1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm tiết kiệm chi tiêu trong gia đình khi giá cả tăng vùn vụt

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi naicha, 29/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. oibibio

oibibio Thành viên mới

em chưa có gia đình . lần đầu vào forum này . nhưng thật sự em thấy lương 2vc khoảng hơn 10tr thì làm gì đến nỗi phải thế ạ . nhưng bắt đầu từ hôm nay e cũng tiết kiệm . thấy dạo này mình tiêu kinh quá . chỉ khổ thân bố mẹ . nhưng ko biết em tiết kiệm được mấy ngày . đang lăn tăn ko biết có nên mua cái áo ko . nhưng hôm nay là thôi hẳn , ko mua nữa
  2. letdown

letdown Thành viên mới

Lương 10 triệu là một chuyện nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, tiêu thì chỉ hết nửa lương nhưng các khoản chi như trả góp, đóng góp, hiếu hỉ v.v. mới đáng kể.
    Sống độc thân chả so với cuộc sống gia đình được. Độc thân có tiêu hết tiền cũng chả lo vì vẫn sống chung với bố mẹ.
    Chuyện tiết kiệm nước ở nhà cũng chả phải lạ gì đâu. Chỗ mình làm trước có máy giặt, thế là một số người cũng mang cả đống quần áo đến cơ quan giặt phơi.
  3. nvtung1

nvtung1 Thành viên tích cực

ừ đúng là mỗi nhà mỗi cảnh.
    Bác nào lương 10 triệu mà có nhà rồi thì vô tư. Bác nào chưa thì cũng mệt (-:
    Khó khăn chung. Thôi đành thắt lưng buộc bụng (-:
  4. trunguytre

trunguytre Thành viên mới Đang bị khóa

vợ ngây thơ thế này thì sướng nhỉ? đằng này chưa lấy vợ đã đe là cuối tháng ko nộp đủ chỉ tiêu thì đừng hòng sống sót ! mà nộp đủ chỉ tiêu thì lại phải trăn trở tiền đâu cho gái ! vất vả lắm thay!
  5. chungatm

chungatm Thành viên mới

Chi phí đắt đỏ, muốn tiết kiệm cũng thật khó khăn
  6. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

Trùi! bác này đúng là....Chả trách vợ bác làm thế làđúng rồi.
  7. Hoikon

Hoikon Thành viên mới

Các bác trên kia quote bài lắm tầng quá!
    Đúng là sốg độc thân thì ko so với có gđ đc, em ko có í so sánh j mà! Nhưg dù mọi thứ đắt đỏ cách mấy mà có mục tiêu đi WC ở cty cho đỡ tiền nước tiền jấy toilet nhà mình thì muôn đời vẫn cứ buồn cười!
  8. bearlovefish

bearlovefish Thành viên mới

Hì! mỗi nhà mỗi cảnh thôi mà. Mấy ngưòi làm chung cơ quan với em hai vợ chồng làm tổng cộng maxi cũng khoảng 5 tr mà vừa fải thuê nhà, chi phí trong thành phố mắc mỏ này là vẫn sống được, tất nhiên là mua sắm gì cug fải đắn đo.Lương thấp vậy thì biết bao giờ mới dám mơ về 1 căn nhà và những đứa trẻ nhỉ?
    Chồng em thì mang về cho vợ 20tr là tính cho 1 cuộc sống gia đình tương đối đầy đủ cho thói quen tiêu xài của em. Em tính sơ sơ rồi, hai vợ chồng có nhà rồi bây giờ tiêu thì ko hết khoảng đó. Nhưng nếu sinh 2 đứa con thì nếu tính trượt giá mai này còn ko đủ nữa đó, tiền sữa, tiền osin, tiền học quốc tế..blah blah.
    Khâm phục các bác có em bé mà khéo căn cơ.
  9. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

Tớ thì tớ thấy công bằng mà nói, mức lương 2 vợ chồng hơn 10 triệu 1 tháng sống ở các thành phố lớn là cũng thiếu thốn chứ chưa nói ở HN.Thiếu thốn ở đây có nghĩa là nếu bạn thích hay thèm ăn cái gì thì mua cái đấy, những thứ bình thường thôi, chưa phải xa xỉ ; bạn thấy cần phải chi cái gì thì chi ngay ko đắn đo.... Thì đến cuối tháng cũng chỉ còn lại 1, hay 2 triệu, thậm chí hết sạch tiền. Như thế cũng là thiếu thốn vì mình chả tiết kiệm được đồng nào. Hoặc có tiết kiệm được 1-2 triệu 1 tháng thì một năm tối đã cũng chỉ được 20-30triệu. Và với vật giá, nhà cửa đắt đỏ như hiện nay thì như thế gia đình mình cũng chỉ là gia đình vào diện nghèo- trung bình. Vì nếu chỉ với thu nhập như vậy thì đến nửa cuộc đời, có khi chỉ có được căn nhà bình thường, cuộc sống gọi là đủ ăn.
    Hic, hiện tại thì hai vc tớ đang trong tình trạng ăn tiêu và cuối tháng chẳng để ra được nhiều như vậy. Thấy lo quá!
  10. ThuHien83

ThuHien83 Thành viên mới

Bạn này suy nghĩ và tiêu tiền theo kiểu đại gia nhỉ
    Tớ không hề phủ nhận là bây giờ cái gì cũng đắt đỏ, tiền trong túi cứ ra đi vèo vèo. Nhu cầu về tiền có bao giờ là đủ đâu, nhưng cách tiêu tiền như nào mới là quan trọng!!!