1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

KỸ THUẬT: Cú đánh trái tay - HAI TAY

Chủ đề trong 'Tennis' bởi xipomos, 10/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. win_hg

win_hg Thành viên mới

ko xem được hình bác ơi
  2. acenet

acenet Thành viên mới

Chao cac bac, cho em tham gia Box voi. Vua moi dang ky Membr xong. Thu post phat dau xem sao.
    Em moi tap choi tennis duoc 1 nam, thay me mon nay qua. Cac bac co j thi chi giao cho newbie nay nhe. Um, noi ve qua trai 2 tay nay e cung thay rat hay. So la tu nhung ngay tu dau, e da tap qua trai 2 tay rui, lau ngay danh lai thay hay hon qua phai moi chet. Thinh thoang ace duoc qua trai suong phai biet.
    Con cu danh nguoc e chua thu bao gio, xem ra ky thuat hoi kho. Bac nao co clip thi cho e xem voi???
  3. HOA1088

HOA1088 Thành viên quen thuộc

Theo mình thì nên tập kỹ thuật không bóng trước, tập đúng kỹ thuật và thật nhuyễn đã rồi hãy tập có banh sau. Khi tập với banh, nên tập banh chậm trước, đúng kỹ thuật, sau thấy tốt thì nâng dần tốc độ banh lên. Có hiểu quả rất tốt đấy. Chà, mà có được cái camera để quay lại thì tốt quá, còn gì bằng nữa! Chúc thành công!
    cách này là tốt nhất, tập đúng kỹ thuật tập 1 năm bằng 5 năm đánh phủi. mỗi tuần tập sân 2 buổi thôi, còn tập động tác, buộc bóng ở sân đúng điểm đánh tự mình chỉnh, xem các VĐV chuyên nghiệp đánh trên Tv động tác cực chuẩn, như vậy về sau mới đánh mạnh được. cách cầm vợt chuẩn đánh tốt về sau không đau người, khoẻ mạnh, di chuyển hợp lý, xem thế chân tay, thoát vợt, tư duy chiến thuật, lên lưới, đánh chính xác, điểm rơi, ....... tập tốt 3 năm bạn có thể đánh tốt hơn người có giờ bay chơi 10 năm . chớ nên đánh lốp, cắt, chém....đỡ bóng vào sân cho xong chuyện, mỗi tuần lên đánh séc 1 lần thôi , tập tốt đánh phải, trái.....chính xác 90/100 quả, điểm rơi trong 1m2 thì lúc đó mới đi giao lưu được , như thế chỉ là tập thể thao đem lại sức khoẻ chứ không phải đam mê. Mong các bạn luyện tập kiên trì. Tương lai đang ở phía trước với các bạn xuất sắc.
    Tôi bán giầy tập tenis, vui lòng phục vụ và giao lưu với các bạn
  4. zlite

zlite Thành viên mới

5. HOA1088

HOA1088 Thành viên quen thuộc

tôi đánh trái 1 tay, tương đối ổn. theo tôi định vị điểm rơi, vung vợt là quan trọng nhất, còn mỗi quả nửa nẩy trái là tôi đánh chưa tốt, sợ ép sâu trái chưa nghĩ cách nào hiểu quả, đánh bóng sống thì thấy VĐV chuyên nghiệp không chơi. Mong hỏi đáp các cao thủ. Cám ơn nhiều
  6. NguyHun

NguyHun Thành viên rất tích cực

7. bullfrog

bullfrog Thành viên rất tích cực

Xin phép bà con cho kéo cái topic này lên hỏi han một chút. Hôm trước xem Australian Open thấy Tipsarevic dùng quả trái hai tay đè quả trái 1 tay của Federer te tua mà mình thích mê đi. Mình muốn hỏi bí quyết đánh cú quả trái hay tay bóng bổng (tầm ngang vai đến đầu) là thế nào nhỉ. Mình gặp vấn đề với cú này, nhảy lên đánh quả trái bóng bổng luôn bị thiếu lực 1 chút. Ở bên phải thì mình luôn có thể nhảy lên đánh khá hiệu quả, mà bên trái thì luôn gặp khó khăn:
    Nếu ép vai, cổ tay ra sau nhiều ra sau rồi mới nhảy lên thì sẽ bị chậm và/ hoặc cứng nhắc khó điều chỉnh -> dễ đánh hỏng. Nếu không ép vai/ cổ tay ra sau nhiều thì nhảy lên đánh lại thiếu lực. Liệu có bí quyết gì không nhỉ?!
  8. delsym

delsym Thành viên mới

Bạn nói đúng vấn đề mình cũng đang quan tâm. Thường thì khi đã để bóng đến tầm ngang vai và đầu, ko lùi kịp thì mình nghĩ cắt bóng an toàn hơn. Khi mình nhảy lên đánh 2 tay muốn ép bóng xuống mạnh và chỉnh hướng bóng đi chéo sân mình tự cảm thấy nó đòi hỏi tay trái va co'' bu.ng mình phải rất khoẻ, vì thường khi mình đánh sang được bóng sẽ nhẹ và chỉ bay thẳng trước mặt thôi chứ không bay chéo được. Với bản thân mình thì thấy có 2 cách: đổi sang cắt, ko quật, hoặc hằng ngày phải tập tạ tay trái
    Mình còn cảm thấy điều này nữa: Khi đánh quả trái cao như vậy thì ép phần bắp tay vào thật chặt và sát với thân người sẽ tạo lực mạnh hơn.
    Mình cũng định hỏi các bác đánh trái 2 tay là gặp quả underspin bóng bay cực thấp trượt trên mặt sân nảy lên có 1 tẹo thì mình đối phó thế nào nhỉ? Quật lại thì dễ bị rúc lưới?
  9. bullfrog

bullfrog Thành viên rất tích cực

Chán nhỉ, nếu phải cắt hoặc tâng bóng lều phều lại thì còn nói làm gì. Mình không tin vấn đề là ở cơ bắp mà có lẽ là mẹo kỹ thuật gì đó. Gì chứ mấy bác bị ép bóng bổng bên trái phải tâng bóng bổng lại cho mình là mình sướng lắm, kể cả là bóng bổng bay xa cuối sân. Cứ căn đủ chân đủ tay nhảy lên làm 1 quả fore-hand đánh rầm 1 cái là thôi rồi!
    Còn quả trái 2 tay gặp phải đường bóng cắt xiết bóng chìm thì mình xử lý ngon. Chịu khó trùng đầu gối 1 chút, rồi lúc vuốt bóng lên thì kết hợp chân nâng cả người đồng thời với tay vuốt là thoải mái lực nâng.
  10. hadongcongtu

hadongcongtu Thành viên mới

Rất bổ ích !