1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm tiết kiệm chi tiêu trong gia đình khi giá cả tăng vùn vụt

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi naicha, 29/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Chết cười lương 10T, 20 T/ 1 tháng mà thấy lo lắng thì chẳng hiểu những hộ gia đình tổng thu nhập dưới 1, 2, 3T thì chắc chết hết cả nút, chẳng ai còn dám sinh đẻ.
    Tuỳ cơ mà ứng biến, liệu cơm mà gắp mắm thôi.
  2. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

trùi ạ. đừng nói thế chứ bạn. Thế thì có gì mà đại gia.
    Muốn tiêu chắt bóp, ăn tiết kiệm, chi tiêu dè sẻn thì có gì là khó. Nhưng mà ăn chẳng dám ăn ngon, thèm cái gì cũng bấm bụng chịu vậy, muốn vào một nơi thỏai maí sạch sẽ ngồi thư giãn ăn uống cũng chả dám, bạn bè rủ đi ăn đi du lịch lúc nào cũng lo không đủ tiền.. đã có một khoảng thời gian tớ tiết kiệm như thế đấy. Nhưng suy cho cùng thì kiếm tiền, mục đích cuối cùng vẫn là hưởng thụ, thế nên tớ mới nói là với thu nhập và tiết kiệm như vậy thì vẫn coi là thiếu thốn.
    Được littlebraid_aof sửa chữa / chuyển vào 09:32 ngày 09/08/2008
  3. duong325

duong325 Thành viên mới

Cái topic này mở ra chắc hầu hết mọi người đều muốn vào để tìm cách chi tiêu sao cho hợp lý (hợp lý là tiết kiệm mà)với thu nhập và hòan cảnh sống của mình mà. Nhà chị lương cao chị thấy 10tr, 15tr/1 tháng vẫn là dè xẻn, thiếu thốn. Nhưng đầy người lương 2,3 tr/1tháng trong khi hàng trăm thứ tiền phải lo: tiền thuê nhà, tiền sinh hoạt, tiền thăm quê...thì họ thấy việc đi ăn nhà hàng sang trọng, đi việc du lịch... đó là nhu cầu xa xỉ chứ không phải nhu cầu hàng ngày của họ đâu.
    Ai chẳng biết mục đích cuối cùng của kiếm tiền là hưởng thụ, nhưng phải hưởng thụ trên cơ sở mình có chứ.
    Được duong325 sửa chữa / chuyển vào 10:29 ngày 09/08/2008
  4. Hoikon

Hoikon Thành viên mới

Thôi quay lại chủ đề chi tiêu tiết kiệm đi nhỉ? Ko lại sa đà vào chuyện lương bn là cao, bn là thấp thì chả bao jờ hết! Khéo ăn thì no khéo co thì ấm thôi.
  5. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

Tớ tiết kiệm hết khả năng của tớ là hàng sáng tớ đều dậy lúc 5rưỡi nấu ăn sáng cho cả gia đình . Đỡ phải đi ăn ngoài tốn kém lại chưa chắc đã vệ sinh. Chỉ có điều hơi mất công nghĩ món hàng ngày thôi , nhưng mà vui!
  6. o3o6n7o

o3o6n7o Thành viên mới

Hic, sap xay be boi 2 ti thi thua roi
    http://www10.ttvnol.com/f_69/1078457.ttvn
    Loai khoi vong thao luan thoi
  7. anhhoang102

anhhoang102 Thành viên mới

Tớ thấy tiêu như của nhà này thì cũng thuộc hơi hoang rùi. Bgiờ mình phải so sánh với mặt bằng chung, lương trung bình 4-5 triệu/người/tháng thui.
    Nhà tớ hai vợ chồng thu nhập mức trung bình, hàng tháng tiêu khoảng 5-6 triệu (không phải thuê nhà và mua sắm những thứ đắt tiền) thế là tớ thấy mức đó cũng tạm chấp nhận được rùi (chấp nhận được có nghĩa là hàng ngày ăn uống cũng tương đối đủ chất, thỉnh thoảng hai VC có thế di xem phim hoặc ăn uống bên ngoài).
  8. ktsb

ktsb Thành viên mới

Hix hix xin lỗi mọi người vì toàn nhầm với bên muare.
    Lâu ngày không lang thang vào đây nên không biết có topic bổ ích này.
    Theo thiển ý của một đứa ko biết chi tiêu như tớ thì thực ra 10tr hay 5tr nếu sắp xếp chi tiêu hợp lý thì cũng đủ thôi cũng đâu đến mức túng bấn quá.
    Tớ làm dự án ở các cơ quan nhà nước thấy mọi người lương có 1tr-2tr cũng ung dung, mà government officer (quan chức nhà nước) oai như cóc, đi nước ngoài như đi chợ. Tẹo lại thấy nhờ điền form đi hội nghị này tẹo lại thấy đi short course ở nước kia nên thực sự làm nhà nước cũng có cái lợi của làm nhà nước đấy chứ. Mà nữa, bạn làm nhà nước nhất là ở các Bộ đầu ngành đấy đi du học dễ như trở bàn tay... hehhe... nhưng ko chắc là năng lực có được củng cố sau khi về đâu nhá
    Nhà tớ thì thực sự sau 8 tháng sống chung với chồng, tớ thấy vợ chồng tớ tiết kiệm nhất khoản cà phê cà pháo đi lang thang và thình thoảng quá bữa ăn hàng, còn lại các khoản gần như là cố định, chẳng thể tiết kiệm hơn đc nữa:
    Điện'' nước, internet, điện thoại: tầm 1,2tr
    Ăn: chỉ có bữa tối, trung bình 70k./bữa --> = 2tr/tháng
    cà phê linh tinh: 1,5tr (công việc chồng tớ hay ngồi cà phê mà)
    Linh tinh các khoản nữa: 1tr
    Hiếu hỉ chả mấy khi phải lo (thực sự gia đình nhà nội nhà ngoại tớ lớn lắm mà các cụ chả thèm chúng tớ đóng góp)
    Nói chung là 1 tháng mất 5tr là hết.
    Mà nhà tớ cũng chả sống kham khổ gì hết á...
    Hì hì... chỉ thiếu mỗi xiền đi du lịch, hic, vc muốn đi lại Châu Âu mà bất khả kháng quá
    Được ktsb sửa chữa / chuyển vào 23:08 ngày 09/08/2008
  9. 0915366899

0915366899 Thành viên mới

Bác tìm phần mềm Quản Gia hoặc Quản lý chi tiêu gia đình nhé, đầy đủ các khoản chi và cả lập dự trù cho đầu tư ngắn và dài hạn của gia đình nữa
  10. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

he he 2 VC được 20tr/tháng ở thời điểm này thì hoàn toàn tính được chuyện cho con đi du hoc nước ngoài rồi.
    Công nhận, trước khi lấy chồng, tớ cũng tiêu kiểu bạn này, Đến khi lấy chồng là chả có xu nào (may vẫn có người rước).
    Bây giờ lấy chồng rồi, vẫn bị coi là tiêu hoang (hờ hờ), nhưng vẫn để ra được ít. Công chúa nhà tớ phải 2 tháng nữa mới ra gặp bố mẹ mà suốt ngày tớ lướt web để tìm trường cho con rồi. (ah, tớ phải đánh thức OX dậy để ông ý chiêm ngưỡng vụ tiêu tiền của nhà bạn này tý).
    Gặp nhà bạn này, tớ mạnh dạn nêu công thức nhà tớ :
    - Xăng xe (chủ đề hot): VC tớ vẫn đi 1 xe từ khi cưới nhau vì cùng đường đi làm (vẫn chiu khó chạy xe ga - vì tớ thích cái cốp xe để đựng đồ -> tớ sợ đeo túi đi xe số bị giật lắm, vì nếu thế thì chả biết tiền nào nhiều hơn tiền nào). Tuy nhiên, xe chỉ là để đi làm, chứ hạn chế lượn lờ theo kiểu: hôm nay mát nhỉ, lượn qua hồ Gươm hóng tý gió. -> vì vậy tiền xăng, mà cty cấp cho 2 VC vẫn dư ra tý -> làm tý ăn sáng.-> 400k-500k/tháng
    - Điện thoại: tích cực dùng đt cty cho công vịêc, hạn chế các nhu cầu tình cảm - tích cực chat qua mạng, không dùng di động để hỏi han bạn bè...OX vẫn làm KD nên không khống chế được (nhưng tuyệt đối không được vượt quá 2 lần số tiền cty cấp -> về cty mà gọi điện hi hi). Nhưng chị thu tiền đth của tớ nói dạo này thu được ít tiền của em quá (120k/tháng) -> tiền đth của cty cấp cho còn dư 180k/tháng -> lại dành ra ăn sáng. ->500k/tháng
    - ăn sáng: tích cực sưu tầm các địa chỉ ngon bổ rẻ, ví dụ: quán xôi ở gần cty tớ (Trần Hưng Đạo): 8k/suất: một bát vật vã với 3 miếng chả + 2 miếng pate -> 600k/tháng
    - ăn uống bữa tối, điện nước... gửi tiền mẹ chồng (3.5tr/tháng): cái khoản này chắc là khoản lời nhất vì mẹ chồng tớ siêu cực (cứ kêu VC tớ đưa nhiều -> đòi trả bớt). trước đây, ở với thằng em trai, mỗi tháng mất 2tr = điện, nước, đth, internet, dịch vụ phí của chung cư (không tính gas). Tớ tập trung tẩm bổ vào bữa tối vì ngon, bổ rẻ -> 3.5tr/tháng
    - ăn bữa trưa: chồng tớ ăn tại cty -> siêu rẻ: 200k/tháng (hạn chế đi ăn trưa với đối tác) ->nếu có đi thì dùng công tác phí. Còn tớ thì ban căng hơn, vì cty tớ không cho ăn uống tại VP (vì vậy, mang đồ từ nhà đi ăn theo kiểu đánh du kích thì tớ ko khoái cho lắm). Thành ra vụ ăn trưa của tớ phải trôi nổi theo giá thị trường thôi: 1tr/tháng -> 1.2tr/tháng.
    - Hiếu hỷ: lâu rồi không đi đám cưới nên không nhớ hết, tạm tính 400k/tháng
    -> tổng chi phí tối thiểu 1 tháng: 6.7trd/tháng
    - VC tớ dành cho con gái: 5tr/tháng (bao gồm cả chi phí osin). Tính đến khi cô nàng được 1 tuổi. Sau đó tính lại.
    - Du lịch: có con nhỏ rồi, khoản này miễn được bàn trong vòng 5 năm tới (cùng lắm tớ chỉ đi du lịch do cty tổ chức) (thực ra, VC tớ chơi cũng chán rồi, trong và ngoài nước cũng nếm mùi, không đến nỗi thòm thèm nữa) -> 0d/tháng.
    - Mua sắm linh tinh: thực ra cái này là quan trọng nhất, có tiết kiệm được hay không là ở chỗ này. bí quyết của tớ là lướt webtretho: phần vât dụng gia đình: list những đồ không nên mua -> để kiềm chế cái máu shopping lại. Khi nào máu nổi lên thì phải nghĩ đến mua cái lớn: lại lướt web tìm chỗ rẻ, khuyến mại mà chất lượng đảm bảo...ví dụ, sáng nay, mua tặng mẹ chồng (để MC để trong phòng riêng) 1 cái TV LG 21" có 1.990.000d (PICO đang giảm giá). Vụ này thì OX phục tớ từ mấy lần trước, mua TV, điều hoà, lò vi sóng...với những giá sát thủ rồi. Nói nghe có vẻ ngược đời, nhưng thực ra mua cái lớn mới là của mua là của được. Chứ cứ vào siêu thị vơ đồ, đôi khi chỉ là vài chai nước mắm, mấy lọ cà muối cũng mất cơ man là tiền mà tính ra là chả mua được gì. Đối với những đồ linh tinh, trước khi đi mua, tớ lục hết trong nhà xem thiếu cái gì, lên list vào Metro mua (thông thường 3tháng/1 lần). Quần áo đi chơi thì cùng vậy (cty tớ mặc đồng phục nên tớ chỉ tập trung mua đồ đi chơi), có thể mua 1 lần 5 bộ (dùng cho 1 mùa)-> không chạy theo thời trang theo kiểu "tôi 20" nữa. Lan man quá, tóm lại, ngoài những cái lớn mua được, thì linh tinh phí không vượt quá 2tr/tháng.
    Tổng: 14tr/tháng.
    Phần còn lại, tại sao VC tớ không nghĩ đến 1 suất đi du học cho con gái hay ít ra là 1 chiếc xe hơi trong vòng 1.5 năm tới?
    Tớ nghĩ, thời buổi hiện nay thích gì thì mua, chi không đắn đo thì chỉ có mấy cô như Paris Hilton hay Vic Beckham... mới đủ tiền làm được