1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kinh nguyệt không đều có thể có bầu được không?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi thuyphan14, 22/05/2018.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. thuyphan14

thuyphan14 Thành viên tích cực

Chào bác sĩ! hiện giờ em 24 tuổi, em mắc phải chứng rối loạn kinh nguyệt trong vòng 1 năm gần đây rồi ạ. Chu kỳ kinh nguyệt của em lúc bị chậm kinh lúc lại có kinh 2 lần trong vòng chỉ 1 tháng, chu kỳ kinh lâu dần tận 10 ngày mới kết thúc. Thời gian sắp tới em sắp kết hôn. Vậy, bác sĩ có thể cho em hỏi mức độ kinh nguyệt không đều của em có ảnh hưởng tới khả năng có thai không ạ. Em đang vô cùng lo lắng cho nên xin các chuyên gia có thể giải đáp kịp thời cho em vấn đề này? Và kinh nguyệt không đều làm sao để giảm bớt được ạ. Xin cảm ơn các bác sĩ nhiều lắm. (Thanh Nhàn - Hải Phòng).

Bạn đã biết: Nếu không thấy có kinh nguyệt có khả năng rụng trứng không?

Thanh Nhàn thân mến! Chúng tôi rất vui vì bạn đã thực sự tin tưởng vào các bác sĩ phòng khám phụ khoa Thành Đức để gửi vấn đề thầm kín tới cho chúng tôi. Sau đây là phần lời giải mà các bác sĩ dành cho thắc mắc của bạn.

Kinh nguyệt không đều có khả năng mang thai được không?

Theo như một số thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn Nhàn đang mắc phải tình trạng rối loạn kinh nguyệt không nhỏ. Kinh nguyệt không đều nặng ở chị em nữ giới có một vài dấu hiệu như là: bạn nữ rất hay phải đối mặt với kỳ kinh không đều đặn mà cụ thể là có khả năng gặp phải kinh nguyệt đến sớm, kinh nguyệt tới trễ, kinh nguyệt ra ít hay là có những chu kỳ kinh ra khá nhiều kéo dài đến hàng tuần không dứt. Tình huống của bạn Nhàn các chuyên gia khuyên bạn cần thiết phải sớm đi khám bệnh để nắm được tác nhân thực sự dẫn đến tình trạng chứng bệnh của bạn.

Về thắc mắc kinh nguyệt không đều có tác động đến khả năng có thai không? thì các bác sĩ xin khẳng định là trường hợp của bạn Nhàn là có. Bởi vì, nhân tố dẫn tới kinh nguyệt bị rối loạn của bạn Nhàn rất có nguy cơ là xuất phát từ một vài căn bệnh lý phụ khoa như là đa nang buồng trứng, u nang buồng trứng, bệnh viêm cổ tử cung, phì đại cổ tử cung... Những chứng bệnh này là một trong số những nguyên nhân có khả năng gây nên khó thụ thai ở chị em. Bạn chuẩn bị kết hôn thì cần phải đi khám bệnh sức khỏe tổng quát một lượt để biết chính mình đang gặp phải chứng bệnh gì, từ đó trị dứt điểm để có một cơ thể khỏe mạnh chuẩn bị cho thời kỳ làm mẹ. Chỉ có khỏe mạnh thì bạn mới sinh ra một số thai nhi khỏe mạnh.

Rối loạn kinh nguyệt cần phải làm gì?

Không riêng gì bạn Nhàn có thắc mắc này mà quá nhiều bạn gái mắc phải kinh nguyệt không đều cũng đã gửi vấn đề này tới cho chúng tôi. Trả lời cho câu hỏi này các chuyên gia phòng khám phụ khoa Thành Đức xin chỉ ra một vài kiến thức cơ bản cần tiến hành cụ thể như sau:

- Nếu như mắc phải kinh nguyệt không đều nhẹ, trong một thời điểm ngắn chị em có thể áp dụng những biện pháp sau để điều hòa kinh nguyệt.

+ Giữ cho bản thân một chế độ sinh hoạt, thích hợp.

+ Nên luyện tập thể dục bằng những bài tập luyện nhẹ nhàng vừa sức.

+ sử dụng một vài mẹo chữa kinh nguyệt tại nhà như là: Ăn nhiều sữa chua, đậu đen, rau diếp cá, rau má,...

- Nếu gặp phải kinh nguyệt không đều nặng nề như trường hợp của bạn Nhàn thì nên:

+ Điều trước hết là tới ngay trung tâm y tế chuyên khoa để được kiểm tra kỹ càng.

+ Sau khi kiểm tra và tìm ra nguyên nhân thì kịp thời chữa trị căn bệnh theo chỉ định của các y bác sĩ.

+ Hơn nữa, rất nhiều bạn nữ sử dụng nhiều thuốc tránh thai khẩn cấp cũng nên tránh nhé. Bởi thuốc ngừa thai là kiểu thuốc nội tiết cần phải không ít chị em phụ nữ bị phản ứng phụ với thành phần của thuốc dẫn đến một số tác hại về kỳ kinh như: gây mất kinh đột ngột, rong kinh nguyệt nghiêm trọng...

+ Nên kiểm tra phụ khoa theo định kỳ để được nghe các bác sĩ tư vấn về sức khỏe sinh sản nhé.

Nếu như nữ giới đang bị tình trạng bị rối loạn kinh nguyệt hay là đang bị tắc kinh thì nên tham khảo cách chữa tắc kinh tại nhà ở đây nhé.

Vừa rồi là những kiến thức căn bản mà các chuyên gia phụ khoa Thành Đức đã đưa ra đối với tình huống của bạn Nhàn. Chúng tôi hi vọng rằng một vài kiến thức này thực sự hữu ích đối với bạn. Tất cả thắc mắc hãy gọi điện ngay với các chuyên gia của chúng tôi để sớm nhận được những giải đáp nhanh nhất. Hotline của phòng khám: 01662.285.888