1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm tiết kiệm chi tiêu trong gia đình khi giá cả tăng vùn vụt

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi naicha, 29/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. naicha

naicha Thành viên mới

Kinh nghiệm tiết kiệm chi tiêu trong gia đình khi giá cả tăng vùn vụt

Mình lập ra chủ đề này khi tổng kết lại tiền xăng tuần vừa qua cho cái xe của mình là 150 nghìn chẵn . Xót quá, muốn chuyển sang đi xe buýt mà anh xã không đồng ý vì sợ bầu bí nguy hiểm. Chắc là nhiều bà nội trợ cũng có suy nghĩ như của mình, vắt óc nghĩ ra các kiểu tiết kiệm chi tiêu để bảo toàn chất lượng bữa cơm gia đình. Bật mí với các bạn một số mẹo tiết kiệm chi tiêu của mình nhé:
    1. ăn sáng tại gia, mang cặp ***g cơm buổi trưa. Tính sơ sơ mỗi ngày mình đã tiết kiệm được 15 nghìn cho cả hai bữa ( Một bát phở sáng cũng 15 nghìn rồi, đúng không)
    2. Tranh thủ đi nặng ở cơ quan. Một tháng tiết kiệm được khối giấy vệ sinh và nước...
    3. Thỉnh thoảng lục túi chồng vét tiền lẻ để dành đi chợ. Chồng cần tiền lẻ làm gì, thuốc không hút , xe không phải gửi, để tiền lẻ trong ví dày cộm mất cả phong độ đàn ông...
    ............................................................................................................
    Giờ để mọi người chia sẻ các cách tiết kiệm khác để mình học hỏi.
  2. green_pepper

green_pepper Thành viên mới

híc tớ cũng cần học hỏi cách chi tiêu trong gia đình, các mẹ nội trợ đảm đang có cách gì thì post lên đây nhé, tớ tiêu pha bạt mạng quá, làm thế nào để:
    ko biết cách mua rẻ, làm thế nào để mua rẻ được nhỉ
    đi chợ hầu như ko bao giờ mặc cả hoặc mặc cả cho vui
    thích là mua
  3. changchaithonque

changchaithonque Thành viên mới

Mình cũng thích chủ đề này vì lương thấp mà giá cả nó cứ tăng thế này thì đúng là khổ cho cuộc sống mai sau.Thế mà!
  4. hoalantim_8337

hoalantim_8337 Thành viên mới

chán quá, thu nhập của e khoảng 6.5tr, của chồng 3 tr, chưa con cái gì, k phải thuê nhà, ở cùng cô em gái , em cũng chả thuộc dạng ăn diện phấn son gì mà tháng nào cũng hết veo lương. chả tiết kiệm được gì. em cũng đang định đi xe bus nhưng thấy mất thời gian quá. chả biết làm cách nào.
    Chắc hạn chế đi siêu thị. khổ nỗi là em rất thích ngắm đồ siêu thị
  5. vucsautham

vucsautham Thành viên mới

Ôi, iem mới lĩnh lương cuối tuần mà giờ đã tiêu hết 1/3 lương rồi. Từ giờ đến đợt lương tới còn rõ lâu.
    Làm sao học cách tiết kiệm đc đây?.
    E vừa đổ bình xăng duyn 100k mà còn chưa đầy bình :((. => Sống trong sợ hãi
  6. tronxoe

tronxoe Thành viên mới

lương em giáo viên 1 tr 4, tiêu kiểu j các bác. từ nhà đến truờng mất 7km cơ

em cũng thic mang cơm hộp lắm nhưng 7h đã vào lớp rồi. 6h30 đã đi, ko có thời gian đi chợ nưa cơ. khốn khổ, nhà nuớc ơi
  7. green_pepper

green_pepper Thành viên mới

bạn nào muốn mang cơm đi: chắc chắn 1 điều ko thể cầu kỳ kỳ cạch nấu món này món nọ như ăn tối được, phải dễ tính, phiên phiến, nếu ko muốn mất thời gian, thời gian chuẩn bị mang cơm đi của tớ là 10'': vi sóng cơm nguội rồi để nguội, vi sóng món mặn từ hôm trước rồi để nguội, gọt rau củ quả gì đấy luộc lên vớt ra để nguội (tớ thích ăn món luộc, bạn nào ko thích thì nấu canh, hoặc ai ăn đc khô thì xào), thế là chỉ cần 2 món và thêm nước luộc rau thôi các bác ạ, thủ sẵn 1 hộp muối vừng, ruốc hay dưa cà mắm muối (nếu ăn được) nữa. Tớ biết 1 số người ko ăn lại được món từ hôm trước, thì nấu từ hôm trước hoặc sơ chế sẵn rồi mất thêm 10'' nữa nấu món mặn. Tổng cộng là 10 đến 20'' thôi. Chứ các bác bảo còn đi chợ buổi sáng nữa thì ai ngủ cho tủ lạnh để làm j cơ chứ, tớ ăn thế suốt từ hồi mới có bầu vừa vệ sinh vừa ngon miệng, sau mới đến tiêu chí rẻ. Nhưng dạo này tớ ko ăn được cơm nên ko mang đi nữa rồi.
    Bạn nào chưa lấy chồng mà tiêu lương hết veo là hơi quá đấy hồi chưa lấy chồng tớ luôn để dành được lương he he mặc dù mình đã tiêu khá thoải mái, cưới tưởng sẽ tiết kiệm được ai dè tiêu còn nhiều hơn he he
  8. zunzun08

zunzun08 Thành viên mới

Tích cực tiết kiệm là phương án tốt trong thời buổi này
    Hồi trước, buổi sáng tớ và chồng toàn đến công ty rồi đi ăn sáng. Bây giờ ăn sáng ở nhà cho tiết kiệm nhé Nấu ăn cũng thế, hồi trước thỉnh thoảng nấu canh hay cho nhiều nước, giờ chỉ nấu đủ ăn, thế là tiết kiệm được ít xiền ga. Tớ mới nghe nói có vụ kiềng tăng nhiệt cho bếp ga, bt 1 tháng hết 1 bình ga chẳng hạn, nếu dùng kiềng đấy có thể chỉ hết 2/3 hoặc 3/4 bình ga thôi, ko biết có nhà bạn nào dùng chưa nhỉ? Cái này chưa có gì kiểm chứng nên chưa dám thử nè.
  9. lovelady01

lovelady01 Thành viên mới

Chết cười cái đoạn tranh thủ đi nặng ở cơ quan
    Nhà tớ cũng toàn ăn sáng ở nhà. Chịu khó dậy sớm hơn khoảng 15phút 1 tháng tiết kiệm được khối tiền đấy. Mà 2 vợ chồng ăn sáng cùng nhau ở nhà cũng tình cảm, cuối tuần mới ra ngoài ăn . Cơm trưa thì cơ quan tớ nấu cho ăn rồi ko phải đem đi
    Dạo này chỉ thấy tốn kém thêm tiền xăng xe thôi, hôm qua vừa đổ xăng 100k vẫn chưa đầy bình
    Cái gì cũng tăng giá mà mỗi lương ko tăng thế này
  10. rhythm_and_rain

rhythm_and_rain Thành viên mới

Mình cũng đang định mua cái kiềng tăng nhiệt đấy. Chả biết tiết kiệm những gì, chỉ có cách là tiết kiệm gaz, điện , nước thôi. Mình hay dùng nồi áp suất để tiết kiệm ga, dùng nhiều xô, chậu để tiết kiệm nước, dung nhiều đèn công suất nhỏ thay vì 1 đèn công suất lớn, ban ngày thì tận dụng ánh sáng mặt trời và gió thiên nhiên, chỉ ủi áo sơ mi và quần tây, quần jean áo pull và đồ ở nhà chỉ cần vuốt phẳng và gấp ngay ngắn