1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kỹ sư tương lai cần tư vấn học MBA!

Chủ đề trong 'Du học' bởi namxit, 26/08/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. namxit

namxit Thành viên mới

Chào các anh các chị:)
    Sau thời gian dài băn khoăn em đã quyết định gửi bải viết hỏi mọi người bên box DU HỌC mình.
    Vấn đề của em là thế này:
    Em đang học năm thứ 5 khoa Công trình DH Giao Thông,còn 1 năm nữa là ra trường.Bảng điềm của e cung chỉ dừng lại ở mức trung bình khá.
    Bắt đầu từ năm thứ 3 ĐH gia đình đã hướng cho sang Pháp học tiếp sau đại học về chuyên ngành xây dựng giao thông.Và em cũng đã học mấy khoá tiếng Pháp trên L'espace.
    Nhưng bắt đầu sang năm thứ 4 vừa rồi em tự nhận thấy mình không có đủ khả năng và sự ham thích ngành học kỹ sư của mình.Và em mong muốn là chuyển sang học thạc sĩ chuyên ngành kinh tế ở Anh.
    Em muốn hỏi nếu muốn học như vậy thì cần những điều kiện gì.Và như em học 1 ngành khác như vậy có những khó khăn và thuận lợi gì ah.
    Nói thật là em dự định đi du học nhưng kiến thức còn hạn chế lăm.
    Rất mong anh chị tư vấn giúp em.
    Em rất cám ơn.
  2. em2010us

em2010us Thành viên mới

Bạn chưa có tí kinh nghiệm gì thì chưa nên đi học MBA. Vì học MBA rất tốn kém, và chủ yếu là discuss về các tình huống kinh doanh trong lớp học, ai có nhiều kinh nghiệm thì sẽ tiếp thu tốt hơn. Bạn nên chuẩn bị tiếng Anh thật tốt, thi IELTS lấy 6.5-7.0, có thể tham gia 1 số khóa học bổ trợ bên ngoài như kế toán, tài chính, tích cực đọc thêm tài liệu về các môn Kinh tế (vi mô, vĩ mô, kinh tế lượng...) để có kiến thức tổng quát. Trong thời gian đó, bạn tích cực liên lạc và tìm hiểu các trường bên Anh, xem họ có yêu cầu gì ko với người ko có background kinh tế như bạn.

Ngòai ra, bạn có thể vào website: vietmba.com để học hỏi thêm. Đây là 1 diễn đàn phi lợi nhuận, do các anh chị đi trước lập ra để cung cấp kiến thức cho mọi người. Phần lớn họ tập trung vào học MBA in USA, ngòai ra có châu Âu và một số nước khác.
  3. huy9xls

huy9xls Thành viên mới

vấn đề là học để làm ji? hay suy nghĩ kĩ trước di đã đong chí
  4. namxit

namxit Thành viên mới

Em cảm ơn mọi người đã hướng dẫn em
    @em2010us:Em cám ơn bác,em cũng biết là mình chưa có chút kinh nghiệm gì mà lại là dân kĩ thuật nên học MBA lại càng khó.Em tính sau khi ra trường đi làm lấy 1 năm kinh nghiệm,sau đó sang bên kia học dự bị thạc sỹ mất 6 tháng nữa(vửa học 1 số môn minh tế vửa trau dồi tiếng).Nhưng em thấy có nhiều phản hồi không tích cực khi học dụ bị thạc sỹ.XIn được bác tư vấn giúp