1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kỹ sư và những suy nghĩ của kỹ sư khi làm xa nhà!!!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi hanh114212, 10/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quecui200x

quecui200x Thành viên quen thuộc

quên việc chính
    xa nhà ư?
    1. Rượu, beer, thuốc lá
    2. Tá lả, chắn cạ
    3. Karaoke
    4. Vay nợ
    Thế đấy!
  2. hanh114212

hanh114212 Thành viên mới

Đầy đủ những thói quen của engineẻ làm xa nhà thạt!!! Nhưng làm gì đến nỗi khổ quá như vậy!!!
    Mà tớ chẳng biết đó là khổ hay không nữa, vì tớ cũng vậy mà!!!
    Nói chung là dân engineer là phải vậy thôi!!!
  3. hanh114212

Đầy đủ những thói quen của engineẻ làm xa nhà thạt!!! Nhưng làm gì đến nỗi khổ quá như vậy!!!
    Mà tớ chẳng biết đó là khổ hay không nữa, vì tớ cũng vậy mà!!!
    Nói chung là dân engineer là phải vậy thôi!!!
  4. hanh114212

Nhím nói gì mà chung quá vậy!!!
    Xin phép được đánh dấu các câu của Nhím để nói một số vấn đề!!!
    Thứ nhất là về công việc đối với gia đình: Tuỳ từng người, họ có nặng suy nghĩ về gia đình hay không và họ là người tự lập hay là người muốn sống theo phong cách là phụ thuộc vào gia đình!!! Nếu họ là người tự lập thì dù có xa nhà đến mấy họ cũng không ngại mà cái họ lo nhất đó là chi phí cho cuộc sống và tham vọng của họ!!! Họ muốn vươn cao lên bằng chính bàn tay của mình, bằng chính công sức họ bỏ ra, còn người phụ thuộc lại hoàn toàn ngược lại!!!
    Những người sống tự plập phần lớn xuất phát từ những gia đình khó khăn mà ra, đây là tôi nói chung về sự khó khăn, tuỳ từng người và tuỳ từng hoàn cảnh!!!
    Nói cái chung chung là: Đầu vào thì họ cố gắng và đã có được nhưng đầu ra thì có phần bế tắc!!!
    Còn những trường hợp học ra là đi làm ngay trong công ty của người nhà thì không xét đến!!!
    Cái hay của cách sống tự lập là có thể nâng cao được hiểu biết cả về cuộc sống đời thường cũng như là kỹ năng công việc của họ, và vì thế nếu họ được làm một ông chủ thì sự thành công của họ trong công việc sẽ cao hơn và uy tín hơn!!!
    Cảm ơn Nhím đã có vài nhận xét!!!!
    Mong rằng sẽ được nói chuyện với mọi ng nhiều hơn!!!!
  5. hanh114212

Nhím nói gì mà chung quá vậy!!!
    Xin phép được đánh dấu các câu của Nhím để nói một số vấn đề!!!
    Thứ nhất là về công việc đối với gia đình: Tuỳ từng người, họ có nặng suy nghĩ về gia đình hay không và họ là người tự lập hay là người muốn sống theo phong cách là phụ thuộc vào gia đình!!! Nếu họ là người tự lập thì dù có xa nhà đến mấy họ cũng không ngại mà cái họ lo nhất đó là chi phí cho cuộc sống và tham vọng của họ!!! Họ muốn vươn cao lên bằng chính bàn tay của mình, bằng chính công sức họ bỏ ra, còn người phụ thuộc lại hoàn toàn ngược lại!!!
    Những người sống tự plập phần lớn xuất phát từ những gia đình khó khăn mà ra, đây là tôi nói chung về sự khó khăn, tuỳ từng người và tuỳ từng hoàn cảnh!!!
    Nói cái chung chung là: Đầu vào thì họ cố gắng và đã có được nhưng đầu ra thì có phần bế tắc!!!
    Còn những trường hợp học ra là đi làm ngay trong công ty của người nhà thì không xét đến!!!
    Cái hay của cách sống tự lập là có thể nâng cao được hiểu biết cả về cuộc sống đời thường cũng như là kỹ năng công việc của họ, và vì thế nếu họ được làm một ông chủ thì sự thành công của họ trong công việc sẽ cao hơn và uy tín hơn!!!
    Cảm ơn Nhím đã có vài nhận xét!!!!
    Mong rằng sẽ được nói chuyện với mọi ng nhiều hơn!!!!
  6. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Sorry u, hanh114212! Bạn hiê?u không đúng ý cu?a Nhím tí na?o. Nhím không nói nhiê?u, va? da?i do?ng quanh vấn đê? ấy. Môfi câu cu?a Nhím đê?u muốn nói rất nhiê?u, bạn deduce trật hết trơn. Nhím nói xong co?n đê? câu kết la? câu tra? lơ?i chính cho câu ho?i cu?a bạn.
    Ai ra trươ?ng đi la?m đa?ng ho?ang ma? chă?ng pha?i tự lập. Nhưng có nhiê?u khi ba mẹ mi?nh câ?n mi?nh lắm, câ?n mi?nh pha?i vê? quê ơ? nha? chăm sóc ba mẹ, ông ba? ấy. Ba mẹ không chịu đựng được chuyện mi?nh ơ? xa nha?, thơ?i gian đi học 5 năm la? quá da?i va? quá đu? đê? xa con. Ba mẹ cufng câ?n mi?nh lo cho gia đi?nh nhưng lại muốn mi?nh la?m gâ?n nha?, lập gia đi?nh cufng quanh quanh đó vi? ba mẹ không muốn va? không thê? đi đâu đưọc, muốn kéo con cái vê? quanh mi?nh. Ôi nhiê?u cái lắm bạn ạ, môfi ngươ?i có một hoa?n ca?nh, nếu như bạn vi? ba mẹ, la?m theo mong muốn cu?a ba mẹ bạn la? kiếm việc na?o đó la?m gâ?n nha?, ơ? nha? đê? ơ? bên cạnh ba mẹ chứ không pha?i la? ba mẹ lo cho việc la?m, chôf la?m đâu nghen va? ca?ng không phụ thuộc va?o gia đi?nh thi? bây giơ? ngo?ai việc ti?m cách tự lập bạn co?n thêm trách nhiệm chăm lo cho gia đi?nh nưfa đó. Ý cu?a Nhím không pha?i la? bạn chi? câ?n đi la?m, kiếm nhiê?u tiê?n gư?i vê? cho ba mẹ bạn, chăm lo cho các em cu?a bạn, có cuộc sống vui ve? la? đu?. Vấn đê? Nhím nói la? "gia đi?nh quan trọng với bạn ơ? mức độ na?o" la? ơ? chôf đó. Ma? vấn đê? việc la?m ơ? quê nha? thi? đâu có dêf (dêf ơ? đây la? la?m cho bạn học ho?i đợc nhiê?u, la?m được nhiê?u va? thực sự ham thích) chứ đi học ơ? TP vê? thi? kiếm 1 việc la?m đu? sống, ô?n định đâu có khó ha? bạn?
    Mong la? bạn hiê?u được, Nhím nói vậy đu? rô?i.
  7. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Sorry u, hanh114212! Bạn hiê?u không đúng ý cu?a Nhím tí na?o. Nhím không nói nhiê?u, va? da?i do?ng quanh vấn đê? ấy. Môfi câu cu?a Nhím đê?u muốn nói rất nhiê?u, bạn deduce trật hết trơn. Nhím nói xong co?n đê? câu kết la? câu tra? lơ?i chính cho câu ho?i cu?a bạn.
    Ai ra trươ?ng đi la?m đa?ng ho?ang ma? chă?ng pha?i tự lập. Nhưng có nhiê?u khi ba mẹ mi?nh câ?n mi?nh lắm, câ?n mi?nh pha?i vê? quê ơ? nha? chăm sóc ba mẹ, ông ba? ấy. Ba mẹ không chịu đựng được chuyện mi?nh ơ? xa nha?, thơ?i gian đi học 5 năm la? quá da?i va? quá đu? đê? xa con. Ba mẹ cufng câ?n mi?nh lo cho gia đi?nh nhưng lại muốn mi?nh la?m gâ?n nha?, lập gia đi?nh cufng quanh quanh đó vi? ba mẹ không muốn va? không thê? đi đâu đưọc, muốn kéo con cái vê? quanh mi?nh. Ôi nhiê?u cái lắm bạn ạ, môfi ngươ?i có một hoa?n ca?nh, nếu như bạn vi? ba mẹ, la?m theo mong muốn cu?a ba mẹ bạn la? kiếm việc na?o đó la?m gâ?n nha?, ơ? nha? đê? ơ? bên cạnh ba mẹ chứ không pha?i la? ba mẹ lo cho việc la?m, chôf la?m đâu nghen va? ca?ng không phụ thuộc va?o gia đi?nh thi? bây giơ? ngo?ai việc ti?m cách tự lập bạn co?n thêm trách nhiệm chăm lo cho gia đi?nh nưfa đó. Ý cu?a Nhím không pha?i la? bạn chi? câ?n đi la?m, kiếm nhiê?u tiê?n gư?i vê? cho ba mẹ bạn, chăm lo cho các em cu?a bạn, có cuộc sống vui ve? la? đu?. Vấn đê? Nhím nói la? "gia đi?nh quan trọng với bạn ơ? mức độ na?o" la? ơ? chôf đó. Ma? vấn đê? việc la?m ơ? quê nha? thi? đâu có dêf (dêf ơ? đây la? la?m cho bạn học ho?i đợc nhiê?u, la?m được nhiê?u va? thực sự ham thích) chứ đi học ơ? TP vê? thi? kiếm 1 việc la?m đu? sống, ô?n định đâu có khó ha? bạn?
    Mong la? bạn hiê?u được, Nhím nói vậy đu? rô?i.
  8. hanh114212

To Nhím con: Bạn viết rất hay và có ý nghĩa đó!!! Cánh dùng văn cũng thuộc dòng cao thật đấy!!! Lẽ nào bạn lại là một nữ kỹ sư nhỉ? Mình nghĩ bạn phải là một nhà nghiên cứu văn học hoặc các vấn đề xã hội mới đúng chứ!!!
    Đùa chút cho vui thôi, đừng để ý quá nhé!!!
    Thực sự khi ta làm một công việc gì đó, ta cũng cần có một thú vui nào đó, vừa giải trí vừa mang lại cho mình những điều bổ ích. Đó là những điều mà tôi ao ước.
    Những ngày trước, khi tôi thường xuyên vào cái mạng TTVNOL này, nhiều bạn bè tôi nói rằng:
    - Mày toàn vào những cái trang trẻ con bỏ xừ, chẳng có ai để ý đến cả!!!
    Lúc đó tôi cũng có những suy nghĩ như vậy, nhưng nhiều lần vào, nhiều lần đọc các tin tức từ TTVNOL thì tôi mới thấy là mình đã có một thú vui nào đó với TTVNOL. Nghĩa là thỉnh thoảng lại post bài và tìm hiểu các thông tin. Và cũng giúp tôi rất nhiều!!!
    Xin chân thành cảm ơn TTVNOL.
  9. hanh114212

To Nhím con: Bạn viết rất hay và có ý nghĩa đó!!! Cánh dùng văn cũng thuộc dòng cao thật đấy!!! Lẽ nào bạn lại là một nữ kỹ sư nhỉ? Mình nghĩ bạn phải là một nhà nghiên cứu văn học hoặc các vấn đề xã hội mới đúng chứ!!!
    Đùa chút cho vui thôi, đừng để ý quá nhé!!!
    Thực sự khi ta làm một công việc gì đó, ta cũng cần có một thú vui nào đó, vừa giải trí vừa mang lại cho mình những điều bổ ích. Đó là những điều mà tôi ao ước.
    Những ngày trước, khi tôi thường xuyên vào cái mạng TTVNOL này, nhiều bạn bè tôi nói rằng:
    - Mày toàn vào những cái trang trẻ con bỏ xừ, chẳng có ai để ý đến cả!!!
    Lúc đó tôi cũng có những suy nghĩ như vậy, nhưng nhiều lần vào, nhiều lần đọc các tin tức từ TTVNOL thì tôi mới thấy là mình đã có một thú vui nào đó với TTVNOL. Nghĩa là thỉnh thoảng lại post bài và tìm hiểu các thông tin. Và cũng giúp tôi rất nhiều!!!
    Xin chân thành cảm ơn TTVNOL.
  10. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Khi Thuyền đi làm việc xa, tối đến là nhớ nhất cái giường và phòng ngủ đầy đủ tiện nghi của nhà mình . Không có khách sạn nào bằng được ở nhà riêng mình cả .
    Rồi thì lo cỏ trước nhà lâu quá không cắt, sợ bị Home Owner Association của thành phố gửi thư lại phạt . Lại lo là trong nhà không có ai ở, không có hơi người, mấy đám kiến bọ quái ác ngoài vườn rủ nhau vô làm tổ trong nhà Thuyền á !
    Ui chu choa, nói chung là moi khi cong tác xa, đi 2 tuan thì khong sao mà đi cả tháng hay vài tháng thì quả là lo lắng chuyện nhà cửa của mình ở Texas lắm .
    Kỳ vừa rồi đi 2 tháng về, lục trong đám thư có lá thư của thanh phô gửI, nó ra hẹn đến cuối tháng 5 mà không lo sửa cái cửa hàng rào vô vườn sau thì nó không chỉ kêu nguoi đến sửa giùm mình và bă"t mình trả bill mà còn phạt luôn 500 USD cái tội ... làm phiền nó nữa . May ghê, Thuyền mới hì hục sửa xong cái cửa gỗ vô vườn sau hôm qua .
    Thuyền vì sống 1 mình nên đi xa nhà hông nhớ ai mà chỉ nhớ cái nhà của mình mà thui ! hihihi
    Nhớ luôn cái xe của mình nữa chứ ! Xe tuy cũ nhưng trung thành tận trung như mấy con chiến mã thủa xa xua từng tận trung với tướng quân chủ của chúng . Yeah, xe của Thuyền chả bao giờ hư dọc đường cả và nhìn cũng hông đên nỗi tệ lắm, đủ để chủ nó nhớ nhung mỗi khi đi xa Texas hàng tháng !
    Cái thủa xưa Thuyền lang thang bên kia góc trời, thủa chưa chịu dừng chân lại ở Texas này thì Thuyền đi đâu, cái "nhà" khiêm tốn của Thuyền theo đó . Cái "nhà" thủa lang thang đó chỉ gói trọn vô một cái valy quần áo mà thôi . Nếu đi xa mà còn phải vương vấn thì quả là sẽ bị phân tâm và ... nguoi kỹ sư có thể sẽ bị "tẩu hỏa nhập ma" trong những khi miệt mài phòng lab đó nha !
    Viết xàm xàm để 8 với mọi nguoi cho vui ...