bật to & rõ nên không lo đâu. Có điều là nghe liên tục nên cũng hơi mệt, nhớ chuẩn bị đầu óc minh mẫn :)
  4. otchua

otchua Thành viên mới

Bạn được 945 điểm TOEIC phải ko? Cho tớ hỏi về độ khó giữa đề thi thật và đề trong sách ôn là như thế nào? Có tương đương nhau ko? Thấy có bạn bảo thi thật bài nghe khó hơn vì người ta nói nhanh hơn. Tớ làm CD Mastery và thi thử đều được 700 điểm, thì khi thi thật liệu có được thế ko bạn, hay phải trừ bớt đi vài chục điểm?
  5. chamhocTA

chamhocTA Thành viên mới

Theo tớ biết ở Hà Nội có 2 nơi thi TOEIC, thi ở nguyên hồng có headphone
  6. hpcaro

hpcaro Thành viên mới

tớ thi có headphone đâu nhỉ?
    Hay mới có à
  7. candle_inthewind

candle_inthewind Thành viên quen thuộc

Bạn chủ topic luyện toeic ở đâu với. Mình đang có nhu cầu học mà chưa tìm đc lớp. Khu vực gần Cầu Giấy thì tốt quá
  8. sweet84

sweet84 Thành viên mới

Bạn chủ topic cho tớ bí kíp đi. Học đâu vậy, hay học thầy nào???
  9. babarina

babarina Thành viên mới

Ngày 2/11/08 tại Roadmap edu 26/133 THái Hà có thi thử Toeic đấy, bạn có thể tham khảo tại website:
    http://roadmap-edu.com/ROADMAP/index.php
  10. goldmouse

goldmouse Thành viên mới

Ngày trước mình học tiếng Trung giao tiếp với cô giáo Đào Hạnh ở Khâm Thiên ý, học xong ấn tượng giọng cô dễ thương, lại nhiệt tình, nên khi cô mở lớp Toeic cũng có tìm hiểu. thấy chương trình cô soạn hoành tráng lắm, đầy đủ, dậy dễ hiểu và hay nhất là cô dạy nhóm nhỏ nên còn huy động mọi người làm việc theo nhóm được,, .
    Xem nào, cô ý còn ép cả lớp chia nhau ra mà tra nghĩa cả cái quyển 600 words nữa đấy, ai cũng phải soạn 4 bài, tra từ đang hoàng rùi send cho cô, cô tổng hợp lại phát cho cả lớp, học kiểu ấy nên là bọn tớ cũng nhớ từ hơn, lại đỡ mất công, học có khsi thế hẳn lên Cuối buổi nào cũng thấy mail bài tập chất trong hộp thư, đủ các dạng, hic . Cảm giác sức ép khối lượng bài tập khá nặng,
    Nhưng cô giáo vừa nghiêm khắc vừa dễ gần, học vui mà hiệu quả phết. Nhờ có cô mà mấy đứa lười nhất lớp bây giờ cũng nhồi đc 2 quyển Longman vào đầu sau 2 tháng học roài. khoá 30 buổi, bạn nào quan tâm thì cứ xem ở link này này :
    http://muare.vn/Web/TopicPage/Topic.aspx?TOPIC_ID=1868184
    Tớ ghi lại sdt cô giáo là 0978.020.636 cho bạn nào cần học thì hỏi lại ý nhé,( tên cô là Đào Hạnh ), chẳng phải quảng cáo nhưng mà lớp tớ quí mến cô giáo nên ai cũng khen thôi