1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kỹ thuật điều khiển xe máy!!!

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi handsome_boy83, 22/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. handsome_boy83

handsome_boy83 Thành viên mới

Kỹ thuật điều khiển xe máy!!!

Em lập ra cái topic này mong muốn trở thành nơi chúng ta trao đổi với nhau về kỹ thuật, kinh nghiệm điều khiển các loại xe máy để hoàn thiện kỹ thuật của các thành viên, đồng thời giúp nhà nước đảm bảo an toàn giao thông. Mong được các bậc tiền bối ủng hộ.
  2. khome

khome Thành viên rất tích cực

Hay đấy, tớ ủng hộ.
    Ngoài ra còn cần mở thêm cái topic "kỹ thuật lái xe 4 bánh" và xe dài (long vehicle) nữa nhỉ.
    Về chủ đề xe 2 bánh, tớ xin đưa ra 1 vài gợi ý :
    - Lái xe trong thành phố (nhiều giao lộ, ngõ hẻm, nhiều trẻ con, bán hàng rong ..vv..)
    - Lái xe đường trường (xử lý tốc độ cao, đi ban ngày, đi ban đêm, xử lý khi gặp vật cản bất ngờ...)
    - Lái xe đường đèo dốc (xử lý những đoạn dốc, cua, kỹ thuật quan sát, kỹ thuật đổ dốc và leo đèo..)
    - Lái xe khi trời mưa (xử lý khi đường trơn, tầm nhìn thấp...)
    Ngoài ra còn 1 số kỹ thuật khác như: ôm cua, kết hợp 2 phanh, nhấc bánh trước, nhấc bánh sau, quay 180độ, kể cả những kỹ thuật như làm sao ngã xe không gây chấn thương...
    Trên đây là 1 số gạch đầu dòng, mong anh em rành về phần nào thì viết về phần đấy nhé

3. BTW

BTW Thành viên mới

Em chỉ thạo cái gạch đầu hàng thứ nhất bác ạ, có nghĩa là đi trong thành phố í, cứ tà tà mà chạy, cuối cùng cũng đến thui... he he he.
  4. Lamborghini

Lamborghini Thành viên mới

theo em mấy cái bác nói kinh nghiệm là chính chứ nói ra thì khó lắm.mà chỉ bảo thì gặp nhau nói wa rồi thực hành nó dễ hơn.chứ viết thế này thì ... có bác nào giỏi văn kô
  5. onelarge

onelarge Thành viên mới Đang bị khóa

góp ý 1 câu:
    đua đi thì biết ngay.
  6. Lamborghini

Lamborghini Thành viên mới

nghe hơi tiêu cực nhưng sự thật đúng là như bác nói
  7. handsome_boy83

Đang định vào post mấy dòng về cái kinh nghiệm nửa đời cầm tay lái của em mà em đọc bài của các bác em thấy chán hết cả người. Ai chẳng biết là muốn so tài cao thấy thì chỉ có ra đường làm một phát mới sướng. Nhưng em muốn nói ở đây là kỹ thuật điều khiển để phổ biến cho anh em cùng nhau học hỏi, luyện tập, thỉnh thoảng off line với nhau một phát. Vừa vui vừa có ích. Chứ còn bảo đua thì thằng nào bây giờ chẳng đua được, chẳng qua là có cầm cờ được không thôi chứ. Tuy ai cũng có thể đua được nhưng em dám cá với các bác là nhiều ông đóng xe trong phố như điên nhưng không biết phải sử dụng cái phanh đĩa thế nào để không bị vỡ mặt đấy. Bác có tin không?
    Thôi em lại lan man quá rồi. Kính các bác 1 ly
  8. onelarge

phanh đĩa á, xe máy á, dễ thôi, dùng ngón giữa, nháy nhẹ nhưng nhanh, thả ra nháy vào như thế nhiều lần chỉ cần nháy đủ để đèn sáng chứ đừng nháy quá, rồi khi xe hãm được lại làm chủ được tốc độ mới bóp, còn nếu quá gấp quá, thì tốt nhất phải tổ lái, bẻ chéo xe mà né, một là xoè, 2 là thoát, vì đằng nào cùng toạch, nên phải chơi thôi.
  9. handsome_boy83

Đấy, vậy có phải là hay hơn không. Em mời bác .
    Tiếp theo là bốc đầu đi các bác nhỉ
  10. onelarge

bốc đầu thì càng cơ bản hơn.
    có 2 cách bốc,
    -đang chạy nhanh bốc đầu (cách này mình chưa bao giờ làm hết):
    đang chạy nhanh, dí nhẹ cần số một chút rồi nhả ra, máy bị ép sẽ đưa bánh nảy lên khoảng 1 gang tay, dùng tay nhấc đều nhẹ từ từ, cố dồn trọng tâm về phía sau, khi bánh đã lên ngan ngực thì bắt đầu từ từ ép người về phía trước. Lưu ý chú nào chưa đủ trình thì đừng thử nhé, ngả hơi quá hoặc giật hơi mạnh là xoè đẹp đó.
    - đứng bốc : chạy tà tà ngang với xe đạp là cùng, đạp lút cần số và vặn ga, đém tới 4, rồi alê hấp, nhả chân số ra, giảm ga 1 chút máy vọt nảy lên dùng tay nhấc khi ngang tầm mới được vê ga tiếp tục để khiến xe lao đi.
    Chú ý: nhiều thằng không biết cứ kéo ga đều đều, sẽ bị lật xe mà thôi, ở kiểu bốc đầu này, kéo ga cho máy bốc lên là phải giảm ga tức khắc dùng sức người kéo lên rồi mới bơm thêm ga, xe sẽ chạy đều và làm chủ được dễ dàng, không tai nạn.