1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lá thư từ những trái tim online: Share Sách - Share Ứơc mơ - Share cả tấm lòng ....

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi potterharry, 18/10/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. potterharry

potterharry Thành viên mới

Lá thư từ những trái tim online: Share Sách - Share Ứơc mơ - Share cả tấm lòng ....

offline quyên góp sách cho trẻ em vùng sâu vùng xa: có thể không?

Hi every blogger on 360!

Sách cho trẻ em vùng sâu vùng xa, đó luôn là một vấn đề hằng trăn trở của xã hội.

Chúng tôi đã đi qua biết bao nhiêu vùng miền núi, miệt vườn. Những đứa trẻ chăn trâu, lượm phân bò, bơi thuyền ... giương mắt nhìn chúng tôi, ánh mắt khác lạ. Rồi chúng lại tiếp tục với công việc của mình, hồn nhiên vô lo. Cuộc sống của chúng cuốn vào một con đường mà chúng không tài nào ý thức được: lớn lên, tiếp tục miệt mài làm ruộng, lập gia đình, sinh con, và những đứa bé ra đời tiếp tục cuộc sống đó, an nhiên, bình thản.

Có thể bạn sẽ ngạc nhiên, trời ơi, sao mà tẻ nhạt đến vậy? Nhưng đối với bọn trẻ, cuộc sống đó không tẻ nhạt. Chính xác là chúng không ý thức được cuộc sống của mình tẻ nhạt, để mà vươn lên... Nguyên nhân là gì? Vì cuộc sống quanh chúng diễn tiến như thế! Thế giới bên ngoài có điều gì kì thú, chúng hoàn toàn không biết.

Chúng tôi chợt hiểu rằng, để bọn trẻ thoát khỏi cái vòng lẩn quẩn đó, chỉ có một phương cách: thổi vào tâm hồn chúng những ước mơ. Không có sự vươn lên nào thất bại, chỉ có sự thiếu ý thức vươn lên.

Vậy, làm sao để thổi vào hồn bọn trẻ những ước mơ? Sách! Phải, chỉ có sách.

Làm sao để có sách? Xin tài trợ. Ai đứng ra xin? Những đợt lập tủ sách của các cơ quan đoàn thể có nhiều, nhưng biết đâu mà đủ. Ai đảm bảo cho những cuốn sách ấy đến tay các em, hay nằm mốc meo trong thư viện huyện?

Qua đợt offline quyên góp lũ lụt, chợt nhận ra một sức mạnh kinh hồn trong giới bloggers. Chúng ta trẻ, chúng ta mạnh, chúng ta nhiệt tình. Liệu sau offline ủng hộ bão lụt, có thể là một offline nào khác, cùng tính nhân cảm, nhưng với kế hoạch dài hơi hơn: thành lập quỹ sách cho các em vùng sâu vùng xa?

Nhìn thấy demdalat (admin trang dalatrose.com - với đợt offline thành lập được hai tủ sách ở vùng Kađơn (một huyện miền núi tỉnh Lâm Đồng) quê anh; nhìn thấy cungdanh với những lần "chọt" cho forum Quốc học quyên sách cho trường cấp 2,3 vùng xa... tôi chạnh lòng nghĩ đến huyện Krong Pak của mình (một huyện thuộc tỉnh Daklak) với tuổi thơ chỉ biết bấu tay nhìn qua cánh cửa thư viện lèo tèo sách và không bao giờ mở. Quê bạn ở đâu? Miệt vườn Nam Bộ? hay vùng sông nước Cửu Long? Hay một huyện nào đó xa xôi? Hay gần gần? Nhưng mà sách thì hãy còn xa lắm?

Vậy, hãy chung tay đi bạn! Ai làm? Chúng ta? Ai nhận sách? Chính trẻ em trên quê hương chúng ta - những bloggers. Lúc đó, đi kèm với hoạt động xã hội sẽ còn là trách nhiệm, là tình yêu nữa đấy. Tưởng tượng nhé, bạn sẽ post lên blog của bạn như sau:

- Offline ngày...tháng...năm...: sau buổi hôm nay thành lập được tủ sách cho Krong Pak quê bạn Nomad và vùng ... quê bạn Bao.Anh

- Offline ngày.... tháng ... năm: a, hôm nay thành lập tủ sách cho vùng.... quê mình!

Như thế, được không? Đó là một cách để yêu thương, để ru lại tuổi thơ của mình và để "trả nợ" quê nhà đấy (mặc dù chẳng bao giờ trả hết được) Và, đó cũng là cách để chúng ta - những bloggers gặp gỡ, giao lưu và ... online trong trái tim nhau.

(Trich Blog bạn Nomad)

Lời đề nghị từ Zoom: Nếu các bạn quan tâm - hãy copy lá thư đầy xúc động này vào blog của mình để cùng chia sẻ - hi vọng 1 ngày không xa thế giới online sẽ có 1 buổi offline đầy ý nghĩa vì những mơ ước của những trẻ em vùng sâu vùng xa ....kết nối mọi người - kết nối những ước mơ - từ những trang sách nhỏ. Hãy cùng sẻ chia bạn nhé ....

Link source: http://blog.360.yahoo.com/blog-ELSB.mQrdKmBLFBbO3QlnWw-?cq=1&p=480#comments
  2. potterharry

Thảo luận, hỏi ý kiến nhiều người, post bài kêu gọi offline quyên góp sách và nín thở chờ đợi. Nhấp nha nhấp nhỏm, chạy ra chạy vô, đếm tới đếm lui coi thử được bao nhiêu cái comment rồi. Đó là trạng thái từ hôm qua tới giờ.
    Mừng, thật mừng. Anh, chị, bạn bè ... đã copy entry đó dán khắp nơi khắp chỗ nào có thể dán được (y chang khoan cắt bê tông), và phản hồi ủng hộ bay về. Ai cũng sẵn sàng góp một tay để quyên sách cho các em. Ai cũng ?obồi hồi? nhớ lại những kỉ niệm về ấu thơ, về sách. Tất cả tạo thành một làn sóng quyên góp sách ?osục sôi? trong một bộ phận bloggers. Thay mặt tất cả những người cần thay mặt, cảm ơn các bạn rất rất rất nhiều.
    Bên cạnh đó, còn không ít những băn khoăn, những câu hỏi đưa ra đề nghị giải đáp. Xin được làm rõ một số điều sau đây:
    Hình thức quyên góp? Địa chỉ liên lạc?
    Có hai hình thức quyên góp: sách và tiền. Sách sẽ phân loại, gửi đi. Còn tiền thì dùng để ... đi mua sách.
    Sẽ thành lập một quỹ ?oThành lập tủ sách cho trẻ em vùng sâu vùng xa?, ra mắt luôn trong buổi offline, dự kiến khoảng 3 tháng offline 1 lần, mỗi lần thành lập vài tủ sách cho các em. Quỹ đi vào hoạt động, sẽ có địa chỉ để gửi sách, tiền quyên góp rõ ràng. Tuy nhiên mọi thứ cần sự chuẩn bị chu đáo, nên từ đây đến buổi offline, mọi người cứ gom sách và để dành tiền, mang đến quyên góp tại chỗ.
    Làm sao để chắc chắn sách sẽ đến tận tay các em?
    Đầu tiên, phải quán triệt tư tưởng rằng chúng ta chung tay làm cho ?onước chảy về chỗ trũng?. Miễn là có sách, và sách đến được tay người cần, âu đó cũng là một thành công rồi.
    Nhưng nếu muốn sách thực sự đến được tay người cần, phải nhờ đến sự nhiệt tình của tất cả các bạn. Nhân đây, chúng tôi xin gửi một lời kêu gọi đến tất cả các bạn: nếu bạn biết một nơi nào đó đang cần sách, xin hãy thông tin cụ thể cho chúng tôi. Và nếu bạn nhiệt tình đứng ra ?ochủ xị? khâu đưa sách về tận nơi cần, chúng tôi sẽ liên kết và hỗ trợ bạn.
    Thậm chí, khi đã có sách trong tay, ta có thể tổ chức những đợt đến tận nơi cần thành lập tủ sách cho các em dưới hình thức những buổi offline.
    Làm sao chứng thực được tiền và sách của chúng tôi quyên góp sẽ ... đi về đâu?
    Đây không phải là việc làm của một người, một nhóm người nhỏ lẻ nào mà là việc chung của tất cả chúng ta, nên sẽ không khó kiểm chứng. Sau mỗi đợt quyên góp, BTC sẽ công khai kết quả cho mọi người. Sau mỗi đợt thành lập tủ sách, sẽ đưa thông tin lên blog cho mọi ngừơi cùng rõ. Ai muốn biết kĩ lưỡng mọi tiến trình thì đề nghị chung tay làm việc với BTC luôn. Rồi kiểm tra chéo nè, đưa hóa đơn nè...

Đó là lời giải đáp một số thắc mắc của các bạn.
    Hiện nay, công việc trước mắt đã định hình, nhưng ?otuấn kiệt như sao buổi sớm? (tuấn kiệt có đó nhưng cứ núp hoài, chưa chịu ra) Vậy, thưa bạn, nếu bạn có đam mê, có lòng nhiệt tình và có khả năng, xin mời đóng góp sức lực và ý kiến để kế hoạch thành công tốt đẹp.
    Mọi ý kiến đóng góp xin post comment hoặc gửi mail về nguyenthiengan@gmail.com (Y!M: nguyenthiengan)

Danh sách những bạn đã chịu ?ođưa đầu ra?: Bảo Anh, Teddy Bear, Trâm Anh Ken, Mr Zoom News... Còn ai nữa không????????
  3. potterharry

Quyên góp sách từ ?ocư dân mạng?: Chia sẻ một cuốn sách, chia sẻ một ước mơ
    TT - Một cuộc vận động quyên góp sách cho trẻ em vùng sâu vùng xa đang thu hút giới blogger (người viết nhật ký mạng) từ Hà Nội đến TP.HCM. Đây là cuộc vận động sách đầu tiên được phát đi trên cộng đồng cư dân mạng VN do cây bút trẻ Nguyễn Thiên Ngân khởi xướng.
    Cách đây một tuần, Thiên Ngân post lên blog của mình (nick: Nomad) một bài viết kêu gọi mọi người hãy cùng nhau vun vén những tủ sách để chuyển về vùng sâu vùng xa cho các em thiếu nhi.
    Bằng việc kể lại tuổi thơ của mình, Thiên Ngân chia sẻ với cộng đồng blogger những thông tin về những vùng quê còn xa lạ với văn hóa đọc. Thiên Ngân viết: ?oTừ ngày nhen nhóm ý định làm dự án quyên góp sách, tôi hay rủ bạn bè đi vào những buôn làng xa. Càng đi, tôi càng thấy... thất vọng, nản chí về kế hoạch của mình. Nghèo quá! Cơm còn chưa có mà ăn, lấy đâu thời gian đọc sách?.
    * Địa chỉ nhận sách của các blogger tại khu vực phía Nam:
    ID:nguyenthiengan@yahoo.com
    ĐT: 0983379473
    * Địa chỉ nhận sách của các blogger tại Hà Nội:
    ID: hanadanvn@yahoo.com
    ĐT: 0912516624

Nhưng rồi cũng chính sự nghèo khó, thua thiệt đó càng nung nấu quyết tâm sẽ thực hiện một cuộc vận động sách cho trẻ em vùng nông thôn. Ngân kể: ?oCó lần trực tiếp tham gia một chuyến tặng các em sách vở và quần áo cũ, tôi thấy bọn nhóc tranh nhau nhiều nhất không phải là bánh kẹo, quần áo, mà là mấy tờ báo Nhi Đồng?. Điều này làm Ngân tin rằng thẳm sâu trong tâm hồn các em, nỗi khát khao được đọc sách đang dào dạt chảy. Ngay lập tức, ý tưởng của Thiên Ngân được cộng đồng mạng chia sẻ, hưởng ứng và ?otiếp tay? phát động trên thế giới blog.
    Cả cô giáo Long Hòa, khoa ngữ văn - báo chí ĐH KHXH&NV TP.HCM, chủ nhiệm lớp của Thiên Ngân, cũng đã gia nhập cộng đồng blogger và gửi tin nhắn cho Thiên Ngân đề nghị vận động trong các lớp cùng khoa, cùng khối, vì ?obiết chắc có một người ủng hộ em?. Cuộc vận động lan tới Chi đoàn NXB Trẻ, và đây là đơn vị đầu tiên ủng hộ sách cho chương trình này.
    Một blogger là Hà Yên tại Hà Nội đã tình nguyện đứng ra vận động cộng đồng blogger Hà Nội ủng hộ chương trình này. Hà Yên không những trích đăng bài của Thiên Ngân trên blog của mình mà còn viết một bài rất cảm động chia sẻ ý tưởng với Ngân.
    Hà Yên viết: ?oCác bạn có thể cùng tôi góp một chút... Một chút ở Hà Nội. Một chút ở Sài Gòn. Một chút ở... để gửi tới những đứa trẻ đang thèm sách như bạn thèm một bữa sáng với KFC không? Nhưng mua và thưởng thức KFC thì chẳng khó. Chứ một cuốn sách ý nghĩa, chắp cánh giấc mơ về những điều tốt đẹp sẽ tới cho tương lai của những đứa trẻ ấy sẽ khó khăn lắm, nếu bạn và tôi chẳng dừng lại để dành một chút thôi, chỉ là một chút thôi... Bạn nhé!?.
    Và như Thiên Ngân khẳng định: ?oMỗi khi bạn chia sẻ một cuốn sách, đồng nghĩa bạn chia đi một ước mơ. Ước mơ đổi đời, ước mơ vươn cao, ước mơ bay xa, ước mơ đi tới...?, cộng đồng mạng đang ý thức việc quyên góp sách cho trẻ em cũng là một cách ươm mầm cho tương lai.
    LAM ĐIỀN
  4. potterharry

5. tuntunmeo68

tuntunmeo68 Thành viên mới

Cả nhà ới ời !!!
    Mọi người cùng chung sức quyên góp sách đi!! Có ai đó còn nhớ những lần mình đến thăm các em ở bên trại, ở Xuân Đỉnh không?! Niềm vui các bé hiện lên trên khuôn mặt thơ ngây đó chắc chắn đã làm cho rất nhiều người trong chúng ta xúc động và cảm thấy mình đã làm những việc thật ý nghĩa!!
    Hôm trước, khi đọc được những dòng tâm sự về mơ ước được đọc sách, thèm sách hơn thèm bánh kẹo, quần áo đẹp của những cô bé cậu bé ở miền quê, tự nhiên cảm thấy mình thật ích kỉ !! Có biết bao những cuốn truyện tranh, báo nhi đồng... mình đã đọc, để sau đấy xếp vào một xó, trong khi chúng có thể truyền thêm được một chút niềm vui, tri thức và mơ ước cho những bé em kia.. !! Tự thấy hổ thẹn với chính mình.. !!
    Bây giờ, tuy công việc, học tập ngày thêm bận bịu, nhưng thỉnh thoảng mình vẫn tự mỉm cười khi nghĩ đến những cuốn sách, cuốn báo đó đang chắp cánh cho một tâm hồn bé nhỏ nào đó ... !!
    Cả nhà ơi, cùng tham gia nhé, okie?!
    Tun luôn muốn được nhìn và cảm nhận được những nụ cười của các bé em đó - những nụ cười sung sướng và hạnh phúc khi được đọc, được đọc và được đọc....

6. potterharry

Blogger tại Việt Nam tổ chức ?ooffline quyên góp sách?:
    Thêm một cuốn sách, chắp cánh thêm một ước mơ bay xa...

?oMỗi cuốn sách sẻ chia, một ước mơ bắt đầu...? những dòng viết đầy sự cảm thông, sẻ chia trong trang Blog của Thiên Ngân, một cây bút trẻ của thành phố Hồ Chí Minh đã được cộng đồng Blogger đón nhận và ủng hộ bằng phong trào vận động ?oquyên góp sách? cho những trẻ em nghèo. Những hành động ấy, có thể rất nhỏ bé nhưng sẽ đem lại niềm vui cho không ít những trẻ em không có điều kiện được đọc sách.
    Hãy bắt đầu bằng những suy nghĩ như của Thiên Ngân, bạn sẽ thấy mỗi cuốn sách có giá trị biết bao, đối với những trẻ em nghèo, nó càng có giá trị: ?oBạn bè tôi, mỗi khi ngồi lại với nhau nói chuyện sách vở, hay kể chuyện ngày bé. Có những lúc đang ăn, nghe chuyện nhau mà cổ họng nghẹn đắng, lén quay đi chùi nước mắt. P kể chuyện ngày xưa đi bán rau, vớ được miếng giấy gói bánh mì có chữ cũng cắm cúi đọc, rồi phải hái ổi hái me cho đứa bạn cùng lớp để nó cho mượn sách, ngồi ở nhà nó đọc say sưa, đến khi về nhà lại bị thêm một trận đòn te tua nữa vì cái tội... đi từ sáng tới chiều. Nghe, mà thương nhau hơn. Có ai từng đói sách đến nỗi đọc ngấu nghiến chữ trên giấy gói bánh mì mới thấm thía được cảm giác đó.?
    Địa chỉ nhận sách
    - Tại khu vực phía Nam:
    + Blog của Thiên Ngân
    + 31/28 Nguyễn Đình Chiểu - Phú Nhuận (tầm 6h tối trở đi) hoặc nhắn địa chỉ cho 0983379473 để nhóm trực tiếp đến gom sách.
    ID:nguyenthiengan@yahoo.com ĐT: 0983379473
    - Tại Hà Nội:
    + Blog của Hà Yên
    ID: hanadanvn@yahoo.com
    ĐT: 0912516624
    - Dự kiến offline quyên góp sách vào sáng chủ nhật 12/11/2006 tại Hà Nội.
    - Hiện nhóm đã quyên góp được hơn 200 đầu sách có giá trị.

Từ Blog của Thiên Ngân, bài viết kêu gọi như một tiếng đàn mang nhiều giá trị của cuộc sống đã nhận được sự đồng điệu của nhiều người. Cách Thiên Ngân gần 2000 km, Hà Yên, một Blogger ở Hà Nội viết: ?oCác bạn có thể cùng tôi góp một chút... Một chút ở Hà Nội. Một chút ở Sài Gòn. Một chút ở... để gửi tới những đứa trẻ đang thèm sách như bạn thèm một bữa sáng với KFC không? Nhưng mua và thưởng thức KFC thì chẳng khó. Chứ một cuốn sách ý nghĩa, chắp cánh giấc mơ về những điều tốt đẹp sẽ tới cho tương lai của những đứa trẻ ấy sẽ khó khăn lắm, nếu bạn và tôi chẳng dừng lại để dành một chút thôi, chỉ là một chút thôi... Bạn nhé!...Thêm một bàn tay, nối dài những ước mơ. Nhưng thêm một bàn tay, còn là thêm một trái tim để cùng tạo nên một cộng đồng trẻ biết yêu thương và chia sẻ...?.
    Và chính từ những dòng sẻ chia như thế, từ Nam ra Bắc, Sài Gòn, Huế, Hà Nội... những ?ođầu cầu? quyên góp sách nhanh chóng được thiết lập bởi chính những cư dân chỉ quen biết nhau qua mạng ảo. Họ đã quyết định ?oxắn tay áo? theo đúng tinh thần Thanh niên Việt Nam để vận động quyên góp sách, chẳng vì cái gì cho riêng mình mà chỉ với một mục đích duy nhất: mang sách đến cho những trẻ em nghèo không có điều kiện được đọc sách.
    Còn bạn, bạn có muốn sẻ chia niềm vui của mình cho người khác? Biết đâu, từ một cuốn sách mà bạn quyên góp sẽ có những ước mơ bay cao, bay xa để trở thành sự thực.
    http://www.vtv.vn/vi-vn/cntt/2006/10/109452.vtv
  7. candle_light

candle_light Thành viên mới

xin chào mọi nguời!
    tớ là 1 thành viên trong nhóm của Hana trực tiếp nhận sách ở Hà nội
    to :tuntunmeo68 - tớ liên lạc với ấy thế nào đưọc nhỉ?
    đầu phía Nam <đại diện là nodman> đuợc sự ủng hộ của nhà xuất bản,nên thực lực khá mạnh, họ đang chuẩn bị off quyên góp sách trong thời gian tới.
    các nhóm ở Đà Nẵng, Bắc Giang,........cũng đang hình thành
    còn ở Hà nội cũng vừa họp nhóm xong-rất mong nhận đuợc sự ủng hộ về sách báo-vở viết-hoặc tài chính
    tớ hồi còn nhỏ cũng từng là 1 kẻ đói sách, đói truyện, nên rất hiểu cái cảm giác thèm ,khát khao đuợc đọc như thế nào
    hiện tại nhóm ở Hà nội mới hình thành đuợc 7 nguời thôi-tớ sẽ update thông tin chi tiết cụ thể từng thành viên để tiện liên lạc
    đây là 1 đoạn " nhật kí sẻ chia -1/11/2006 - blog của Ha na
    Trích dẫn trong ngày:
    1. "Chạm vào sách đã là một hạnh phúc. Và khi ta san sẻ niềm hạnh phúc ấy cho những người bất hạnh hơn ta, kỳ lạ thay khi ta lại thấy mình hạnh phúc hơn cả họ..."
    - một bạn tên H trong nhóm quyên góp ^^ -
    2. "có sách truyện tranh thui, cả một kho. Đang nghĩ cách mang hết đống đó lên, với truyện của NNA của chồng sis, lấy hết luôn....cứ làm em nhỉ?
    Vì mỗi lần làm là thêm một cơ hội..." - một chị có nick Nezumi -
    Thống kê những gì thu nhận và vạch định được cho ngày hôm nay (1/11/06) nhé, từ đầu cầu Hà Nội :
    - Một bạn tên Trang nhận làm liên lạc viên tại Nam Định
    - Một bạn tên Hạnh Nguyên nhận phát động tại trường Học Viện Ngân Hàng
    - Một bạn nhận quyên góp tại Phân viện báo chí tuyên truyền. Hầu hết là các sách giáo khoa của cấp 3.
    - Nhận thêm nhiều tin nhắn tham gia cùng góp sách, mail động viên và chia sẻ...
    - Họp phân chia công việc giữa Nhóm quyên góp Hà Nội. Sẽ họp trực tiếp vào trưa T7 để hành động nhanh nhẹn và hiệu quả hơn.
    - Quan trọng nhất. Đầu cầu Hà Nội chính thức thông báo với mọi người, từ hôm nay sẽ nhận sách, báo, vở, thông tin về hoạt động tại địa chỉ sau:
    1. Địa chỉ:
    Đặng Khánh Chi
    Nhà số 60, ngõ 125,Trung Kính
    Quận Cầu Giấy, Hà Nội.
    Mọi người có thể mang trực tiếp đến địa chỉ này vào các buổi sáng hoặc tối trong tuần. Với những bạn ở xa mà chưa có thông tin về điểm tập kết sách tại đó thì có thể gửi tới bằng đường bưu điện.
    Nhưng mong mọi người tiếp tục chờ cho đến khi chúng tôi kết nối được mạng lưới rộng khắp hơn để việc vận chuyển và gửi gắm sách được đơn giản hơn. Và thay mặt cho nhóm, Yên xin được gửi lời cảm ơn vì sự quan tâm chia sẻ và góp sức ấm áp của mọi người
    2. Đường dây nóng chính thức:
    - Hà Yên: 0912516624
    - Khánh Chi: 0904535459
    Sẵn sàng giải đáp thắc mắc và cập nhật thông tin cho mọi người!
    Xác định đối tượng nhóm sẽ hướng tới khảo sát và tặng sách, giúp lập thư viện là CÁC LÀNG TRẺ, MÁI ẤM TÌNH THƯƠNG, CÁC TRUNG TÂM BẢO TRỢ XÃ HỘI....những nơi này đang cưu mang trẻ em lang thang, cơ nhỡ, trẻ em bị khuyết tật,...Các thiết bị học tập và sách vở rất thiếu thốn. Hiện đã lên danh sách
    của một số trung tâm ở các tỉnh: Bắc Giang, Hà Tây, Quảng Ninh, Nam Định, Hà Nội...
    Nhóm mong nhận được thêm thông tin chia sẻ và đóng góp ý kiến, ý tưởng và hành động của tất cả các bạn.
    Và quan trọng nhất! Hãy giúp chúng tôi tuyên truyền về hoạt động này. Giúp chúng tôi một bàn tay - trở thành cầu nối tại chính địa phương của bạn hoặc nơi bạn đang sinh sống, học tập và làm việc!
    Gửi link về blog của đầu cầu Hà Nội, hoặc blog của Nomad cho bạn bè mình để mau chóng nhân rộng được hoạt động ý nghĩa của chúng ta.
    -
    nếu online thì pm trực tiếp nick space_enter1234 -tớ online khá nhiều trong ngày
    cảm ơn mọi nguời
  8. hoabacha

hoabacha Thành viên mới

Hôm nay đọc được lời kêu gọi này và mình cũng rất đồng tình với những suy nghĩ của các bạn. Tuy nhiên, có một vài thông tin muốn chia sẻ với các bạn với tư cách một người đã từng làm công việc này:
    1) Các bạn chú ý địa điểm, khu vực trao tặng sách: Trên thực tế thì việc phân chia thành các KV có ảnh hưởng lớn đến chính sách của nhà nước với giáo dục. Ví dụ như ở những tỉnh miền núi KV 1,(đặc biệt là những xã thuộc diện vùng sâu, vùng xa) thì nhà nước có chế độ trợ cấp, trợ giá cho sách vở. Tức là ở những nơi này sách vở được phân phát cho không. Nhưng học sinh thì không đi học nổi hoặc bỏ học và đọc sách với các em chỉ là một hình thức giải trí học tập không tưởng. Do đó việc các bạn tặng sách cho những địa phương này hầu như không có tác dungj lớn. Sách là một sản phẩm tinh thần chỉ có giá trị và phát huy hết giá trị khi chúng được sử dụng ở những nơi, những người biết giá trị của chúng. . Cái mà trẻ em ở các vùng miền như thế này cần là sự giúp đỡ tận gốc rễ của sự đói nghèo, lạc hậu. Mình nghĩ hoạt động giúp đỡ các khu vực này hợp lý nhất vẫn là quần áo, giúp dân thay đổi suy nghĩ và phương pháp canh tác, sản xuất thôi. Các bạn có thể thấy rõ điều này từ việc trao sách cho trẻ em Hà Giang của BH. Người ta không thể nghĩ đến gì khác ngoài cái ăn, cái mặc khi cuộc sống còn quá khó khăn.
    2) Các bạn có thể lưu ý đến xã nghèo của 1 số tỉnh đồng bằng - nơi gần những trung tâm lớn và chịu ảnh hưởng của sự phát triển nơi đó. Vì ở đó trí tiến thủ và sự ham học hỏi là chỗ đứng cho sách.
    3) Một ffịa điểm nữa là vùng vừa bị cơn bão đi qua. ở nơi đó, trong các trường học, thư viện nước đã cuốn trôi vàlàm hư hỏng sách vở, đồ dùng học tập của học sinh. Các em ở những khu vực đó có lẽ đang rất cần sách...

Một vài điều đóng góp. Có gì cùng thảo luận.
    Được hoabacha sửa chữa / chuyển vào 19:45 ngày 04/11/2006
  9. susungot

susungot Thành viên mới

Chào mọi người,nhất là Candle .... nhé!
    Niềm vui nho nhỏ của mình là đc đọc sách ,càng nhiều càng ít và đc chia sẻ niềm vui ấy với càng nhiều người càng tốt
    Mọi người cho tham ja cùng nhé!
    Chả bít jì về Blog đâu nhưng có thể phát động dưới hình thức khác tại cơ quan.
  10. candle_light

candle_light Thành viên mới

khì khì !susungot iu iu nếu thế đuợc thì cảm ơn ấy quá <tuy biết cùng là T5 nhưng ko biết tuổi ấy nên ko biết chọn kiểu xưng hô nào cho phải >
    có gì thì liên lạc lại vơi'' tớ nhé
    to:hoabacha: cảm ơn ý kiến của ấy, đúng là bọn tớ có nghĩ đên'' chuyện đó, nhưng việc vận chuyển từ Hà nội về những nơi xa như vậy quá sức với bọn tớ vì hiện tại cũng chưa nghĩ ra cách nào để vận chuyển cả, nên bọn tớ hi vọng có thể thành lập đuợc các mạng luới ở những khu vực lân cận các tỉnh,thành phố đó, có thể hoạt động độc lập tại ngay khu vực của họ thì tốt quá
    nên muốn liên lạc với càng nhiêuf nguời ở nhiều nơi càng tốt
    bên thế giới nhạc, và 1 số forum khác mới đồng ý cho để banner về việc quyên góp này , hi vọng mọi việc sẽ trôi chảy