1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm tiết kiệm chi tiêu trong gia đình khi giá cả tăng vùn vụt

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi naicha, 29/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. psyche1812

psyche1812 Thành viên mới

Hic, topic này hay quá, nhưng mà không đủ kiên nhẫn đọc hết kinh nghiệm của mọi người. Đọc đến trang thứ 16 là hoa cả mắt rồi. Mà đọc đến trang thứ 16 thì cảm thấy trời ơi, sao mình tiêu hoang thế hả trời. Có lẽ tớ tiêu hoang nhất cái topic này mất.
    Lương tháng của tớ >20tr, cứ 2 tháng đi công tác nước ngoài khoảng 1 tuần, tiền công tác phí mỗi đợt như thế cũng phải được khoảng $500. Trước đây sống với bố mẹ, bố mẹ không bắt đóng góp 1 đồng nào vì nhà tớ điều kiện kinh tế khá giả. Bố mẹ chỉ dặn là có tiền thì cố mà tiết kiệm, buôn thuyền bán bè không bằng ăn dè hà tiện. Nhưng tớ toàn tặc lưỡi bảo, tiết kiệm cả đời cũng chả giàu được. Giả sử mỗi tháng tớ tiết kiệm 10triệu thì cả năm cũng chỉ được 120 triệu, đến đời nào giàu được. Thế nên tớ cứ tiêu vô tội vạ, thích gì mua nấy, shopping quần áo và mỹ phẩm trên muare cực kỳ vô độ. Kết quả là mỗi tháng trong tài khoản chỉ còn khoảng 2-3 triệu. Nhưng mà cứ vài tháng không đi du lịch là tớ thấy cuồng cẳng, buồn chán. Vì công việc tớ làm phải suy nghĩ đầu óc nhiều, đôi lúc rất stress, không đi du lịch cho xả stress thì cảm thấy cuộc sống của mình thật tàn tệ. Đi làm mà làm gì, kiếm xiền mà làm gì khi ngày nào cũng mệt mỏi với công việc. Mà tớ thì nói ra hơi ngượng, nhưng có cái thói tiểu thư là đã không đi thì thôi, đi thì toàn ở 5 sao với resort cho nên bao nhiêu tiền còn thừa hàng tháng ở tài khoản là cúng vào vụ du lịch hết.
    Dài dòng như thế để mọi người hiểu rằng, lương cao hay thấp thật ra không quan trọng bằng việc thói quen chi tiêu như thế nào. Có người luơng 5 triệu một tháng vẫn có tiền tiết kiệm. Còn như tớ đây luơng không thể gọi là thấp nhưng vẫn không có tiền để dành. Bởi vì lương cao thì chi tiêu vô độ.
    Nhưng mà mấy hôm nữa là tớ lấy chồng rồi. Để chuẩn bị cho vụ lấy chồng này, bọn tớ phải sửa nhà. Và để sửa nhà thì tớ quyết đi vay tiền ngân hàng. 400 triệu trả trong 3 năm, mỗi tháng trả khoảng 14 triệu. Hồi trước lãi suất cao thì mỗi tháng trả khoảng 16,5 triệu. Thế là bây giờ thu nhập còn lại của tớ chỉ khoảng gần 10triệu/tháng. Tiền anh nhà tớ làm ra thì cả hai quyết chí không tiêu tới, mà để đầu tư làm ăn mong làm giàu (tớ ghét đi làm lắm, lúc nào cũng mơ được nghỉ hưu năm 35 tuổi để làm việc gì mình thích, chứ ko phải để kiếm xiền như bây giờ). Nhưng tớ lo lắm, vì với cái tính tiêu hoang vô độ của tớ thì thậm chí 10 triệu tớ cũng sợ là không đủ. Mà từ trước tới nay tớ hoàn toàn không có thói quen ghi chép chi tiêu để theo dõi. Mặc dù vậy, tớ vẫn thừa biết là tớ nướng tiền chủ yếu vào quần áo, skincare, mỹ phẩm thôi (trung bình 6-7 triệu/tháng). Hic hic. Tớ muốn noi gương các bạn trong này quá mà xem ra hơi bị gian nan, cần phải quyết tâm cao độ.
    PS: à, đừng bạn nào mắng tớ là lương như thế còn kêu than nỗi gì nhé. Tớ đang nói tới cái vấn đề làm sao mà thay đổi nổi thói quen chi tiêu để thành tiết kiệm hơn ấy, chứ tớ không có than nghèo kể khổ đâu nha.
  2. be_heo

be_heo Thành viên mới

Thôi đừng tiết kiệm, người ta bảo "sởi lởi trời cho, bo bo trời bóp mà! "
  3. onyx

onyx Thành viên mới

Tớ cũng tự thấy mình xởi lởi ra phết đây, sao chưa thấy trời cho mình gì nhỉ
  4. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Sang chỗ tớ vay tiền đi. -> KH VIP này phải tiếp đãi cẩn thận ngay.
  5. be_heo

be_heo Thành viên mới

Ko cho thì lấy đâu ra mà xởi lởi được mãi!
  6. BuiKieuTrang

BuiKieuTrang Thành viên mới

2VC tớ cưới được hơn nửa năm rồi , lương tháng 2 vc là =< 5M , chưa có con cái gì thì sống sao đây , chả có tiền tiết kiệm gì cả , cưới xong bố mẹ chồng bắt trả nợ cho gia đình chồng , khổ lắm nhưng không dám kêu với bố mẹ đẻ