1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kính Thiên Văn (Các câu hỏi về mua bán thiết bị, vật liệu lắp ráp kính thiên văn hoặc các dụng cụ qu

Chủ đề trong 'Thiên văn học' bởi chunhoc_yeuthienvan, 05/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. buidanhquy

buidanhquy Thành viên mới

Em xin hỏi các bác một câu: Em có một chiếc máy chụp ảnh , liệu em có thể dùng cái thấu kính hội tụ của nó để dùng làm vật kính cho kính thiên văn hay không ? . À mà cái thấu kính ấy hơi xước một tẹo .
    ( Nếu trong topic này đã từng có câu hỏi tương tự như trên , em xin chân thành xin lỗi mọi người . Vì em quả thật bất lực và không đủ kiên trì khi kiểm tra 66 trang trong topic này )
  2. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Tôi nghĩ là không được bởi vì :vật kính của máy ảnh của bạn chắc là có độ mở nhỏ, cỡ 2-3 cm. Vật kính máy ảnh thường có tiêu cự ngắn.
    Vật kính của KTV thường phải có độ mở lớn hơn hoặc bằng 50mm và cũng có tiêu cự dài hơn.
    Trừ trường hợp đó là vật kính của một cái ống tele. Nhưng ống tele đắt lắm, đôi khi còn đắt hơn cả KT V loại nghiệp dư. Tiền nghìn đô cũng chưa ăn nhằm gì đâu.
    Tuy nhiên bạn cứ đưa các thông số của cái thấu kính đó lên xem nào. Biết đâu đấy.
  3. buidanhquy

buidanhquy Thành viên mới

Em cũng không rõ lắm . Em chỉ biết nó có đường kính khoảng từ 1 đến 1,5 cm thôi ( hình như tầm 1,3 cm thì phải ).Em cũng không biết được hơn vì chưa tháo được cái vật kính đó ra để xem . Anh còn cần thông tin gì nữa không ?
  4. tranphucnguyen_21031990

tranphucnguyen_21031990 Thành viên mới

Theo tôi thì bạn có thể dùng cái kính đó làm thị kính,tuy có thể tiêu cự sẽ dài(nhưng chắc cũng chả đến 5cm)
    Méo mó có hơn không
  5. nhatrangmuathu

nhatrangmuathu Thành viên mới

Chào các anh chị trong box THIÊN VĂN HỌC!
    Hiện nay em đang đầu tư 1 khu nghỉ mát nhỏ ở ngoại thành. Tại khu nghỉ mát này có 1 phiến đá trên đồi, em muốn đặt ở đấy 1 ống nhòm để quan sát thành phố từ trên cao.
    Anh chị có thể cho em biết nên mua loại ống kính nào cho tiện không ạ? Thông số, giá cả, địa chỉ mua?
    Nếu mua kiểu ống nhòm loại bỏ tiền xu kim loại mới cho phép thấy được thì giá cả bao nhiêu và mua ở đâu?
    Mong tin hồi đáp của các anh chị.
    Cảm ơn nhiều
  6. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Đúng rồi, ý tưởng thật hay. Tôi thấy ở nước ngoài hay có các ống nhòm như thế và phải bỏ xu vào để ngắm. Bạn vào trang http://www.binoculars.com/ để tham khảo thêm.
    Nhưng theo tôi, ở VN mà dùng loại bỏ xu có vẻ không tiện lắm bởi vì nhiều người ý thức chưa tốt, nhất là trẻ em, dễ bỏ các thứ linh tinh vào sẽ bị hóc. Cứ làm free đi, dù sao cũng là khách hàng của mình mà.Nếu bạn làm luôn một ống kính thiên văn, chắc cũng thu hút nhiều khách hơn.
  7. Fairydream

Fairydream Thành viên rất tích cực

Ở TP.HCM thì tôi có biết chỗ có thể cung cấp loại ống nhòm lớn bỏ xu này: Công ty Quang Tâm 15 CMT8, ở miền trung thì họ có chi nhánh ở Đà Nẵng. Nếu bạn có ý định hỏi mua thì để tôi tìm số điện thoại cho vì cái card quăng bậy bạ đâu rồi .
    Kính thiên văn thì góc nhìn hơi hẹp nếu để ngắm toàn cảnh vật thì ống nhòm là hay nhất. Trước một anh ở phan thiết cũng đã hỏi tôi và cũng đã cho anh địa chỉ này để tham khảo.
  8. jimmytien

jimmytien Thành viên mới

To All
    Hiện tại mình định sắm một KTV phản xạ lớn hơn.Nên muốn thanh lí cái khúc xạ 60mm - 700mm,3 thị kính 20mm,12.5mm,4mm,mua hồi tháng 11/2007 bảo hành 1 năm,giá để lại 700K.Anh em nào cần thì nhắn tin nhé.
  9. nhatrangmuathu

Em không chủ trương kinh doanh, nhưng muốn có dịch vụ gia tăng cho khác biệt với các khu nghỉ mát bên cạnh.
    Cảm ơn rất nhiều
  10. nhatrangmuathu

Anh cho em địa chỉ Chi nhánh tại Đà Nẵng nhé. Em đang cần gấp.
    Cảm ơn rất nhiều.