1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thực hành ngồi Thiền.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 07/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NguoiKiemTim

NguoiKiemTim Thành viên mới

Không ngồi thẳng lưng được thì ngồi cong lưng!
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Kính gửi tất cả các bạn muốn tập thiền. Kinh nghiệm có thể là một gợi ý tốt trong quá trình luyện tập khi nó là một kinh nghiệm đúng. Nhiều khi kinh nghiệm trở thành một cái "kim chỉ nam loạn từ" đáng lẽ chỉ hướng bắc nam thì nó lại chỉ hướng đông tây. Nói vậy không có nghĩa là phủ nhận kinh nghiệm, nhưng cũng nên có chọn lọc. Vài lời mạo muội (mạo hiểm nói điều ngu muội), mong bác Nhân bỏ qua nếu Bác phát hiện ra tâm xấu nào của tôi xuất hiện trong những dòng chữ này.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Các bạn muốn học thiền nên tìm gặp một người thầy để học. Tự học quả thực rất khó khăn và chậm hiệu quá
  2. Zeta

Zeta Thành viên mới Đang bị khóa

Thiền rất tuyệt vời. Mình đã thực hành được mấy năm. Nó giúp mình khoẻ mạnh hơn cả về thể chất và tinh thần.
    Nếu ai cũng thực hành thiền thì xã hội sẽ tốt đẹp lên rất nhiều.
  3. TinhKhiCong

TinhKhiCong Thành viên mới

Mình cũng công nhận thực hành thiền đem lại rất nhiều lợi ích cho cuộc sống. Đôi khi chỉ cần ngồi thư giãn, thả lỏng không tập trung tinh thần là đã thấy thoải mái rồi.
  4. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

OK! Thiền là thư giãn thân và buông xã tâm mà bạn!
  5. TamNangDuongSinh

TamNangDuongSinh Thành viên mới

Tớ thấy cũng có những loại thiền không thư giãn thân, ví dụ như nội công, rất căng.
  6. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Thì ng ta kêu bằng Nội Công - Ngoại Công, ng ta đâu gọi nó là Thiền đâu nhỉ? :P
    Thực ra thì có nhiều ơi là nhiều kiểu thiền. Có cái thư giãn thân, có cái thư giãn tâm, có cái cả 2 mà cũng có cái...chẳng thư giãn gì cả !
  7. minusa

minusa Thành viên tích cực

Giờ tôi chỉ ngồi vài phút là hơi thở đã bắt đầu chậm lại và một lúc sau thì còn rất nhẹ , tuy nhiên nó vẫn cứ giữ trạng thái như vậy kể cả khi tâm mình chưa tập chung lắm .
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Tôi nghĩ bác Mimusa đã làm tốt phần hơi thở, tôi nghĩ nên chăng nếu bác ứng dụng các pháp Niệm Xứ vào việc công phu: bước đầu là niệm trên hơi thở, sau đó là niệm trên thân hành, ko chỉ lúc tọa thiền mà là mọi lúc mọi nơi. Gởi bác bài này tham khảo nhé.

http://www.chuaduocsu.org/KinhSach_PDF/kinh/TuNiemXu_PDF.pdf
  9. minusa

minusa Thành viên tích cực

bác có thể chỉ dẫn cụ thể hơn các bước tiếp theo được không , tôi tập thiền nhưng không có người hướng dẫn chỉ dựa trên cuốn " giáo trình thiền học " của thầy Chân Quang nên cũng không biết tập nâng cao như thế nào , đọc sách thì hoa mắt vì sách viết thì dài mà cái mình cần thì tìm không thấy , tôi chỉ cần biết ngắn gọn là thực hành cụ thể như thế nào ?
  10. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

@Mimusa Vì bác hỏi về PM mà thầy CQ giãng dạy, nên tôi chỉ có thể trả lời dc như sau:
    Cuốn "giáo trình thiền học" ấy chỉ mang tính tham khảo thôi, đó là tài liệu chung chung. Nếu bác muốn học cuốn ấy kỹ hơn thì tìm bộ 3CDs MP3 "giáo trình thiền học" của thầy CQ giãng cho Tăng Ni Sinh ở trường Trung Cấp Phật Học Long An (có trên www.thichchanquang.comwww.vidaothieng.net, nhưng cần có IDM hay Flashget để download về). Tuy nhiên, vì trình độ của Tăng Ni sinh chỉ mới trung cấp năm 2, cho nên thầy CQ ko đi sâu vào thực hành chi tiết (bài giảng chỉ có phần lý thuyết). Nếu bác ở SG thì tới số 8 Hoàng Diệu, Phú Nhuận mà lấy thêm bộ "kinh nghiệm thực hành Thiền Định" 1 CD MP3 về nghe, tuy chất lượng âm thanh là sang lại từ băng cassette nhưng cũng thêm một chút kinh nghiệm. Ngoài ra, nên download (từ www.thichchanquang.com) hay mua cuốn "Năm Ấm" để có thêm căn bản thực hành, đó là phần nâng cao.

Bộ VDC "bước đầu tọa thiền" cũng chỉ dẫn khá căn bản các bước thực hành, có minh họa dễ hiểu. Nếu bác ko mua đc thì ra Youtube search cũng coi đc (hoặc vào loiphatday.net coi)
    Nếu có điều kiện thì bác nên tham gia khóa tu tập 3 ngày ở chùa Từ Tân, SG do đích thân thầy CQ dạy, có gì hỏi trực tiếp luôn, nhưng đó cũng là khóa tu cho Phật tử mới tập, nên thầy cũng trả lời chung chung thôi.

Tuy nhiên, mọi thứ mà chúng ta đc xem một cách "công cộng" thì hoàn toàn khác với những gì thầy dạy cho đệ tử trong chùa. Và có cả những điều thầy ko hề dạy, phải tự suy nghiệm ra.
    vd. Pháp Khí Công trong cuốn GTrình ấy, nó ko đơn giản như vậy, mà tu tập cũng ko bừa bãi như vậy. các bài tập khí công trong chùa rất khó, bao gồm cả nội công, ngoại công, võ và các bài tập khắc phục nếu xãy ra các trường hợp thiền bệnh hay khí quá vượng.

các bài tập căn bản, đều có thể bỏ hết, và tập lại có khi khác hoàn toàn. Cho nên cứ bám 1 bài nào đó mà tập mãi, chẵng những ko tới đâu, mà có khi còn bị tẩu hỏa nữa đó.

Rãi rác trong các bài giãng, và trả lời thắc mắc (nhất là trong các bài giãng về diệt dục), bác sẽ thấy có rất nhiều pháp rất hay để đối trị và thuận trị, trong từng trường hợp.