1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm tiết kiệm chi tiêu trong gia đình khi giá cả tăng vùn vụt

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi naicha, 29/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trancelife

trancelife Thành viên quen thuộc

2 vc mình đây tổng + cả tháng cũng chỉ tàm 12 -13tr là kịch . còn BT thì chỉ 9tr. có 1 baby 3 tuổi vẫn sống khoẻ. mình vẫn đưa vợ con đi chwói ăn nhà hàng ( mình ở HN) như BT. mình còn thậm chí đủ tiền để mua chiếc xe máy thứ 3 cho mình nữa. Chả có vđ gì cả.
    đây là cái mình tính cho các bạn xem.
    tạm tính Tổng TN =9 t
    điện ( 1 điều hoà) + nước: 500 ( nàh 1 hộ khẩu - 6 người)
    gas: 2 -3 tháng 1 bình=> 70k/ tháng ( bà nội chuyển sang chơi cả BT) còn nếu chỉ 2 vc thì là 3,5 tháng 1 bình gas là chuyện BT - bạn hãy thay bếp nhà bạn đi, bạn sẽ ngac nhiên về sự tiết kiệm ga đấy
    Điện thoai bàn + internet ( 2 account) = 70+70 = 140k
    tiền an ninh , tổ dân phố v.v: 200k
    Tiền ăn, chợ: tạm tính KO ĂN SÁNG ở nhà, bữa trưa + tối cho cả nhà: 80k/ngày
    DTDD: 150 x2 = 300k
    Xăng: 1 atila , 1 xe số, 1 xe ga ( cự li đi làm : cả 2 vc / ngày = 7+9 = 16 x2 = 32km x 26 = 832km ~ 632 k
    tiền trông trẻ: 700k/tháng
    tiền ăn của bé: 20k/ngày (chia TB) x 30= 600k
    tiền hiếu hỉ.. : 300k
    tiền cfe: 30k x4 =120k / tháng
    tiền khác của vợ: 300k
    HẾT!
    thế là bn rồi ?
    thừa bn?
    còn thừa bn?
    Hãy xem lại cách chi tiêu của mình ...

được miudibuidoi sửa chữa / chuyển vào 08:11 ngày 01/08/2008
  2. Vietspring

Vietspring Thành viên mới

Lunch bag cho người lớn
    Một bưã trưa
    Lunch bag cho bé gái
    Rất ủng hộ ý kiến bạn đã mang cơm trưa đi. Như vậy,bạn đã làm như bên Mỹ chúng tôi và các nước tiên tiến khác. Ở bên này, gần như toàn bộ nhân viên,kể cả CEO cũng mang cơm đi ăn trưa. Ví dụ, một người luơng 50 Mỹ kim/giờ . Nếu có xuống canteen cũng chỉ ăn mát có 4--5 đồng,tức là mất có 6 phút làm việc. Nhưng tại sao tất cả,từ già trẻ lớn bé đều làm như thế:
    1. Tiết kiệm thời gian. Nếu thời gian nghỉ trưa có 30 hay cùng lắm là 45 phút,bạn ăn trong vòng 20''. Còn 25 '' là có thể ngủ một chút ngay trên ghế. Nếu đi ăn,về không kịp giờ làm. Tương tự vói 100% học sinh,các cháu ăn ngay tại lớp học
    2. Tiết kiệm tiền. Nếu mang đi ăn,chỉ mất có 3 đồng,thay vì ăn nhanh 5 đồng.Một gia đình 4 người, tiết kiệm ngày cũng gần chục bạc. Một năm như thế cũng có thể tiêt kiệm được trên ngàn bạc gửi về Việt nam cho người thân.
    3. Ăn ngon hơn. Nào hãy xem trong túi ăn cuả người Việt có gì :
    -Một hộp cơm nhưạ đựng 2 bát cơm
    -Một hộp canh ra Việt nam
    -Một hộp cá kho hay thịt quay, hay trứng đức thịt
    -Một hộp đựng rau salat hay dưa leo+cà chua
    Thực đơn, thay đổi tùy gia đình. Tất cả túi cơm đấy được cất tại tủ lạnh cuả phòng ăn (chỗ nào cũng có phòng ăn). Trong phòng có mircowave ,có máy pha coffee, pha chè, nước khoáng. Chè và coffee gói nước khoáng loại rẻ và miễn phí. Trong phòng ăn thường không được đặt TV nhưng có rất nhiều báo chí. Đây cũng là nơi ai có sách gì hay mà đọc rồi,mang đến để ai đọc hay mang về thì tùy. Hâm nóng thức ăn lên và ..chén.
    Khi ăn,bạn thấy thắm tình vợ/chồng đã chuẩn bị cơm cho mình.
    4. 100% học sinh ăn trưa ở trường theo kiểu này. Cha mẹ không phải cho tiền,các cháu mua lung tung. Cha mẹ quản lý được dinh dưỡng. Cô giáo quản lý được các cháu.
    5. Không phải đi lại,đỡ tốn nhiên liệu. Thang máy cũng không phải hoạt động nhiều.
    6. Giảm sự mời đồng nghiệp hay cấp trên đi ăn uống,tuy không phải hối lộ,song có thể nảy sinh việc xấu. Với người khác giới có thể nảy sinh phiêu lưu tình cảm.
    7.Yêu cầu làm đột xuất trong giờ nghỉ
    Tôi hơi ngạc nhiên, Việt nam là nước nghèo mà về thăm,tôi thấy toàn chơi sang, ra quán, rất nhiều điều không hay. Bên này,ra quán thường vào buổi tối hay ngày nghỉ thôi.
    Vậy, kinh tế khó khăn, tập tục mang cơm đi ăn trưa hy vọng dến với Việt nam
  3. naicha

naicha Thành viên mới

Học tập cách chi tiêu của mẹ này. Đúng là bà nội trợ đảm đang thật. Riêng cái vụ trả góp nhà hàng tháng thì tương đương với tiền tiết kiệm của các gia đình khác, thế là ổn. Kể ra nếu đặt mình vào tình huống mang công mắc nợ một tí lại hay, để biết hàng tháng cưỡng chế trích ra một khỏan, không tạo tâm lý là của mình mình tiêu gì cũng được.
    Mình cũng hay mua nhiều xà phòng, giấy vệ sinh..... khi có giảm giá với số lượng lớn. Ai có khả năng bói không cho mình biết tiền bỉm có lên giá không để mình chuẩn bị đầu cơ từ bây giờ???
  4. naicha

naicha Thành viên mới

Mình cũng hy vọng giống như bạn, tạo cho dân Việt một thói quen tiết kiệm và lành mạnh trong cách sống. Đơn cử việc mang cơm trưa đi làm.
    Tuy nhiên, còn cần phải thời gian dài mới dứt bỏ đuợc cái tính sĩ diện cố hữu của dân mình. Ở cơ quan mình, viện nghiên cứu, nhiều đồng nghiệp nam muốn mang cơm hộp mà vẫn ngài ngại vì sợ mình bị người ngoài coi như đàn bà. Mặt khác, còn có tâm lý là tôi đi ăn cơm văn phòng máy lạnh thì tôi đẳng cấp cao hơn anh - một kẻ sáng cặp ***g cơm đi tối xách cặp ***g về. Mặc dù tính về mặt thu nhập thì chưa chắc người ăn cơm quán kia có thu nhập bằng người ăn cơm nhà mang đi.
    Tạo thói quen chi tiêu hợp lý không hoang phí phù phiếm, số tiền tiết kiệm lại có thể giúp ta vuợt qua một giai đoạn khó khăn hoặc giúp được người khác.
    Riêng ở cơ quan mình, cái sự lãng phí nó thể hiện ngay trong cung cách làm việc.... giấy tờ văn phòng. Một tờ giấy trắng tinh chỉ để viết dăm ba chữ vớ vẩn rồi vứt vào sọt. ... Có buổi trưa thấy mình tỉ mẩn nhặt những tờ giấy một mặt vứt đi đó đóng thàhh tập để học ngoại ngữ, có đồng nghiệp còn ngạc nhiên vì điều kiện kinh tế mình không đến nỗi. Đúng là buồn !
  5. UiiiDzaaa

UiiiDzaaa Thành viên mới

Tiền hiếu hỉ của gia đình bạn 1 tháng có 300k thui ah . Mình 1 tháng lo cho BMC 3-4tr đây , vậy mà còn bị cho là ko lo được gì cho BM , còn nghe ca cẩm hoài luôn , chưa kể 1-2 tuần là BMC mình có lí do để lấy thêm 500-1tr nữa .CHưa kể lâu lâu MC mình nhức răng chóng mặt là coi như đi thêm 1-2tr là chuyện thường . Đó là may bên nhà mình , mẹ mình ko đòi hỏi con cái lo tiền hiếu hỉ gì cả nhé . Vì cuộc sống của gai đình bạn ổn định , còn nhìu gia đình khác có nhiùi nỗi lo khác . CHứ sống yên lành như thế thì mình chả thèm than vãn .
  6. Hoikon

Hoikon Thành viên mới

Hic, em ko có í j nhưng mỗi lần đọc bài của chị là thấy mệt quá vì toàn than chuyện fải đưa tiền cho BMC. 1 cái topic kia đủ cho chị chia sẻ nhìu điều rồi mà, sao ko cố gắng suy nghĩ sáng sủa chút đi cho tmái nhỉ?
  7. bearlovefish

bearlovefish Thành viên mới

Mình biết UiiiDaaa từ lâu rồi nè, từ bên tầng cưới ở SG, có đọc luôn topic về mẹ chồng "devil" nữa...tiền mình làm ra mà ko được xài nghĩ cung ức chế dữ dội lun.
    Rút kinh nghiệm từ Uidaaa trước khi về ở chung với nhau mình đã thoả thuận với ox trước, ko sau này chắc về sống với mẹ mình cho sướng thân.
  8. bearlovefish

bearlovefish Thành viên mới

Các cụ nhà em bẩu tốt nghiệp xong vào làm trong nhà nước cho nó ổn định. Cơ mà em không thích làm trong đó chút nào, 2 vợ chồng mà cùng nhà nước, hic hic, chết đói mất, lại khó giàu nữa. Nên sống chết em vẫn kiên quyết đòi ra làm liên doanh hoặc nước ngoài.
    [/quote]
    Mỗi nhà mỗi cảnh mà. Mình lúc trước đời nào chịu làm nhà nước, ba má năn nỉ ỉ ôi cug nhất định ko chịu làm, ghét cái kiểu lề mề, ra làm cho nước ngoài được mấy năm. Làm nước ngoài thì lương cao hơn nhưng sẽ ko có thời gian cho gia đình, con cái nhiều, nếu hai VC cùng lo gia đình thì vẫn fải làm kiếm tiền. Làm nhà nuớc thì nhàn, muốn đi là đi về là về, ko ai nói, thoải mái == lương thấp, nhưng lại có thời gian học thêm,được đi học ko tốn tiền trong giờ làm mà vẫn có lương,và chăm sóc gia đình, nếu bạn nào có chồng là trụ cột chính thì làm nhà nước sướng lắm, vừa có thu nhập riêng, vừa vui chơi với bạn bè, vừa chăm lo được gia đình. Ko ai nói được mình, lợi cả đôi đường ấy chứ.
  9. naicha

naicha Thành viên mới

16 cách giảm tiền điện hàng tháng ( Theo Diễn đàn doanh nghiệp):
    Vào mùa hè, điều hòa và quạt được phát huy tác dụng một cách triệt để, còn trong tiết đông lạnh giá, máy sưởi và bình nóng lạnh luôn trong tình trạng hoạt động khi có người ở nhà. Đó là nguyên nhân khiến con số trên hóa đơn tiền điện hằng tháng cứ dài ra.
    Những mẹo nhỏ sau sẽ giúp bạn giảm bớt ?osức nóng? ấy:
    1. Chỉ cần làm mát
    Che rèm các cửa và giảm sức chiếu của ánh nắng mặt trời vào sườn nhà sẽ giúp bên trong mát hơn trong những ngày nóng bức. Nếu bạn không muốn bị che khuất tầm nhìn, hãy dán những miếng phim lên kính cửa để giảm sức nóng của tia tử ngoại và cho phép bạn nhìn xuyên được mọi vật bên ngoài qua kính. Trong trường hợp bạn sống ở vùng nóng quanh năm thì việc sử dụng bạt che là một gợi ý hay; và nên sơn nhà bằng màu sáng để có tác dụng chống lại sự bức xạ nhiệt.
    2. Chọn cửa sổ cẩn thận
    Bộ Năng lượng của Mỹ khuyên rằng những cửa sổ điều hòa nhiệt độ nên được đặt chính giữa phòng trên mặt nhà có bóng mát.
    3. Kiểm tra thường niên
    Vật dụng tiêu thụ điện nhiều nhất trong nhà chính là điều hòa nhiệt độ và máy sưởi vì chúng chiếm tới nửa số tiền ghi trên hóa đơn điện. Bạn nên chắc chắn rằng các thiết bị luôn hoạt động với hiệu suất cao nhất bằng cách nhờ thợ chuyên nghiệp kiểm tra và làm sạch hằng năm. Để ghi nhớ, bạn nên lập kế hoạch gọi dịch vụ bảo dưỡng ngay khi mùa xuân tới hay kết thúc mùa thu.
    4. Thay đổi là tốt
    Thay đổi bộ lọc của điều hòa và máy sưởi hằng tháng. Việc giữ cho không khí lưu thông và sạch sẽ là rất tốt cho phổi của các thành viên trong gia đình và duy trì hiệu suất cao nhất cho thiết bị. Nếu bạn không biết thay thế nào, hãy nhờ các thợ bảo dưỡng chuyên nghiệp giúp bạn.
    5. Lớn hơn không hẳn sẽ tốt hơn
    Bạn nên đảm bảo công suất của điều hòa phù hợp với diện tích căn phòng của bạn. Lẽ dĩ nhiên nếu nó quá nhỏ nó sẽ không ?ohoàn thành nhiệm vụ? làm lạnh. Nhưng theo các chuyên gia thì một chiếc điều hòa quá lớn sẽ có hậu quả là hiệu suất giảm, tiền điện nhiều, sự thay đổi nhiệt độ không tiện lợi và dễ hao mòn, hỏng hóc, khiến bạn nhanh phải mua cái mới.
    6. Lập trình thời gian cho điều hòa và máy sưởi
    Đừng để máy điều hoà ở một nhiệt độ ổn định. Nhưng tốt hơn cả là bạn nên chọn mua một chiếc điều hòa có thể lập trình về thời gian. Đây là cách để bạn có thể trở về ngôi nhà mát mẻ mà không cần chạy điều hòa suốt ngày, và áp dụng cách này với máy sưởi vào mùa Đông. Tăng hay giảm nhiệt độ có thể giúp bạn tiết kiệm được một số tiền kha khá mỗi năm.
    7. Đảm bảo rằng tắt thiết bị là tắt hẳn
    Kể cả khi bạn cho rằng thiết bị điện đã được tắt thì nguồn có thể vẫn bật nếu đang được cắm điện. Điều này thực sự đúng đối với các thiết bị có bộ phận biến thế. Nếu các ổ điện không tiện với tới, bạn nên cắm những vật dụng nhỏ như radio, máy cạo râu, bộ sạc pin? vào một ổ cắm nối. Sau đó, việc bạn cần làm chỉ là tắt công tắc trên ổ cắm nối khi bạn không cần dùng các thiết bị ấy nữa.
    8. Thay các bóng đèn
    Các bóng đèn huỳnh quang có thể đắt khi mua mới nhưng đó là một sự đầu tư giá trị. Một bóng đèn tóc có thể tiêu thụ điện tương đương với 6-10 chiếc đèn huỳnh quang mà độ bền lại kém đèn neon tới 10 lần. Đèn huỳnh quang hiện nay có nhiều kiểu dáng và thể loại, bao gồm cả những bóng đèn compact bắt mắt, mang lại ánh sáng dịu và nhẹ nhàng giống như những chiếc bóng đèn cổ điển.
    9. Tất cả chỉ là tính toán thời gian hợp lý
    Vì những lý do an toàn, thiết bị bấm giờ là một giải pháp tuyệt vời để đảm bảo đèn được tắt, bật theo đúng đồng hồ định sẵn khi bạn không ở quanh nhà. Để có được sự bảo đảm tốt hơn, bạn nên chọn những thiết bị bấm giờ cho phép bạn thay đổi ngẫu nhiên khi đèn bật để đánh lừa bọn đạo chích, khiến chúng không thể đoán biết được khi nào bạn không có ở nhà.
    10. Kết nối 24/7
    Nếu đường Internet của bạn được lắp chung với đường điện thoại cố định thì không có lý do gì bạn phải tắt kết nối khi không dùng nữa. Sự truy cập cục bộ không giới hạn có nghĩa bạn sẽ không phải mất phí khi kết nối cả ngày. Nó không chỉ giúp bạn tránh được những phiền toái trong việc liên lạc với nhà cung cấp dịch vụ vào những giờ cao điểm mà còn nâng cao tốc độ truy cập và làm cho modem hoạt động hiệu quả hơn. Thêm nữa, bạn nên bỏ ra một chút tiền nữa cho các phần mềm chống virus và tường lửa để ngăn ngừa những kẻ có ý định xâm nhập máy tính của bạn, bạn sẽ thấy nó giá trị thế nào.
    11. Trồng cây trước các cửa sổ
    Chắc chắn bạn sẽ mất vài năm để chờ cây lớn nhưng nó sẽ tạo bóng mát cho ngôi nhà và giúp giảm tiền điện.
    12. Chế độ ngủ và tiết kiệm
    Khi mua một chiếc máy in, máy scan hay những thiết bị ngoại vi máy tính khác, bạn nên thêm chút tiền để lấy loại tự động chuyển sang chế độ ngủ (sleep mode) hay tự tắt khi không dùng nữa. Mặt khác, bạn nên cân nhắc khi chọn lựa thiết bị nào thực sự cần có tiện ích ?obật khẩn cấp? (instant on) như TV hay đầu DVD vì chúng liên tục được cắm điện.
    13. Bạn đang dùng loại lò nướng nào?
    Khi cần lựa chọn giữa việc sử dụng lò vi sóng hay một chiếc lò nướng điện thì bạn nên chọn lò vi sóng bởi nó tiêu thụ điện năng bằng 90% so với lò nướng điện. Ví dụ, để nướng một củ khoai tây trong lò nướng thông thường, bạn cần tới 18 lần điện năng so với việc dùng lò vi sóng. Nếu bạn không thích lò vi sóng, bạn có thể chọn một chiếc lò nướng bánh hoặc thiết bị nướng nhỏ hơn. Một chiếc lò nướng đối lưu có tốc độ nấu bằng khoảng 35% so với việc dùng một chiếc quạt nhỏ.
    14. Thay thế các thiết bị
    Nếu những thiết bị chủ yếu trong nhà hay điều hòa nhiệt độ đã có tuổi thọ hơn 10 hay hơn 15 năm thì chắc rằng chúng sẽ tiêu thụ nhiều điện năng hơn khi hoạt động. Những thiết bị hiện đại thích hợp với hiệu suất hoạt động thường rẻ hơn 10-20% khi sử dụng so với những loại sản phẩm khác. Theo Hiệp hội các nhà sản xuất đồ gia dụng thì việc mua một chiếc điều hòa mới có tỷ lệ tiết kiệm điện là 10 để thay thế một chiếc đã tồn tại 15 năm trong nhà có thể làm giảm một nửa giá thành làm mát ngôi nhà.
    15. Bạn không cần hai chiếc tủ lạnh hay tủ đá
    Khi bạn mua một chiếc tủ lạnh mới, nên nghĩ đến việc cho ai đó chiếc tủ cũ hơn là giữ lại để dùng song song hai cái. Nó sẽ tiêu tốn của bạn rất nhiều tiền điện mỗi năm. Nếu bạn không thể không có cái tủ cũ, nên đặt nó ở tầng 1 hay trong garage bởi tầng 1 nói chung mát hơn các tầng trên, tủ lạnh sẽ không phải ?olàm việc quá sức?.
    16. Tiết kiệm ngoài giờ cao điểm
    Bình nước nóng cũng là thiết bị tiêu thụ nhiều điện năng hơn các vật dụng khác trong nhà. Thế nên, bạn hãy tranh thủ tận dụng sự giảm giá tiền điện ngoài giờ cao điểm để bật bình nước nóng. Phần lớn các bình nước nóng đều to và có thể duy trì nhiệt độ nước cả ngày sau khi tắt mà không cần cắm điện liên tục. Nhưng vì những lý do ấy, khi muốn tắm thư giãn giữa buổi, bạn chỉ cần bật nút và nó sẽ làm nước nóng lại ngay tức khắc.
  10. puppet23

puppet23 Thành viên mới

Biết hỏi các bác trong mục này là hơi sai đề, nhưng cũng vì cái mục tiêu tiết kiệm mà các bác nói.
    Chả là em sắp lấy vợ, chưa biết mua đồ gỗ chỗ nào. Tiền thì chỉ có hạn, hôm nọ lên HAGL showroom thấy đắt quá. Em có lên Đê La Thành thì thấy đồ cũng tương đối rẻ ( khoảng 70% chỗ kia) nhưng chất lượng ko biết thế nào.
    Em nghe nói ở Hoà Mã, Lê Duẩn, Lò Đúc cũng bán đồ gỗ. Bác nào đã mua đồ gỗ rồi thì mách cho em một câu.
    Chỗ nào mà ngon, bổ, rẻ là tốt nhất.
    À em hỏi thêm gỗ Xoan Đào, Sồi và Gõ Mật thì gỗ nào tốt hơn và cách phân biệt. Thấy toàn bảo gỗ đấy mà ko biết có phải ko?