1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm thực hành ngồi Thiền.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 07/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phunglam

phunglam Thành viên tích cực

Viết ra vài dòng là người ta biết bạn bị ảnh hưởng của ai, và đang ở đâu trong hệ thống đó ngay.
  2. phunglam

phunglam Thành viên tích cực

Vấn đề là thế này, bạn chưa có cơ sở kiến thức về Phật giáo ở mức cơ bản, Buddha nghĩa là gì còn không biết, tỉnh thức là mục đích của đạo Phật còn không biết, tìm hiểu về các tông phái thì chẳng có hệ thống, mâu thuẫn lung tung, không có kinh nghiệm hành trì mà đầy bụng thành kiến ... Với nền tảng này thì bạn không tiến bộ được đâu, sao đã vội hy vọng giỏi thực sự để đánh đổ cả 1 tông phái như Tịnh Độ?
    Viển vông quá.
  3. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Thực sự thì cũng đã làm bạn không còn cách gì để bắt bẻ lại, đành phải dùng cái hạ sách là đánh vào con người, đánh vào tông phái.
  4. halosun

halosun Thành viên gắn bó với ttvnol.com

không biết bác Nhân có thể viết 1 cuốn sách thực hành thiền Nam tông kết hợp với chính kinh nghiệm tu tập riêng của bác để thành 1 giáo trình chuẩn đc không nhỉ?

Em thấy ngay trong Nam tông có lẽ vẫn chưa có 1 đạo lộ tu tập thống nhất cho ra đc giác ngộ cuối cùng thì phải?

Nếu bác Nhân có ý này thì chắc box ta sẽ rất mừng :D
    TRANTHIENNHAN thích bài này.
  5. NhuanTam

NhuanTam Thành viên mới

Em mới nhập vào trang này, thấy các Bác tranh luận nhiều điều bổ ích quá. Bác TRANTHIENNHAN nói đúng, Cuộc sống hàng ngày thể hiện rõ nhất quá trình tu tập của mình.Đọc Kinh lăng nghiêm và Duy thức thì rõ thôi
  6. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Hi bác

"Box ta" dạo này cũng có mấy ai đọc hay viết bài gì đâu.
    Vả lại, em làm gì có tư cách gì để viết lách chứ...
    thầy ko ra thầy
    thằng ko ra thằng...
    Em thấy bác Phạm Doãn cũng có những nghiên cứu rất sâu:
    https://bsphamdoan.wordpress.com/
    tiếc là bác ấy cũng không còn nữa.
    halosun thích bài này.
  7. halosun

halosun Thành viên gắn bó với ttvnol.com

e biết bác sĩ phạm doãn cách đây 4 năm thông qua trang web thiền nguyên thủy, rất ngưỡng mộ cách tiếp cận vấn đề cũng như kiến thức của bác ấy, bác ấy mất thực sự đáng tiếc
    mà e thấy trên group Pali bác Nhân cũng có tham gia thì phải, có điều ít viết bài quá
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Ngay cả Bs. PD mà viết bài còn bị quăng gạch đầy nhà thì iem là cái thá gì...
    Chỉ buồn là, những ng ném đá bác PD cũng là những ng có tu tập khá cao, họ "cao" quá nên không dám rời khỏi cái "của" họ.
    halosun thích bài này.
  9. minhlongka931

minhlongka931 Thành viên mới

em ngồi thiền được tối đa 70 phút . Nhưng dạo gần đây tập thiền liên tục giờ chân bị tím bầm lại . Giờ chỉ ngồi 10 phút là đau không chịu được . giờ bác nào biết cách chữa trị cho như lại ban đầu không. Không biết nên ngừng tập hay cứ tập tiếp dù chỉ ngồi dc 10 phút