1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thực hành ngồi Thiền.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 07/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Thế nếu Thiền mà ko dc Định thì tội gì mình cứ phải tra tấn mình làm chi? Đức Phật đâu có bắt chúng ta phải chịu đau khổ để trả nghiệp ?
    Nếu lời nói trên của bác là khiêm hạ thì ko nói gì, nhưng nếu đó là lời nói thật lòng thì hành giả đó cần phải xem lại quá trình tu tập còn thiếu một phần nào đó.
    Tuy nhiên, theo lời kể của bác thì sau một ngày đầy mệt nhọc, bác ngồi thiền thấy bình yên, đó cũng là phần nào của Định rồi đó.
  2. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Mình thấy không còn chữ nào chính xác hơn (so với cái biết của mình). Những mức độ Định dần dần theo mức độ xả ko bám víu vào trạng thái và cảm thọ ấy.
  3. minusa

minusa Thành viên tích cực

Theo tôi hiểu mục đích của thiền là nhập định , từ nhiều niệm chỉ còn một niệm là hơi thở , cuối cùng là quên luôn hơi thở và không còn niệm nào trong tâm , trạng thái đó là đã nhập định . tôi tuy ngồi kiết già đã lâu nhưng khi ngồi cơ thể vẫn lúc mỏi chỗ này , lúc đau chỗ kia , chưa hoàn toàn thoải mái , bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ .
  4. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Cho dù lặng yên ko còn niệm nào (từ chỗ nhất niệm hơi thở) thì vẫn chưa gọi là Định với tiêu chuẩn ấy đâu bác ạ.
    Bởi vì cảm thọ đau đâu phải là niệm là vọng đâu. Niệm là khái niệm khá rộng, nếu hiểu đó là suy nghĩ thì rất hẹp, nếu hiểu đó là cảm thọ sinh ra khó chịu thì đó chỉ mới là Thọ. Niệm còn có thể là 1 ý muốn khởi lên trước cả khi nó hiện thành hình rõ ràng.
    Tâm ko loạn thì đã là định phần nào. Chỉ còn thấy biết hơi thở, ko tán loạn thì đã là tốt rùi. Còn ngưng 6 căn, để thân tự thở,...thì đó gọi là các tầng Định khá sâu rùi. Có 9 tầng định.
    Khi nào mà ngồi thiền trở thành niềm vui hiếm có, thì lúc đó cảm giác khó chịu sẽ mất thôi !
  5. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Mời các bác đọc thêm về Định:
    -Tác phẩm "Tôi là ai" của Ni Sư Ayya Khema:
    http://www.thuvienhoasen.org/toilaai-dieulienlythulinh-00.htm
    -Thanh Tịnh Đạo, Ni sư Trí Hải dịch Việt ngữ:
    http://www.viet.net/~anson/uni/u-thanhtinh-dao/ttd-00.htm
  6. ngthangnb

ngthangnb Thành viên mới

Cảm ơn bác Nhân về đường link trên!
  7. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

thật cao siêu thay, thật hi hữu thay, em chẳng hiểu gì cả bác giải thích kĩ hơn cho em với
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

ak, có gì mà cao siu hi hữu, bác đọc dùm mình 2 tác phẩm bên trên thì hiểu thôi !
  9. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

hix, bác đánh đố em rồi, em mà đọc thì em thề với bác là em sẽ ngủ trước khi hiểu
  10. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Cứ thử bác ạ, trên đời còn nhiều ng mơ một giấc ngủ ngon mà còn ko dc lắm !
    Nếu có duyên thì bác có thể thực chứng dc định ngay khi đọc đấy, và bác sẽ hiểu thế nào diệt kiết sữ hôn trầm bằng thiền định. Lần đầu tiên mình đọc, mình vừa đọc vừa thiền,..đến 3.30g sáng mà ko bùn ngủ, bỏ cuốn sách xuống ngủ 1 giấc thật ngon đến 6h dậy thấy ko mệt tí nào !