1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

KOKOLOGY!!!!!!

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi vitop, 01/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vitop

vitop Thành viên mới

Hờhờhờhờ Thế B cứ thay chữ "anh" bằng chữ "em" là được Đúng thì làm tiếp rồi post kết quả cho bà con mở rộng tầm mắt đi Bác
  2. sinh_vien_thuc_tap

sinh_vien_thuc_tap Thành viên rất tích cực

BẠN LÀ NGƯỜI NHƯ THẾ NÀO?
    1. Khung cảnh nào khiến bạn thấy thanh thản ?
    B- Một đại dương xanh mênh mông.
    2. Hãy tưởng tượng bạn hí hửng mua một cái Hamburger ngon lành,về đến nhà ,lấy ra cắn một mếng...và phát hiện ra là thiếu mất cái quan trọng nhất của hamburger - đó là "ham" (thịt) ,bạn sẽ...
    A- Quay lại cửa hàng và đổi lại một cái khác đầy ụ ham.
    3. Nhặt được một món đồ xinh xinh,xung quanh lại không có ai, bạn nghĩ....
    A- Hôm nay là ngày hên của mình rồi!
    4. Hãy tượng bạn đang thổi bong bóng xà phòng giữa một đồng cỏ mênh mông.Chuyện gì sẽ xảy ra ?
    B- Bạn thổi một lúc hàng trăm quả bong bóng nhỏ xíu.
    5. Hồi bé ,thú nhồi bông hình con gì làm bạn khoái nhất:
    C. Chó.
    Giải đáp:
    1. Màu sắc chủ đạo mà bạn chọn tiết lộ những ưu điểm nổi trội của bạn.
    B- Bạn sinh ra đã dược mọi người yêu quý,rất dễ hòa hợp và có nhiều bạn tốt.
    2. Câu trả lời cho biết vai trò của bạn đối với các bạn của mình.
    A- Một người rất bình tĩnh.Bạn luôn có mặt bên cạnh bạn bè lúc họ cần và đưa ra nhuiững lời khuyên sáng suốt.
    3. Câu trả lời cho biết phản ứng của bạn khi được "người đó" rủ đi chơi.
    A- Không bao giờ che dấu cảm xúc,bạn sẽ đi kể cho tất cả mọi người biết chuyện đó cho mà xem. Mà tại sao lại không chứ, anh ta rất tuyệt mà!!!
    4. Những bong bóng ấy tượng trưng cho những mơ ước của bạn và độ tin tưởng của bạn vào những mơ ước đó.
    B- Những ước mơ của bạn sao cứ quanh quẩn những lo toan vụn vặt mái thế. Nhớ nhé, không thực hiện được mơ ước không đáng sợ bằng không dám mơ ước !
    5. Nhược điểm của bạn đây...
    C- Trùm sai hẹn.
    Ủng hộ chị vịt, mong là sẽ có giây phút thư giãn và không chết nửa chừng (ý em là cái topic này ). Giống như cô Pic, em cũng không mấy tin vào nó, có trùng thì chỉ là ngẫu nhiên thoai
  3. vitop

vitop Thành viên mới

ĐIỀU GÌ LÀM BẠN HẠNH PHÚC?
    Thực ra hạnh phúc luôn lượn lờ xung quanh chúng ta. Vấn đề là ta chưa tóm được nó, hoặc không biết nó là ai mà tóm thôi. Bài trắc nghiệm sau sẽ chỉ bạn đến kho báu hạnh phúc của mình.
    BƯỚC 1: ĐIỀU GÌ BẠN THỰC SỰ MUỐN?
    Hãy tự cho điểm từ 1 đến 5:
    5: Tôi đang ao ước điều này.
    4: Tôi sẽ vui lắm nếu được như vậy.
    3: Một cảm giác dễ chịu.
    2: Bình thường thôi
    1: Chán òm
    · Vừa nhồm nhoàm ăn sáng, vừa lên lịch những việc cần làm trong ngày
    · Bọn bạn thân tổ chức một bữa tiệc bất ngờ đúng ngày sinh nhật bạn
    · Nhận được một cái ôm thật chặt và đầy tình cảm từ mẹ ?
    · Lên lịch tập thể dục để giữ ?ophom? 3 ngày/tuần ??
    · Được thăng chức (từ tổ viên lên tổ trưởng chẳng hạn) ??
    · Ngả ngốn thật thoải mái ở phòng riêng, vừa xem DVD vừa nhăm nhi bỏng ngô và coca ?
    · Nhìn thấy nụ cươì sáng bừng của cô bạn thân khi bạn tặng nhóc một món quà nhỏ?
    · Làm lành với người ấy sau một trận cãi vã kịch liệt ??
    · Thấy khỏe re trong khi mùa đông đã về và mũi ai cũng biến thành vòi nước? ??
    · Tự tay sửa cái đèn đã hư, chẳng cần nhờ vả ai cả ??
    · Được cô giáo khen nức mũi trước lớp ??
    · Giúp nhỏ bạn thân giải quyết ráo riết mọi vấn đề rắc rối đang làm cô ấy ũ rũ ??
    · Là người đầu tiên khám phá ra 1 hòn đảo chưa ai đặt chân đến
    · Kế hoạch party cho cả lớp được các thành viên và cô chủ nhiệm đánh giá cao và khả thi ??
    · Giúp một đứa trẻ đi lạc tìm thấy mẹ ??
    · Điểm thi cao nhất lớp ??
    · Được thầy chủ nhiệm mới tin tưởng giao cho chức lớp trưởng ??
    · Tốn 1 khoản kha khá để được thư giãn ỡ spa ??
    · Kiểm tra điện thoại và phát hiện có 3 tin nhắn mới ?
    · Ngủ nướng đến tận 12h trưa vào ngày Chủ nhật ??
    · Có 1 ngày vui đùa cùng đứa cháu thỏa thích tại vườn bách thú
    · Cô khen hết lời trong ?sổ học bạ ??
    · Vẫn đầy năng lượng sau một ngày học tập mệt mỏi ??
    · Đập ống heo và thấy có thật nhiều tiền ??
    · An được món mà bạn đã thòm thèm trong suốt 3 ngày qua ??
    · Quen với một cô bạn mới và nhận thấy cả hai có nhiều sở thích rất hợp cạ nhau ??
    · Nhận được một lẵng hoa với dòng chữ ?oCám ơn tình bạn? từ gã bạn thân chí cốt ??
    · Cảm giác tim đập nhanh, khó thở và tức ngực khi ngồi cạnh chàng (nàng) mà bạn thích ??
    · Được đứa bạn thân chia sẽ những bí mật ??
    · Nói được tiếng Pháp cơ bản chỉ sau 1 tuần học ??
    BƯỚC 2: Cộng điểm bạn đã cho phía trên theo từng màu riêng biệt.
    Hồng ??
    Vàng ??
    Xanh lá ??
    Cam ??
    Xanh lam ??
    Tím??
    BƯỚC 3: Tìm ra 3 màu có số điểm cao nhất, đó chính là những cách tối ưu giúp bạn trở nên hạnh phúc đấy!
    Màu xanh lá
    Bạn hãy: Xây dựng những mục tiêu.
    Bạn thuộc típ người đầy bản lĩnh. Càng chinh phục nhiều thử thách bạn sẽ càng hạnh phúc. Nói cách khác, càng có nhiều mục tiêu để thực hiện, bạn càng sung sướng và đầy động cơ phấn đấu. Bạn thích cảm giác được phân tích các khó khắn và chiến đấu với nó. Cách tốt nhất giúp bạn vững tin vào khả năng cũng như xác định mục tiêu sống của mình là viết ra giấy 5 việc bạn muốn làm (hoặc mơ ước được làm), vẽ sơ đồ những khó khăn và yêu cầu của nó rồi từ đó lên kế hoạch tiêu diệt từng mục tiêu. Nhớ chú ý đến khoảng thời gian, dộ khả thi và mức tài chính cho phép. Nếu hoàn thành thì không còn gì để nói rồi. Còn chưa hoàn thành? Chả sao cả, cuộc sống còn rất dài ở phía trước với bạn và bản thân bạn khi đi thục hiện mục tiêu, bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc.
    Một bài test nho nhỏ cho bạn: hãy tách cụm từ sau thành một tổ hợp có nghĩa ?oOPPORTUNITYISNOWHERE?. Cũng là cụm từ đấy nhưng sẽ có nhiều cách đọc khác nhau, và dĩ nhiên sẽ chứng minh được rằng những dạng người khác nhau sẽ có những cái nhìn khác nhau về một vấn đề. Ví dụ nếu đọc là ?oOpportunity is no where? (không có cơ hội nào cả) cho thấy một con người vô cùng bi quan và thiếu nghị lực. Còn nếu đọc khác đi một chút thôi ?oOpportunity is now here? (cơ hội có ngay trước mặt? thì rõ là một nhân rất thoáng, tích cực, lạc quan. Nếu bạn có chẳng may đọc thành vế trên thì cũng đừng thấy trời sập xuống trước mặt. Bạn hoàn toàn có thể tẩy trắng kiểu suy nghĩ Hàn Quốc đó bằng cách lập cho mình những mục tiêu và tự nhắc nhở mình nên nghĩ theo chiều +. Chắc chắn bạn sẽ thành công.
    Màu cam
    Ban hãy: Nên ích kỷ vơí bản thân một chút.
    Có nhiều cách để miêu tả bạn: cả nể, ba phải, tự ti, ngại?Bạn luôn quan tâm đến người đối diện hơn là chú tâm vào cảm xúc thật của bản thân. ?oHãy gia tăng sự hạnh phúc bằng cách sống ích kỷ hơn!?. Nghe có vẻ lạ lùng nhưng theo tác giả Ben Renshaw nổi tiếng với cuốn sách best-seller Super Coaching về tâm thần học thì: ?oNhững người càng cho mình sống tốt đẹp với mọi người thì lại thường cảm thấy mình kém hạnh phúc!. Vì thế, đôi khi nghĩ cho lợi ích của cá nhân lại là một việc cần thiết giúp bạn trở nên thoải mái hơn?. Nói theo teen-ngữ chúng mình thì là dôi lúc nên tự sướng, tự thưởng một tẹo. Ben đưa ra một dẫn chứng rằng: trong 1 tuần, con người ta có phải có ít nhất 60 phút ?otự sướng? thì mới có thể hạn chế stress và căn bệnh tự ti. Đơn giản lắm, bạn chỉ cần 1 giờ tập Yoga không nghĩ ngợi gì cả, một giờ thư giãn ở spa, hay thậm chí ra hàng để người ta gội đầu, cắt tóc cho là cũng đủ để cảm thấy thoải mái. Cuối cùng, hãy tự nhắn với bản thân rằng, bạn có rất nhiều giá trị mà bạn chưa khám phá ra hết, vaì thế nên bỏ một chút thời gian và trân trọng chính bản thân bạn là được.
    Màu xanh lam
    Hãy xem: Sức khỏe là chìa khóa của hạnh phúc.
    Rất nhiều teen ngày nay xem thường chế độ dinh dưỡng và coi khinh thể dục thể thao. Sai lầm cực to, bạn cứ thử ốm xem, hết xem phim, hết bù khú, hết hẹn hò nhé. Hạnh phúc nhờ???
    Bác sĩ nổi tiếng Davis Servan-Schreiber đã tiết lộ trong cuốn Healing Without Freud or Prozac rằng: chỉ 30 phút tập luyện mỗi ngày, 3 ngày mỗi tuần, sẽ làm tăng 50% cảm giác thích thú với cuộc sống. Để chắc rằng bạn biết cân bằng giữa học tập, lao động, giải trí và việc giữ gìn sức khỏe, hãy làm cho mình một day-runner cụ thể, chọn cho mình những môn thể thao thích hợp với vóc dáng và sở thích. Ví dụ nếu bơi lội làm bạn sợ đen thì cầu lông hay chạy bộ sẽ thích hợp với bạn. Ngoài ra, bạn hoàn toàn có thể tíck thêm vào thơì gian biểu những thú vui tao nhã rất tốt cho sức khoẻ như mát xa, spa hoặc sauna chẳng hạn.
    Và một khi bạn có một thể trạng khoẻ mạnh, chắc chắn bạn sẽ tràn đầy niềm tin để dấn thân vào bất cứ công việc nào khiến bạn thấy thích thú và hạnh phúc thôi.
    Màu tím
    Hãy: Trân trọng (nhưng không thần thánh hoá) những mối quan hệ
    Nếu đạt điểm cao ở màu tím, đích thị bạn có một trái tim ?oấm? và một tâm hồn cực kỳ nhạy cảm. Dĩ nhiên nếu có cách sống như thế, 50% trong số bạn đã tìm thấy được hạnh phúc. Bởi vì với bạn, gia đình, tình yêu, bạn bè là những thứ không thể thiếu được trong cuộc sống, như nước và không khí vậy. Tuy nhiên bạn hãy tự đánh giá xem mình đã sử dụng chúng đúng cách hay chưa?
    Với đa số những ai ?otim to?, khi mối quan hệ vấp phải ổ gà (mà tất nhiên điều này là đưong nhiên), người ấy thường có xu hướng đau khổ và tuyệt vọng hơn những người có ?ođầu to?. Ngoài ra, trong quá trình xung đột với những người thân yêu, hội ?otim to? sẽ thường bị sốc+stress liên tục và suy sụp đến mức không thể tập trung làm bất cứ việc gì khác khi chưa đàm phán hòa bình. Nếu bạn lâm vào trường hợp này, giải pháp là học cho mình cách chấp nhận những bất trắc. Đôi khi những xung đột lại làm bạn hiểu hơn về những người mà bạn quan tâm. Thay vì tự đay nghiến, suy sụp, đau khổ, thất vọng, hãy giáp mặt đối phương, bày tỏ quan điểm của mình và chấp nhận họ với tất cả những gai góc họ mang theo.
    Đặc biệt, dù có yêu ai đến mấy thì cũng nên là chính bạn, đừng thay đổi bản thân vì bất cứ một ai, nhất là nếu điều đó không xấu. Hãy nhớ, mối quan hệ tốt đẹp và bền vững nhất luôn là 1 mối quan hệ đa chiều ?o có qua có lại?.
    Màu vàng
    Bạn mong: Một tương lai tươi sáng
    Có phải bạn đang mơ ước kiếm được nhiều tiền, đi xe mui trần và có cô/anh người yêu thật hot? Đây là một ao ước ?ođại trà? mà đa số những bạn đang trẻ đang hướng đến. Tốt thôi, nhưng đừng quá phụ thuộc và tạo cho mình áp lực.
    Đa số các teen thường thầy mình thật xấu xí, tồi tệ, ra sức cải thiện điểm yếu nhưng kết quà vẫn về mo. Vậy tại sao không làm ngược lại nhi? Tìm ra thế mạnh của mình và phát huy nó còn nhanh và hiệu quả hơn nhiều. Từ đó, bạn sẽ dần dần vẽ lên một tương lai tươi sang và khả thi của bạn. Cũng nên nhớ rằng, một tương lai tươi sáng cũng thay đổi theo suy nghĩ và dộ tuổi của bạn. Vì thế đừng dại dột tạo ra cho mình cái khung chật hẹp rồi nhất mực nhồi nhét cuộc sống bạn vào cái khung ấy.
    Ngoài ra hãy thiết lập cho mình những mục tiêu ngay từ bây giờ và thực hiện dần từ những việc nhỏ nhất. Luôn tâm niệm: ?oBạn là ai? Bạn thích gì? và Bạn muốn gì??, nếu giải quyết được 3 câu hỏi trên thì con đường thành công của bạn ngay trước mắt thôi.
    Màu Hồng
    Bạn nên luôn: Sống tích cực vì mọi người
    Đối với bạn, hạnh phúc của bạn là được thấy hạnh phúc của những người xung quanh. Nhưng hãy chú ý đến cách thức bạn đem đến hạnh phúc cho người khác. Liệu bạn đang làm họ hạnh phúc như họ muốn hay làm đang áp đặt hạnh phúc theo kiểu của bạn vào họ? Ví dụ bạn bắt em bạn phải để tóc dài vì như thế mới xinh trong khi em bạn lại thích cắt tóc ngắn cho nghịch ngợm. Hoăc bạn vui vì ủng hộ từ thiện cho trẻ em nghèo nhưng rồi bạn ấm ức và cảm thấy hụt hẫng khi tình hình là vẫn còn rất nhiều em nghèo. Xem như việc làm của bạn chẳng có ý nghĩa nào! Sai lầm đấy. Hãy nhớ bạn chỉ là một cá thể và một khi nhiều cá thể như bạn cùng cố gắng khắc phục một vấn đề, thời gian sẽ là câu trả lời cho thành công. Chính vì thế, hãy vững tin hơn về những việc bạn đang làm, và nên nghĩ đến việc người khác quan niệm thế nào là hạnh phúc chứ không phải bạn.
    TUẤN KHANH (Tổng hợp từ Cosmo)
    nguồn: http://blog.360.yahoo.com/blog-KuKLsac5cpm4K8oiaffE?p=7990
  4. vitop

vitop Thành viên mới

Thanks em!
    Cảm ơn em! Chị sẽ cố gắng để nó sống thọ thọ một chút
  5. luc_thao

luc_thao Thành viên mới

KO KO KO >>HIÊU GI:D
    không hiểu:D là cái gì sống thọ
    cái gì là ...nó:D
  6. vitop

vitop Thành viên mới

Cùng check mức độ stress của mình nhé!
    Hãy tưởng tượng bạn phải giặt quần áo và phơi quần áo bằng tay. Quần áo bẩn đã chất đống lên rồi và bạn rất cần phải giặt là xong hôm nay. Nhưng khi nhìn lên trời, có vài cụm mây đen trông có vẻ như là sắp mưa. Bạn sẽ suy nghĩ gì ngay lúc này?
    1. Ôi không, đùa đấy à? Chẳng lẽ phải đợi đến mai? Lấy gì để mặc đây?
    2. Đợi 1 tí xem trời có sáng sủa ra tí nào không...
    3. Chắc chẳng giặt giũ gì hết cả.
    4. Sẽ phơi phóng, giặt giũ cho xong dù có mưa hay là không!
    Bạn chọn xong chưa Mình cùng xem đáp án nhé
    Lời diễn giải
    Khi bạn thêm chuyện thời tiết xấu vào trường đọan công việc nặng nhọc ở nhà, bạn đã có một ví dụ tuyệt vời cho những căng thẳng stress mà bạn vẫn thường phải đối mặt hàng ngày. Câu trả lời như là một chiếc đồng hồ chuyên đo độ xì trét của bạn. (màn hình sẵn sàng)
    1.Ôi không, đùa đấy à? Chẳng lẽ phải đợi đến mai? Lấy gì để mặc đây?
    Mức độ stress: 80. Bạn đã để cho mọi thứ dù nhỏ nhất chui vào cuộc sống của mình và bây giờ thì kể cả những phiền hà bé bằng móng tay cũng làm cho bạn căng thẳng cả ngày. Đã đến lúc bạn nên nghỉ xả hơn trước khi những điều này ảnh hưởng đến sức khoẻ của bạn đấy.
    2.Đợi 1 tí xem trời có sáng sủa ra tí nào không...
    Mức độ stress: 50. Bạn không để stress lấn át áp đảo cuộc sống của mình và bạn biết cách điều chỉnh mọi thứ theo hướng lạc quan khi chúng không đi theo đúng như kế hoạch. Hãy cứ tiếp tục vui vẻ giải quyết những vấn để mà bạn thừa sức giải quyết, rồi bạn sẽ ổn cả thôi. Hãy nhớ là không phải tất cả stress đều là xấu. Hãy để những căng thẳng của cuộc sống trở thành động lực thúc đẩy bạn.
    3.Thôi thì chẳng giặt giũ gì hết cả.
    Mức độ stress: Gần như 0. Bạn không để những vấn đề nhỏ làm phiền lòng mình và cũng chẳng bao giờ nhìn thấy việc gì mà phải lo lắng. Có vẻ như bạn có một lý thuyết là: Dễ dàng hóa mọi việc. Đúng là lo lắng cũng chẳng làm cho trời tạnh mưa.
    4.Sẽ phơi phóng, giặt giũ cho xong dù có mưa hay là không!
    Mức độ stress: Gần 100. Bạn cảm thấy quá căng thẳng đến nỗi mà quyết định phớt lờ hết thảy thực tế để mà chinh phục những điều phi thực tế nhất. Và khi thất bại, bạn lại kết thúc với một vấn đề còn to hơn và căng thắng hơn cả cái trước đó. Nếu bạn nghỉ ngơi và thư giãn một chút, bạn sẽ thấy mình đã lãng phí rất nhiều công sức. Chậm lại và nghĩ mọi thứ đơn giản. Nếu phải mặc lại cái quần này thêm 1 ngày nữa cũng có sao đâu mà!
    The Game of Self- Discovery của tác giả Nhật Bản Tadahiko Nagao và Isamu Saito. (Thùy Minh dịch)
  7. SaharaSign

SaharaSign Thành viên mới

ĐIỀU GÌ LÀM BẠN HẠNH PHÚC?
    BƯỚC 1: ĐIỀU GÌ BẠN THỰC SỰ MUỐN?
    Hãy tự cho điểm từ 1 đến 5:
    5: Tôi đang ao ước điều này.
    4: Tôi sẽ vui lắm nếu được như vậy.
    3: Một cảm giác dễ chịu.
    2: Bình thường thôi
    1: Chán òm
    1- · Vừa nhồm nhoàm ăn sáng, vừa lên lịch những việc cần làm trong ngày
    4- · Bọn bạn thân tổ chức một bữa tiệc bất ngờ đúng ngày sinh nhật bạn
    5- · Nhận được một cái ôm thật chặt và đầy tình cảm từ mẹ ?
    2- · Lên lịch tập thể dục để giữ ?ophom? 3 ngày/tuần ??
    2- · Được thăng chức (từ tổ viên lên tổ trưởng chẳng hạn) ??
    3- · Ngả ngốn thật thoải mái ở phòng riêng, vừa xem DVD vừa nhăm nhi bỏng ngô và coca ?
    5- · Nhìn thấy nụ cươì sáng bừng của cô bạn thân khi bạn tặng nhóc một món quà nhỏ?
    5- · Làm lành với người ấy sau một trận cãi vã kịch liệt ??
    3- · Thấy khỏe re trong khi mùa đông đã về và mũi ai cũng biến thành vòi nước? ??
    3- · Tự tay sửa cái đèn đã hư, chẳng cần nhờ vả ai cả ??
    4- · Được cô giáo khen nức mũi trước lớp ??
    3- · Giúp nhỏ bạn thân giải quyết ráo riết mọi vấn đề rắc rối đang làm cô ấy ũ rũ ??
    5- · Là người đầu tiên khám phá ra 1 hòn đảo chưa ai đặt chân đến
    4- · Kế hoạch party cho cả lớp được các thành viên và cô chủ nhiệm đánh giá cao và khả thi ??
    4- · Giúp một đứa trẻ đi lạc tìm thấy mẹ ??
    5- · Điểm thi cao nhất lớp ??
    4- · Được thầy chủ nhiệm mới tin tưởng giao cho chức lớp trưởng ??
    1- · Tốn 1 khoản kha khá để được thư giãn ỡ spa ??
    2- · Kiểm tra điện thoại và phát hiện có 3 tin nhắn mới ?
    5- · Ngủ nướng đến tận 12h trưa vào ngày Chủ nhật ??
    4- · Có 1 ngày vui đùa cùng đứa cháu thỏa thích tại vườn bách thú
    2- · Cô khen hết lời trong ?sổ học bạ ??
    5- · Vẫn đầy năng lượng sau một ngày học tập mệt mỏi ??
    5- · Đập ống heo và thấy có thật nhiều tiền ??
    3- · ăn được món mà bạn đã thòm thèm trong suốt 3 ngày qua ??
    4- · Quen với một cô bạn mới và nhận thấy cả hai có nhiều sở thích rất hợp cạ nhau ??
    4- · Nhận được một lẵng hoa với dòng chữ ?oCám ơn tình bạn? từ gã bạn thân chí cốt ??
    (Cái này khó hiểu quá, rốt cuộc là muốn cho điểm cảm giác hay là cho điểm việc ngồi cạnh người bạn thích zị)· Cảm giác tim đập nhanh, khó thở và tức ngực khi ngồi cạnh chàng (nàng) mà bạn thích ??
    4- · Được đứa bạn thân chia sẽ những bí mật ??
    5- · Nói được tiếng Pháp cơ bản chỉ sau 1 tuần học ??
  8. vitop

vitop Thành viên mới

Kokology Cinderella Story
    Câu chuyện sướng trước khổ sau, giấc mơ có thật của Cô nàng lọ lem được coi là một trong những chuyện cổ tích kinh điển . Trong tất cả khung cảnh của câu chuyện, bạn nhớ nhất cảnh nào?
    1. Cô bé Lọ Lem khổ sở trong tay của mụ dì ghẻ độc ác
    2. Cô bé Lọ Lem biến thành một nàng công chúa xinh đẹp dưới sự gíup đỡ của bà tiên.
    3. Cô bé Lọ Lem đánh rơi mất chiếc giày của mình ở bậc thềm cung điện khi chuông đồng hồ chuyển 12 tiếng.
    4. Khung cảnh hoàng tử tìm thấy Lọ Lem và thử chiếc giày vừa khít vào chân Lọ Lem.
    Mọi người chọn được phương án nào chưa Sau đây là lời diễn giải:
    Tại sao bạn lại nhớ cảnh này nhất? Phân tích kỹ hơn về chi tiết của mỗi cảnh sẽ cho thấy sự lựa chọn của bạn sẽ cho thấy những liên quan tương đồng đến nhược điểm lớn nhất của bạn.
    1. Cô bé Lọ Lem khổ sở trong tay của mụ dì ghẻ độc ác
    Ý nghĩ rằng cô bé Lọ Lem tội nghiệp đang lau chùi dọn dẹp sàn nhà trong khi bà mẹ kế và hai cô chị đang cay nghiệt chửi rủa gợi lên một cảm giác thương tiếc. Nhưng đằng sau cảm giác thương cảm này lại che giấu một sự tự cao và tự hào ngấm ngầm. Bạn ghi nhớ cảnh này theo cách nó làm cho bạn cảm thấy mình cao hơn nguời khác. Cũng tốt đẹp khi bạn nhìn xuống dưới với một con mắt dịu dàng, nhưng hãy cân bằng sự nhạy cảm để không phải lúc nào bạn cũng nhìn xuống dưới và coi nhẹ người khác.
    1. Cô bé Lọ Lem biến thành một nàng công chúa xinh đẹp dưới sự gíup đỡ của bà tiên.
    Với chỉ một cái vẩy tay của chiếc đũa thần, bà tiên đã biến Lọ Lem thành một cô công chúa kiều diễm và sau đó, toàn bộ thế giới của cô đã thay đổi. Nhưng ở trong cuộc sống hiện tại, mọi việc chẳng bao giờ dễ dàng như thế. Có lẽ lỗi lớn nhất của bạn chính là bạn gần như mù mờ với những câu hỏi đòi hỏi thực hành và bạn gần như không biết sắp xếp thời gian và hệ quả... Bạn hình như quên mất rằng chẳng có bà tiên nào cứu bạn ra khỏi những vấn đề mà bạn tự gây ra cả.
    1. Cô bé Lọ Lem đánh rơi mất chiếc giày của mình ở bậc thềm cung điện khi chuông đồng hồ chuyển 12 tiếng.
    Khung cảnh này trở thành một ấn tượng mạnh đối với bạn vì nó gây cho bạn cảm giác độc lập với người khác. Thật dễ dàng để bắt gặp bạn cuống quýt bỏ chạy khi gặp một vấn đề nào đó, bỏ lại những vấn đề còn dang dở, những câu hỏi chưa được trả lời. Rõ ràng là mọi thứ thật đơn giản khi sống dựa vào người khác, nhưng chỉ được một thời gian ngắn thôi. Rồi sẽ đến lúc bạn phải tự mình đối mặt thôi.
    1. Khung cảnh hoàng tử tìm thấy Lọ Lem và thử chiếc giày vừa khít vào chân Lọ Lem.
    Hầu hết mọi người đều thích những kết thúc có hậu và bạn tự tưởng tượng mình trong đó. Và vì thế che giấu đi những vẫn đề của mình. Bạn là người dễ dàng thoả nguyện với những gì đơn giản, ở mức trung bình. Tất cả mọi thứ bạn hy vọng trong cuộc sống là một công việc trung bình, một đồng lương trung bình , bạn bè bình thường, gia đình bình thường, những đứa trẻ bình thường. Nên tiếp tục làm việc để khám phá nhiều hơn về bạn nhé! Hãy nhớ, bạn là Một, là Riêng, là Duy nhất.
    The Game of Self- Discovery của tác giả Nhật Bản Tadahiko Nagao và Isamu Saito. (Thùy Minh dịch)
  9. vitop

vitop Thành viên mới

Hãy nhớ là lựa chọn trước phương án của mình rồi hãy xem đáp án nhé.
    Chúc các bạn luôn vui!
    1. Chiếc bánh không nhân
    Cuộc sống là một chuỗi những bất ngờ nối tiếp nhau. Có những ngày, may mắn liên tục mỉm cười với bạn, cũng có những lúc điều xui xẻo cứ liên tục xảy ra. Nhưng cho dù những chuyện bạn gặp xấu hay tốt, nó đều góp phần làm cho cuộc sống của bạn muôn màu muôn vẻ, mặc dù chẳng ai thích gặp xui xẻo.
    Hãy tưởng tượng hôm nay là một ngày không mấy thú vị như thế. Trong buổi sinh nhật, có một món bánh mà bạn vô cùng yêu thích: bánh nhân mứt cam. Mỗi người được mời một chiếc, loại đặt riêng từ một tiệm bánh nổi tiếng nhất trong thành phố. Bạn thích thủ lấy một chiếc cho mình và?
    Vì khi cắn một miếng chiếc bánh bạn vừa lấy cho mình, bạn phát hiện ra rằng nó thiếu mất phần nguyên liệu đặc biệt nhất: nhân mứt cam. Thật là xui xẻo. Bạn sẽ làm gì trong tình huống kì cục này?
    1. Đi tìm chỗ để khay bánh để đổi lại một cái bánh khác cho mình.
    2. Tự nhủ ?oChuyện này cũng bình thường thôi mà!? và tiếp tục ăn nốt cái bánh không nhân đó.
    3. Không ăn cái bánh đó nữa và chuyển sang một món khác. Trong bữa tiệc sinh nhật còn rất nhiều món ngon.
    4. Cố nhét vào bên trong cái bánh một thứ gì khác, mứt nho hay mứt dâu chẳng hạn, để cái bánh ngon hơn.
    Lời diễn giải:
    Đáp án cho trắc nghiệm này hẳn sẽ làm cho bạn hết sức ngạc nhiên. Vì những lựa chọn của bạn trong tình huống xui xẻo không mong đợi như thế này sẽ thể hiện vai trò của bạn trong lòng bạn bè xung quanh. Nào h?y xem chiếc bánh không nhân nói gì về bạn?
    1. Bạn là một người biết xét đoán và không hề bị đánh lạc hướng bởi những sự việc kì quặc bất ngờ xảy ra. Bạn bè có thể trông cậy vào bạn khi có sự kiện gì đột xuất vì bạn luôn là người bình tĩnh có cái nhìn sáng suốt nhất. Tuy nhiên, bạn không phải là người lãnh đạo. Bạn hợp với vai trò một quân sư lạnh lùng và thông minh hơn.
    2. Bạn kiên nhẫn và linh hoạt trước mọi tình huống, sẵn sàng đón nhận mọi điều mà số phận mang lại cho bạn. Chính vì thế bạn hoà đồng và thích nghi rất nhanh. Và đó cũng là lí do khiền bạn trở thành chất keo kết dính bạn bè lại với nhau. Tuy nhiên, do bạn không bao giờ tạo ra một xáo trộn nào nên vai trò của bạn đôi khi mờ nhạt và tụt lại phía sau so với bạn bè mình. Nhưng hãy yên tâm. Mọi người cần bạn như cần không khí vậy. Khi bạn ở đó họ có thể không đề cập đến bạn, nhưng khi bạn biến mất, mọi người sẽ quýnh quáng lên ngay.
    3. Ra quyết định nhanh chóng và hành động mau lẹ ?" bạn đúng là nhà lãnh đạo của bất kì nhóm nào. Trong mọi tình huống, dù có những điều bất ngờ làm cho mọi chuyện ra khỏi tầm kiểm soát, bạn luôn vững tay chèo lái con thuyền đến chỗ an toàn. Vì thế, mọi người luôn lắng nghe bạn. Họ tin vào sự quyết đoán của bạn.
    4. Bạn đúng là một ?ocây sáng kiến? khi mà lúc nào cũng ấp ủ rất nhiều những sáng tạo đột phá. Có bạn, mọi chuyện đều được nhìn nhận và xử lí theo những cách rất riêng và mới mẻ. Đôi lúc mọi người đánh giá những sáng tạo của bạn như một sự rắc rối, bởi đi kèm với nó là một vẻ ngoài khá lập dị (từ cái TÔI lớn mà ra). Nhưng bạn bè vẫn rất thích ở bên cạnh bạn. Bạn làm cho cuộc sống của họ thật thú vị.
    2. Tách cafe gọi nhầm
    Hãy tưởng tượng bạn vừa ngồi vào một quán cafe long lanh và chuẩn bị gọi cho mình một bữa tối ngon miệng. Cô bồi bàn xinh đẹp và lịch sự đã có mặt, sẵn sàng ghi món khi bạn xem xong cuốn menu của nhà hàng. Không suy nghĩ lâu, bạn yêu cầu 1 chiếc bánh sandwich và 1 tách cafe nóng cho mình. Nhưng khi cô bồi bàn xinh đẹp vừa đi khỏi, bạn chợt nhận ra rằng điều mình thực sự muốn bây giờ phải là một tách chocolate nóng cơ. Bạn sẽ làm gì trong tình huống này?
    1. Tiếp tục nghía cái thực đơn, trong bụng thầm nghĩ đến hương vị mê ly của tách chocolate nóng.
    2. Nhìn quanh xem cô bồi bàn sắp trở lại hay chưa.
    3. Đứng lên tìm cô bồi bàn để đổi lại món đã gọi.
    4. Thôi, đã lỡ gọi cafe rồi thì đành ngồi chờ vậy.
    Lời diễn giải:
    Thật thú vị là cách bạn ứng xử trong tình huống gọi nhầm món lại thể hiện cách bạn phản ứng khi một mối quan hệ kết thúc. Câu trả lời của bạn trong tình huống này cũng cho thấy bạn sẽ khóc bao lâu vì câu ?osay goodbye?.
    1. Mối quan hệ đã rạn nứt. Nhưng bạn lại không biết khi nào mình cần dừng lại và chủ động chấm dứt trước khi mọi chuyện trở nên tồi tệ hơn. Bạn cứ sống mãi trong mộng tưởng rằng thời huy hoàng của tình yêu ấy sẽ quay trở lại. Tuy nhiên, thực tế hiển hiện là, bạn đã gọi cafe chứ không phải chocolate. Và nếu như bạn không chủ động gọi lại món thì bạn vẫn cứ phải uống cafe thôi.
    2. Sự đổ vỡ trong mối tình ấy chẳng phải là nguyên nhân làm bạn cảm thấy khó chịu. Hoặc là bạn thuộc tuýp người ngại cãi cọ hay tranh luận nên bạn dễ dàng để cho mối tình ấy trôi vào dĩ vãng. Hoặc là bạn chẳng có tí tình cảm thực sự nào với người ấy cả. Điều duy nhất mà bạn quan tâm là mọi người xung quanh đang xì xào nhỏ to về chuyện bạn bị bỏ rơi.
    3. Bạn phản ứng có vẻ bình tĩnh trước sự việc. Nhưng thực ra điều đó thể hiện rằng bạn không thể tin được là chuyện này lại có thể xảy ra với mình. Bạn an ủi mình rằng ?oKhông sao, mọi chuyện vẫn còn có thể cứu vãn được!? và tìm mọi cách để cải thiện hiện thực.Tuy nhiên, chuyện tình cảm nhiều khi không thể khiên cưỡng được. Hãy tìm cho mình một công việc nào đó để quên đi chuyện cũ. Và cứ uống thử cafe xem, biết đâu nó còn hợp với bạn hơn là chocolate nóng đấy.
    4. Quan điểm của bạn là ?oWhat will be will be?. Bạn chấp nhận hiện thực và để cho quá khứ trôi đi. Bạn tự an ủi mình bằng ly cafe, và chắc chắn lần sau bạn sẽ nhớ gọi đúng món chocolate nóng. Vẫn còn có lần sau mà.
    3. Vẽ con heo
    Chuẩn bị giấy bút và sau đó vẽ một con heo.
    Đáp án
    Càng ở phần trên của tờ giấy, bạn là người tích cực và lạc quan.
    Ở phần giữa của tờ giấy, bạn là người khá thực tế
    Càng ở phần cuối tờ giấy, bạn càng bi quan và có xu hướng cư xử hơi tiêu cực.
    Mặt quay về phiá bên trái, bạn tin vào truyền thống, rất thân thiện và giỏi nhớ... ngày!
    Mặt quay về phía bên phải, bạn là người sáng tạo, năng động nhưng ít hướng nội, quan tâm đến gia đình hoặc cực kỳ hiếm quan tâm đến ngày tháng.
    Mặt chính diện, bạn là người thẳng thắn, thích công bằng, không bao giờ sợ hãi hay né tránh tranh luận.
    Nếu con heo có nhiều chi tiết, bạn là người tỉ mỉ, cẩn thận và ít tin người.
    Ít chi tiết, bạn là người sống theo cảm xúc, hơi ngây thơ, ít quan tâm về chi tiết và thích mạo hiểm.
    Với ít hơn 4 chân, bạn cảm thấy bất ổn hoặc đang sống trong một thời gian có nhiều sự thau đổi lớn.
    Với đủ bốn chân, bạn là người luôn thăng bằng nhưng bảo thủ, luôn trung thành với quan điểm của mình.
    Kích cỡ của đôi ta chứng minh bạn là người lắng nghe người khác hay là không. Tai càng to càng tốt.
    Độ dài của chiếc đuôi thể hiện chất lượng tình cảm và sự lãng mạn của bạn với người yêu.
    (Sưu tầm)
  10. SaharaSign

SaharaSign Thành viên mới

1. Chiếc bánh không nhân
    4. Bạn đúng là một ?ocây sáng kiến? khi mà lúc nào cũng ấp ủ rất nhiều những sáng tạo đột phá. Có bạn, mọi chuyện đều được nhìn nhận và xử lí theo những cách rất riêng và mới mẻ. Đôi lúc mọi người đánh giá những sáng tạo của bạn như một sự rắc rối, bởi đi kèm với nó là một vẻ ngoài khá lập dị (từ cái TÔI lớn mà ra). Nhưng bạn bè vẫn rất thích ở bên cạnh bạn. Bạn làm cho cuộc sống của họ thật thú vị.
    Hôm nay, sáng kiến của em đã làm hại em, mặc dù kết quả ra chính xác nhưng vẫn bị bác bỏ vì không đúng công thức đã học.
    2. Tách cafe gọi nhầm
    3. Bạn phản ứng có vẻ bình tĩnh trước sự việc. Nhưng thực ra điều đó thể hiện rằng bạn không thể tin được là chuyện này lại có thể xảy ra với mình. Bạn an ủi mình rằng ?oKhông sao, mọi chuyện vẫn còn có thể cứu vãn được!? và tìm mọi cách để cải thiện hiện thực.Tuy nhiên, chuyện tình cảm nhiều khi không thể khiên cưỡng được. Hãy tìm cho mình một công việc nào đó để quên đi chuyện cũ. Và cứ uống thử cafe xem, biết đâu nó còn hợp với bạn hơn là chocolate nóng đấy.

Tớ mà thích thì rất khó thay đổi, nhưng khi thay đổi thì rất khó chấp nhận cái mình không thích. Nếu việc đổi lại ly chocolate ấy chả ảnh hưởng đến hoà bình thế giới thì tớ vẫn cứ đổi
    3. Vẽ con heo (đôi khi hay vẽ bậy, nên trả lời luôn)
    Càng ở phần trên của tờ giấy, bạn là người tích cực và lạc quan. Dóc, không đúng 100%

Mặt chính diện, bạn là người thẳng thắn, thích công bằng, không bao giờ sợ hãi hay né tránh tranh luận. Ý bẩu tớ hiếu chiến thì nói nhá
    Ít chi tiết, bạn là người sống theo cảm xúc, hơi ngây thơ, ít quan tâm về chi tiết và thích mạo hiểm. Đã ngây thơ lại còn thích mạo hiểm, đúng là đại ngốc. Mình đó hả trời

Với ít hơn 4 chân, bạn cảm thấy bất ổn hoặc đang sống trong một thời gian có nhiều sự thau đổi lớn. (toàn vẽ đầu heo không à, chắc là không có tý ổn định nào rồi)
    Kích cỡ của đôi tai chứng minh bạn là người lắng nghe người khác hay là không. Tai càng to càng tốt. (Tai heo phải to chứ)
    Độ dài của chiếc đuôi thể hiện chất lượng tình cảm và sự lãng mạn của bạn với người yêu. (Không có đuôi luôn á)