1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nghiệm viết Bài luận và báo cáo về các vấn đề MT

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi Partiro, 05/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Partiro

Partiro Thành viên mới

Kinh nghiệm viết Bài luận và báo cáo về các vấn đề MT

Mọi người có thể chia sẻ kinh nghiệm viết luận hoặc các báo cáo của mình về các vấn đề môi trường ở đây được ko ạ? Mong sự chỉ dẫn của các bậc tiền bối ạ.
    Chân thành cảm ơn,
  2. rinvic

rinvic Thành viên mới

Qua rồi cái thời học hành nghiên cứu viết lách, bạn làm tớ nhớ một thời đã qua
    Tớ chia xẻ một tý thế này chung chung trước nhá:
    Về bài tiểu luận
    1. Đọc kỹ đề bài, đọc kỹ lại chuơng trình học, xem có phần nào trùng hợp, đọc kỹ ngâm cứu để hiểu thêm
    2. Phác thảo một số ý cho cá nhân mình trước (brainstorming), nôm na là làm dàn ý.
    3. Chia số từ cho từng ý, để lập thành đoạn văn (VD word limit là 1000, 100 từ cho mở bài, 3-4 đoạn, mỗi đoạn 200-300 từ, 100 cho kết luận.
    4. Nghiên cứu tài liệu càng nhiều càng tốt để đúc kết mỗi đoạn thật súc tích và đầy đủ ý.
    5,. Quá trình đọc tài liệu có thể làm mình thay đổi một chút về dàn ý.
    Tớ thấy cách này rất hiệu quả với tớ, lúc đầu tớ cứ mày mò viết lung tung lang tang, được con bạn học Luật chỉ chi chiêu này, từ đó thấy đơn giản và hứng thú viết hơn hẳn.
    Còn bạn và các bạn khác thì sao?
    Viết báo cáo khoa học thì khác, không yêu cầu cấu trúc đoạn, từ ngữ trau chuốt, nhưng cũng yêu cầu một số tiêu chuẩn nhất định, nếu chú ý một chút, bài của mình sẽ được tốt hơn. Lần sau tớ nói tiếp, giờ đi ăn cái đã
  3. nhatvirus

nhatvirus Thành viên rất tích cực

Vừa viết 1 tiểu luận về ô nhiễm không khí.
    Sắp viết tiểu luận về kỹ thuật đo đạc bụi và son khí. Mấy u có tài liệu hay kinh nghiệm gì không ?
  4. lucky05

lucky05 Thành viên mới

chị có mấy tài liệu hay lắm.
    Hnào sang nhà cho mượn mấy quyển
  5. nhatvirus

Hỏi tài liệu trong box này e hơi phí công.
  6. BietDuoc

BietDuoc Thành viên mới

các bạn à. Mình chỉ có một kinh nghiệm nhỏ là chú ý đến đối tượng đọc là ai để mà viết.
    Còn trong học hành thì viết rất cần phải mang tính logic và khoa học. Nếu được thì KISS (keep it simply short).
    Người ta bán rất nhiều sách dạy viết báo cáo và bài luận theo từng mục đích khác nhau, kể cả cách viết đơn xin tiền.
  7. rinvic

rinvic Thành viên mới

Đành rằng box là nơi chia xẻ kinh nghiệm, nhưng bạn cũng nên hiểu rằng không phải ai cũng có quỹ thời gian để online trả lời ngay cho mọi câu hỏi, vì rằng vấn đề các bạn tham gia hỏi là kiến thức học thuật chứ không phải kiến thức cuộc sống đời thường.
    Một điều nữa, có những lúc mình cần phải nỗ lực bản thân tìm hiểu trước để có chút vốn cho mình, thì khi hỏi và nhận trả lời mới có hiệu quả. Và không phải khi cần 1 thông tin, không phải tìm môt nguồn hỏi một người mà có ngay được.
    Đặc biệt, chỉ mỗi việc hỏi thông tin ở box (là 1 trong vạn cách để tìm tin) mà bạn cho rằng là phí công thì tôi e rằng công thật sự để bạn làm việc thật quả là , chân thành nhận xét làm sao làm được việc lớn hả bạn ?!?!
    Được rinvic sửa chữa / chuyển vào 21:32 ngày 18/11/2005
  8. uhday

uhday Thành viên mới

Heheh toàn gặp người quen nhỉ? Chị cho thì lấy chứ mượn thì không. Thử kể tên mấy quyển xem nào bà chị, Hay toàn hàng photô
  9. nhatvirus

hỏi tài liệu thì chẳng thấy ai trả lời, vừa chê một câu có người động lòng ngay.
  10. con_ma_kem

con_ma_kem Thành viên mới

Vậy còn báo cáo thực tập ? chỉ là thực tập nhận thức thôi chứ chưa phải thực tập tốt nghiệp , trong bản nội dung thấy yêu cầu tới 2 báo cáo , 1 chuyên ngành , 1 nhận thức. Nôi dung yêu cầu trình bày : chung chung +muôn trùng , hic...đã chẳng có giáo viên hướng dẫn roài mà còn phải viết tới 2 bản --->chắc tử ẹo wá .Bác nào có kinh nghiệm hay tuyệt hơn là có dàn ý trình bày gì hôn , please post or send for me , thank a lot .