1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kỷ niệm Quảng Bình

Chủ đề trong 'Quảng Bình' bởi Idecghin, 17/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Idecghin

Idecghin Thành viên mới

Kỷ niệm Quảng Bình

Chớp 1: Buổi tối đầu tiên

Tớ vào đất Quảng Bình lần đầu tiên trong chuyến đi thực tế đến Huế. Đêm đầu tiên của ngày đầu tiên của chuyến đi xa hơn 500km đầu tiên, chúng tớ hạ cánh an toàn ở Khách sạn Nhật Lệ.

Ấn tượng của tớ lúc ấy là cửa sông Nhật Lệ với những dải cát vàng óng và biển tung bọt trắng xóa. Thật là một khung cảnh không có trong thư viện ảnh trong trí óc một đứa con gái miền trung du như tớ. Tự nhủ ăn uống xong sẽ rủ nhau ra bờ cát nghịch nước.

Đêm về trên sông như quét một màu trầm lên bức tường trước mặt. Chúng tớ kéo nhau ra phía sông và biển gặp nhau. Không bãi cát, không xanh ngắt và bọt tung trắng xóa. Thủy triều đã lên. Và tớ đã thấy thật ngốc nghếch khi nhận ra mình chẳng hiểu gì về biển.

Món ốc xào cay xè và béo ngậy. Cả chân gà nướng. Tớ thú nhận sự phá hoại môi trường khi vứt một mẩu xương gà xuống sông. Bờ kè sông không có thanh chắn. Gió ***g lộng thổi. Mát không thể tưởng tượng được.... Chúng tớ kéo nhau leo lên những bậc thang dẫn lên ngọn hải đăng, lại là ngọn hải đăng đầu tiên. Ở đó có một anh chàng người Hải Phòng, cùng quê với một đứa bạn cùng phòng tớ (không biết anh ta giờ có còn ở đó nữa không), anh ta nhất quyết không cho chúng tớ lên xem cái đèn biển nó hình thù ra sao....

Đò ơi.... ơi đò.... ơi!... Tiếng tớ gào vang trên sông đó, không phải giọng đò đưa thơ mộng của ai đâu. Tớ đáp trả tiếng radio vọng sang từ bên "nớ". Dập dềnh nước, dập dềnh những âm thanh của gió vỡ vào mặt sóng. Những chiếc thuyền nhỏ im lìm vào đêm. Tớ cũng vào giường. Và ngủ sau một ngày say xe mê mệt...

Tớ đã bị thủy triều đuổi chạy không kịp đấy! Các bạn có tin không?....

Được Idecghin sửa chữa / chuyển vào 10:45 ngày 17/03/2006
  2. Idecghin

Idecghin Thành viên mới

Chớp 2: Buổi sáng tinh sương
    Tớ thường không ngủ được nhiều vì lạ nhà. Tuy nhiên đêm qua tớ đã đánh một giấc say bí tỉ. Chắc tại mệt vì những háo hức của vô số cái đầu tiên. Tớ cũng không thể ngủ thêm được vì phải chuẩn bị khởi hành (đấy là theo lời thầy giáo phụ trách đoàn). Thế là tớ dậy vào cái lúc trời mới đang tờ mờ sáng. Nhón chân ra khỏi chăn mới thấy lạnh. Quái lạ, trời trở gió và lạnh ngay được, buốt tê tái chả khác gì cái rét Hà thành.
    Tớ không nhớ rõ lắm là buổi sáng hôm đó có nhiều sương không nữa. Hình như có, vì ảnh tớ chụp với nhóc bạn bên kè đá bờ sông hơi mờ ảo. Có cái dây leo gì bò lằng nhằng trên mặt đất đến chín mươi mấy phần trăm là cát trước cửa khách sạn và.... A! muống biển: ?oChào sóng vỗ bờ... chào em ... chào em....?. Đúng là làn gió mát ru thật. Tớ có thể đứng cả đời trong một buổi sáng trong lành như thế!
    Ô, nhưng đó là điểu không thể, tớ phải tiếp tục cuộc hành trình. Hành trình đó mở đầu bằng việc chúng tớ rủ nhau ra chợ Đồng Hới ngay gần khách sạn để ăn sáng. Không kịp để xem những thuyền cá đang vào bến, không kịp để xem thế nào là một con cá biển tươi roi rói, không kịp để biết mình có thể bị đau bụng sau khi ăn xong món phở hay bún gì đó, nhưng kịp để sà vào hàng ngô luộc với những bắp hạt đều đặn, đỏ ngậy, và tớ đã kịp để quay ra sau khi tào tháo đuổi chạy chối chết về khách sạn, kịp để thấy con bé bạn cùng phòng, cùng lớp, cùng quê, cùng một bếp ăn với mình khóc bù lu bù loa: ?omất hết rồi, Gấu ơi, mất hết rồi?.... Hết ở đây có nghĩa là số money tớ và nó chung vào ăn uống, số money nó mang đi tiêu xài và số giấy tờ gọi là tùy thân của nó... đã qua đời đổi chủ sau khi nó sơ ý không giữ chặt túi áo khi chọn những hạt ngô. Trên xe ôtô rời Đồng Hới chúng tớ đã làm điếu văn cho những bắp ngô trị giá gấp đôi một tháng học bổng ấy.
    ..................................
    Không ở lại làm gì được, chúng tớ gom nhau lại đi tiếp hành trình. Và tất cả trở thành kỉ niệm: Buổi tối đầu tiên, buổi tối 8-3 không được bọn con trai tặng hoa hoét gì cả vì chúng nó rủ nhau vào thành (tức thị xã Đồng Hới lúc bấy giờ) uống nước. Buổi sáng sương dần tan và những giọt nước mắt tiếc của. Con bé cùng nhiều thứ ấy thậm chí đã cùng chung cả một người anh kết nghĩa với tớ, và suýt nữa thì bọn bạn bè anh em đã tưởng vì nó mà anh em chúng tớ hỏng chuyện, cái chuyện mà với tớ hồi đó dường như lúc nào cũng phải cố gắng xem như chưa bao giờ có giữa hai anh em tớ. Nó, con bé ấy cũng là một kỷ niệm.
    Chỉ có một điều không trôi vào kỷ niệm, đó đã là hiện tại, là chuyện của chúng tớ bây giờ, tớ và anh tớ - Quảng Bình của tớ. Là của tớ!!!!
  3. mvc

mvc Thành viên mới

Hihi, thanks, chắc phải đổi tittle cho em là "Một người con dâu Quảng Bình" quá à
  4. feb_angel

feb_angel Thành viên mới

Chị viết bài hay quá. Con dâu Quảng Bình có khác
  5. quangvu113

quangvu113 Thành viên mới

15h 25.05.2004 xe ô tô đã đến được thị xã Đồng hới (lúc đó còn là thị xã) vừa bước xuống xe tôi đã cảm nhận được cái nắng của mảnh đất miền trung cát trắng. Thời tiết thật nóng bức thật khác xa so với ở miền bắc. Sau khi thuê được nhà nghỉ chúng tôi ra bãi biển Nhật Lệ để ngắm cảnh hoàng hôn xuống. Biển nhật lệ thật là đẹp, đặc biệt nó ở ngay cửa sông. Thuyền bè ở đây rất nhiều chính vì vậy mà hải sản ở đây cũng có giá khá đặc biệt so với các nơi. Rất rẻ đó là những gì tôi có thể nói. 03 tháng sống ở Quảng Bình, được sống với các bạn ở Quảng Bình thật là một thời gian đẹp. Sáng dậy sớm ra ngắm biển, đi dạo một vòng trên bãi biển rồi về chỗ nghỉ. Chiều lại ra ngồi uống bia ăn ốc xả ớt (hơi cay) thật là tuyệt vời.............
  6. portalvn2000

portalvn2000 Thành viên mới

Chủ đề hay ri mà không ai tham gia hè, có bài viết mô nói về cảm nhận các chuyên đi ở QB không? hay nằm chổ khác trong Box mà em không biết
  7. Idecghin

Idecghin Thành viên mới

Chớp 3: Từ bài hát đến trái tim
    ?oQuảng Bình quê ta, biển khơi vang hát câu ca ơi rằng
    Ai có vào đấy khó quên những cồn cát trắng
    ... Ơi gió lên đi cho thuyền chào nắng sớm mai??

Nói đến Quảng Bình, thế nào cũng là điệp khúc ?oQuảng Bình quê ta? và ?okhoai khoai toàn khoai?. Thú thật là không dưới một lần tớ đã hát cái điệu xuyên tạc ấy, mà thấy nó thật thật, hay hay lạ. Bạn đã từng nghe ?oNếu ai hỏi trầu cau, xin u chớ có nhận lấy nhé?? và ?o? Lấy chồng đi ?" Không không là không? chưa? Cũng là một thể loại ấn tượng trong từng khoảnh khắc đấy!
    Thế nhưng, không hiểu sao tớ lại thích cái bài hát có đoạn mở đầu như trên hơn. Bắt đầu từ biển, nối với đất liền, nối với cát trắng bằng những câu hò trong gió. Tất cả những hình ảnh ấy giống in cái lần đầu tiên tớ đến với Quảng Bình. Không hiểu sao ấn tượng đến vậy. Để mỗi khi đoạn nhạc dạo cất lên là đã thấy run run trong tim. Một cách tự nhiên. Một cách chân thành. Không phải vì ai hay cái gì. Vì chính những xúc cảm của mình.
    Biển xanh, cát trắng. Và gió. Bao la là gió. Gió thổi về từ phía biển. Từ mênh mông xanh thẳm. Từ phía mặt trời. Gió thổi những xôn xao tươi mới vào lòng người.
    ?oQuảng Bình hiên ngang lòng dân son sắt tay súng sẵn sàng
    Giữ mái trường xinh vẫn đang tươi màu ngói mới
    giữ vững quê ta đây lời tổ quốc thiết tha
    giữ cả bầu trời tiếng hò ơi quê mẹ ta??

Giai điệu có lúc nhẹ nhàng như gió, có lúc rộn ràng như sóng. Đặc biệt là giàu sức gợi tả. Bạn là người Quảng Bình, bạn có biết bài hát này không? Có thích không? Ai giải thích giùm xem ?omần răng mà tui thích bài nớ như rứa hè??. Hic, đến nỗi mà mỗi khi mở album nhạc quê hương của Trọng Tấn, bọn em út trong phòng lại réo tên tui lên đầy ngụ ý, tức ghê.
    Rứa mà bi chừ ?ongụ ý? thành thiệt mới hay chớ!
    Được Idecghin sửa chữa / chuyển vào 11:26 ngày 26/06/2006