1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kỷ niệm 40 năm cuộc tổng tiến công và nổi dậy Tết Mậu Thân

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi terahezt, 18/01/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Anonymous_boy

Anonymous_boy Thành viên mới

bây giờ em mới đc đọc hết bài thơ. thật là xúc động (em vote bác 5 sao rồi)
    Cho em hỏi 1 chút: Số lượng các chiến sĩ đặc công tấn công vào DSQ Mỹ ở SG vụ Mậu Thân này là bao nhiêu? Em nhớ là 106, ko biết có đúng ko
  2. TVinh

TVinh Thành viên rất tích cực

Bác mất sớm cũng vì cái năm 68 này,đây có lẽ là sai lầm của bác Duẩn khi không đánh giá hết tình hình
  3. sinhnhamtk

sinhnhamtk Thành viên mới

Năm 1968 có lẽ đã trở thành bước ngoặt của chiến tranh, cơ mà theo nghĩa ngược lại.
    Hầu hết cơ sở Đảng ở miền Nam bị lộ và cũng (gần như) là kết thúc công cuộc chiến tranh du kích, khủng bố của Đảng trong lòng VNCH. Lẽ ra sau đợt này, Mỹ và VNCH đã có thể lật lại thế cờ, bằng cách tiếp tục tăng viện hơn nữa để đánh tung toé ra khắp Đông Dương, phong toả cảng Hải phòng, bao vây miền Bắc ... thì có thể đã ép Đảng ta ngừng chiến. như dự định của tướng Westmoreland
    Tiếc rằng bọn dân đen tư bản dốt nát và cải lương, chỉ vì mấy bức ảnh, mấy cuốn phim vớ vẩn đã sợ tè cả ra quần mà nhao nhao đòi chính phủ rút quân.bỏ lỡ cơ hội bằng vàng của dân tộc chúng ta
    Hoặc ít ra, sau khi đã bắt Đảng ta từ bỏ sở trường khủng bố, du kích của mình mà đánh nhau bằng quân chính quy, chỉ cần không rút đi là liên quân Mỹ-Việt-Hàn-Phi-Thái-Úc.... đã có thể bảo vệ miền Nam thêm nhiều năm nữa, và chỉ cần tới năm 72 là Liên Xô đã bắt đầu khủng hoảng, năm 79 thì TQ cải cách rồi, miền Bắc của chúng em sau khi bác Duẩn băng hà và nền kinh tế nhảy dù thì sớm muộn sẽ sát nhập trở lại với miền Nam tự do và yêu dấu; như vùng đất này đã từng hào phóng đón nhận những đồng bào Bắc Kỳ trên đường tìm tự do cách đấy 30 năm.
    Với 1 chế độ nhân bản như vầy thì các bác lãnh đạo khỏi lo bị đi tù, non sông sẽ liền 1 dải mà không cần súng ống, máu me gì sất
    Được sinhnhamtk sửa chữa / chuyển vào 01:41 ngày 20/01/2008
  4. a2p2t

a2p2t Thành viên mới

Những bạn như nguyentin rất hay đưa ra những giả thuyết, chẳng ăn nhập gì với lịch sử. Xin trích lại bài tớ viết ở
    http://www9.ttvnol.com/forum/gdqp/Khang-chien-chong-My-va-nhung-dieu-chua-biet/933205/trang-38.ttvn
    Đánh Mậu Thân lần 2 đúng là có mục đích chính trị thật, tuy nhiên sai lầm (như một số báo cáo mà một số bác đưa ra ở đây) có thể là đánh giá sai về lực lượng tương quan????
  5. 3e87d50

3e87d50 Thành viên mới

hà hà, vụ Mậu Thân các cụ nhà mình hoang tưởng, cũng giống như sau này thèng Pônpốt dream 1 người CPC diệt 10 ngừơi VN. rốt cuộc pônpốt tàn đời ở Palin hay Alongvênh ( cái này ko nhớ).
    Ai đời lại tin tưởng vào thanh niên học sinh xì gòn cầm súng oánh chế độ xì gòn ngay tại xì gòn. mà sao vụ này Tướng Giáp ko can thiệp nhỉ ?( có đúng là ko can thiệp hay có nhưng là thiểu số ?!???)
    còn đợt 2 và 3 thì ông Võ Văn Kiệt phản đối nhưng cũng ko có quyền nên ............. mà gười Việt mình cũng cay cú khi ăn đòn đau và làm càn lại ? ( đọc thấy vậy )
    nói chung vụ MT em ko ủng hộ về mặt chiến thuật ! còn chiến lược nếu có thì em cho là sai lầm !
    các cụ nhà mình cần 1 ngừơi có tư duy như Đặng Tiểu Bình cho dù em ghét Đặng ! các bạn có bíêt em xi Đặng Diễm Quỳnh ko ?
  6. hungdao101

hungdao101 Thành viên quen thuộc

To:sinhnhamtk
    Nếu bạn còng là người Việt Nam thì nên xem kại cách suy nghĩ của mình về dân tộc và đất nước mỗi khi post bài lên đây.Cám ơn
  7. selene0802

selene0802 Thành viên mới

Ai bảo bác cái Vàng là ko có "?? sang em, em cho bác mượn sách nè, "Tuổi trẻ Sài gòn, mậu thân 1968" có cà học sinh cấp 3 nhé
  8. selene0802

selene0802 Thành viên mới

Những kẻ bại trận thì nói gì chả được, nhỉ , rặt 1 lũ AQ, chỉ bíêt tự sướng bằng niềm tin, tấc đất cắm cờ còn không có, bày đặt
  9. Gerpard

Gerpard Thành viên mới

Em vẫn nghe mấy thằng VNCH nói về cái vụ thảm sát gì đó ở Huế trong cuộc tổng tiến công Mậu Thân này......thực hư thế nào hả các bác?
  10. caytrevietnam

caytrevietnam Thành viên mới

À chúng nó nói là quân giải phóng vào tóm các sĩ quan, viên chức của chế độ SG rồi đem đi thủ tiêu, xác chôn trong nhiều nấm mộ tập thể...Chúng còn nói 1 số "tên chỉ điểm" dẫn lính giải phóng đi bắt bớ, rồi lại ngồi tại tòa xét xử tội trạng của những "người bị oan" trong dó thấy chúng nó hay nói đến ông Hoàng Phủ Ngọc Tường, Nguyễn Đắc Xuân...Trên 1 số web của các chú chống + còn trưng ra cả những bức ảnh nói về tội ác của quân + sản đó..