1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thực hành ngồi Thiền.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 07/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Kinh nghiệm thực hành ngồi Thiền.

Đáng lẽ là Nh nên post topic này bên một trang web Phật giáo nào đó, nhưng xét bản thân mình ko ra ngô ra khoai gì lại còn theo Tà đạo nữa,... nên Nh lập ở box này vậy. Nhằm tạo thêm 1 mục trong bộ ba Yoga-Khí Công-Nhân Điện, để cho các vị huynh trưởng Thiền Tông vào bàn luận. Cũng để tạo một sự quân bình và đa dạng cho box.
    Topic này chỉ bàn về THỰC HÀNH và các KINH NGHIỆM lúc ngồi thiền, nên mong các sư huynh nào chỉ thích lý luận và các công án thì qua topic khác. Mong các sư huynh đã "chứng đạo" như LHX và Dungwind nếu ko góp kinh nghiệm thì đừng có spam lung tung.
    Topic này ko nói sâu vào vấn đề tôn giáo.

Sau khi đã tham khảo khá nhiều môn và thưởng thức "lẩu" đủ loại, Nh dừng bước tại Thiền môn. Có lẽ, cái đơn giản nhất đơn sơ nhất cũng sẽ là cái chung thuỷ nhất.

Có rất nhiều sách viết về Thiền, có rất nhiều băng giãng nói về thiền và cả VCD -DVD dạy cách thực hành. Có cả thầy để mà lúc vạn nhất bất đắc có thể cầu cứu. Nhưng lúc bắt chân lên ngồi thiền thì chỉ có ta đối diện với ta, ko phải ai cũng có thầy sẵn bên cạnh để mà hỏi han, chia xẻ và động viên. Việc có một đồng môn xem ra rất khó. Việc học Thiền không như học NĐ, ai cũng có thể theo học, hoặc như KC -Yoga,.. có nhiều lớp trong cộng đồng. ...Vì vậy, Nh lập topic này để ai có hứng thú thì chia xẻ với nhau những khó khăn, thắc mắc trong tập luyện.
  2. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Điều thắc mắc đầu tiên là "có quá trẻ để tập Thiền ko ?"
    Có những gia đình Phật tử, họ hướng dẫn cho con họ thiền khi còn nhỏ. Nhưng Nh thì ko đc vậy, việc nghiên cứu tâm linh và Thiền là một nỗi ám ảnh cho cả gia đình. Ng ko biết điều thì bảo là bị ai đó dụ dỗ, ng lớn tuổi biết nhiều thì bảo là thôi hãy đợi khi về già đã...
    Khi mình tìm tới chùa để hỏi thì....ng ta (tức là mấy sư) còn xem mình giống quái vật hơn ! Đa số họ nói là theo Tịnh Độ và ko biết về Thiền. Một số ng hoài nghi mình, vì đa số các "Phật tử" là các bà các cô, hoặc các ông già, chứ ko khi nào một thằng nhỏ như mình. Mà mình chả có gì là thất tình hay đau buồn gì cả, mọi việc đều hanh thông và trên trung bình.
    Đa số câu trả lời là "bạn nên hưởng thụ cuộc đời thêm nữa rồi hãy tu"
    Vậy thì có gì tốt không, khi mà ta biết về Đạo (giáo lý và đạo đức thôi, chớ ko phải vào chùa cạo đầu) sớm ? Ta sẽ tốt hơn, lương thiện hơn và sống có ý nghĩa hơn ?
    Tại sao phải để tới lúc gần xuống lỗ rồi mới lo hối hận mà tu tập (lúc đó, chỉ còn biết cầu kíu Phật Adiđà !)
  3. DakhachLT

DakhachLT Thành viên mới

Tại hạ được biết rằng "thiền định" là một thuật ngữ không chỉ riêng có của Phật giáo. Có rất nhiều môn pháp sử dụng nó trong quá trình tu tập của mình. Thiễn nghĩ của tại hạ thì "thiền, định" là một quá trình hoặc đơn giản hơn là một trong những kỹ thuật tu tập cao cấp mà thôi !
    Với Lão giáo, Nho giáo, thậm chí đến các môn phái võ thuật đều có quá trình "thiền, định" riêng của họ. Có điều nó được thực hiện vào giai đoạn nào của quá trình tu tập.
    Tại hạ được nghe nói rằng cũng như Phật giáo, môn pháp TKC cũng có người tu tập nhỏ. Tại hạ qua thâu lượm thông tin được biết rằng có các đại sư huynh được Thầy truyền thụ từ những năm còn ngồi trên ghế nhà trường phổ thông trung học. Cũng chính vì vậy mà tới giờ sau mười mấy năm tu tập họ đã đạt được công năng và quyền năng khá cao (tới mức nào thì tại hạ chưa được hân hạnh chứng nghiệm)...
    Về hình thái mà nói thì môn TKC lấy "thiền định" làm căn bản ngay từ khi mới nhập môn. Có lẽ vì vậy mà tên của môn pháp có một chữ TĨNH. Xin được trích dẫn một câu trong sách của Thầy : "TĨNH là ở trong trạng thái tĩnh tọa, thiền định (thiền chỉ quán)".
  4. MM_Ngoc

MM_Ngoc Thành viên mới

Trong động có tĩnh
    Trong tĩnh có động
  5. minusa

minusa Thành viên tích cực

" Có quá trẻ để tập thiền không ?" - tất nhiên là không , ở đây chắc bạn muốn nói đến thiền của Phật giáo , theo kinh nghiệm của tôi vì còn trẻ nên khi tu thiền cũng chưa cần mong cầu giải thoát vội , bạn hãy tìm thấy ở pháp môn này những cái có ích cho cuộc sống hiện tại của bạn , đó là những cái giúp cho cuộc sống của bạn được an lạc hơn , có rất nhiều thứ như vậy . nếu bạn ở SG bạn có thể tham khảo pháp môn của thầy Chân Quang , có nhiều người trẻ cũng tu theo pháp môn này .
  6. LHX_NDD

LHX_NDD Thành viên mới Đang bị khóa

Động thì vẫn động mà vẫn tĩnh!
    Tĩnh thì vẫn tĩnh mà vẫn động!
    Động thì tĩnh tuyệt đối mà vẫn động!
    Tĩnh thì động tương đối mà vẫn tĩnh!
    Trở lại chủ đề:
    @Nhân: ko bao giờ là quá trễ để tập Thiền!
    Tuy nhiên, vẫn có một giới hạn nhất định, tùy theo Thiện duyên của mỗi người mà đến với, tin tưởng, học và làm theo sớm hay muộn thôi!
  7. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Cám ơn Mimusa đã trả lời. Nh ở SG và cũng đang theo cách thiền mà Thầy TCQ hướng dẫn, đồng thời cũng có xem qua cách mà Thầy TTT phái Trúc Lâm hướng dẫn. mình biết rằng khi nói tên các Thầy ra thì có nhiều phản bác nhắm lên các vị ấy. Là Thầy thật đấy, nhưng Nh chưa bao giờ đc gặp trực tiếp, chưa bao giờ Thầy biết mình là ai. Có rất nhiều vị thầy nhưng chỉ có 1 vị Thầy lớn nhất, nhưng đã nhập niết bàn cách đây hơn 2500 năm.
    Nói về kinh điển, Nh tìm đc một bộ kinh khá hay và đc xem là xưa nhất và ghi chép đầy đủ về thời của Đức Phật.
    Kinh NiKàya: http://cusivni2.free.fr/dtk/dtkx.htm
    Về việc ngồi thiền, các sư huynh cho em hỏi là ngồi vào giờ nào là tốt nhất ? Việc ngồi xoay mặt về hướng nào có quan trọng không ?
    Vấn đề của em là khó ngồi kiết già quá. Vì Nh có một đôi chân của ng thường chơi thể thao, ít ra thì xương cũng khá to và có cơ bắp, nên khi kéo lên đùi thì ko đc tự nhiên như các cặp chân ốm của các vị sư.
    Vì vậy em mới ngồi theo kiểu của Trúc Lâm: bán già, chân phải lên trên.
    Việc ngồi bán già như thế làm cho tê chân ko đều, mình cứ nghĩ là nhân bị đè sẽ tê hơn chân để trên, nhưng ngược lại. Chân trên lại nhanh bị tê hơn, ngồi khoãng 15ph là chân trên đã bắt đầu tê, sau đó thì cũng tạm thời ko còn cảm giác gì nữa, nghĩa là mình ko thấy nó tê, ko bận tâm cho nó nữa. Sau 30ph hoặc hơn khi xả thiền thì phát hiện nó ko tê mà đã mất cảm giác luôn ! trong vài giây đầu mình phải xoa bóp nó vì đã cứng khớp, lúc đầu thấy dễ chịu, sau đó đột nhiên nó tê cực kỳ khi ngồi bình thường ! Điều lạ là chân đặt dưới vẫn bình thường, chỉ hơi mỏi thôi.
    Các sư huynh ngồi lâu hơn 30ph chắc biết qua chuyện này, có thể vào cho em chút ý kiến ko ?
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Nh nói "trẻ" chớ ko phải "trể", bác LHX nhầm rồi ạh !
    Nói tiếp, có ai trong chúng ta có bị ám ảnh về điều gì hay ko ? Ng sợ ma, ng sợ gián, kẽ lo ngập, ng sợ núi sập, trời sập,.. còn Nh chỉ sợ có 1 thứ, nói ra thật mắc cười, đó là sợ một ngày nào đó ko còn nước để uống ! Việc tàng trữ nước khắp nơi làm mình an tâm hơn, giống như 1 loại tâm thần nhẹ. Tật này có từ nhỏ, nhưng khi mình tập Thiền mình thấy nó ngày càng rõ ra, mình muốn làm sao để dứt điểm nó đây ?
  9. KedohoixuDoai

KedohoixuDoai Thành viên mới

Cái nhà chú nì "réc rúi" quá đi, cứ nói vzậy từ hồi đầu cho nó đơn giản, cứ "lòng vzòng" hoài !
    Vzụ "tê chưn tê cẳng" đã nói gần đây rùi mờ ! Nhà chú ráng lục lại cái coi. Nhà cháu nhớ hổng nổi, ngồi được 30'' thì đâu có gì để phải bình lựng nhể !?!
    Được KedohoixuDoai sửa chữa / chuyển vào 01:04 ngày 09/10/2007
  10. mbvnvt88

mbvnvt88 Thành viên mới

Chào bác Nh !
    Mình thấy xếp bán già còn một trường phái khác là chân phải ở dưới, chân trái ở trên. Chân ở trên thường bị kê cao hơn nên kinh mạch bị kẹt nhiều hơn, khi ngồi thiền thì chân này thường đau và tê hơn, mình thấy ngồi khoảng trên 1 tiếng tới 2 tiếng thì mới có vấn đề, ngồi khoảng 30 phút thì thấy thoải mái, không khó khăn lắm.