1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lại là chuyện viết lại lịch sử, bây giờ là người Nga

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi Mr_Hoang, 06/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. altus

altus Thành viên mới

Tôi trả lời bác Ionesome đã đủ rồi, tôi chỉ xin trả lời bác thế này.
    Quá hiển nhiên. Dưng mà bác lại thế này
    Thế tại sao tụi Pháp lại không được lấy mẫu số là ĐẠI BỘ PHẬN dân LHP mà lại phải lấy mẫu số là dân Việt? Tại sao bác bảo tôi phải hoặc là Việt quan hoặc là khách quan mà bác thì lúc nào cũng Việt quan thế?
  2. kemetmoi

kemetmoi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác đặt vấn đề ''''bao nhiêu phần trăm người việt?'''' là bác đứng từ quan điểm khách quan hay Việt quan?
    ''''thành tựu'''' nó cũng có nhiều tiêu chí. Tôi lấy số người VN được đi xe lửa, được học chữ quốc ngữ, được dùng đường sá cống rãnh v.v. chia cho số bị bỏ tù có được không bác?
    <BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:
    2) Bác đứng trên quan điểm người Việt hay người Pháp để đặt vấn đề, nếu bác đứng trên quan điểm người Pháp thì em có thể chấp nhận theo cách nhìn của bác chính sách của người Pháp tại Vn là đúng.
    ...
    Khi đó chúng ta chẳng cần phải mất công tranh luận làm gì, mỗi dân tộc có quyền dùng con mắt của họ để đánh giá LS đúng không bác.
    [/QUOTE]
    Quá hiển nhiên. Dưng mà bác lại thế này
    <BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:
    Hoặc bác phải chứng minh những biện pháp đó đã gây hại cho ĐẠI BỘ PHẬN dân Xô Viết,
    [/QUOTE]
    Thế tại sao tụi Pháp lại không được lấy mẫu số là ĐẠI BỘ PHẬN dân LHP mà lại phải lấy mẫu số là dân Việt? Tại sao bác bảo tôi phải hoặc là Việt quan hoặc là khách quan mà bác thì lúc nào cũng Việt quan thế?
    [/QUOTE]
    Em hoàn toàn đồng ý với lập luận của bác!Có điều
    1) Áp bức cũng có nhiều loại, bác chú ý nhé.
    2) Nào bác lấy chứng minh đi, tính tỷ lệ người việt được ăn học, nói tóm lại là có đời sống tốt lên so với tỷ lệ người Việt bị bần cùng hoá đi, thậm chí để bác lấy tỷ lệ số người có cuộc sống tốt hơn trong toàn bộ liên hiệp Pháp so với số người chịu áp bức cũng trong toàn bộ Liên Hiệp pháp em cũng OK luôn.
    Nếu bác chứng minh được chính phủ Pháp lúc bấy giờ mang lại cuộc sống tốt đẹp hơn cho ĐẠI ĐA SỐ những người dân sống trong cái Liên Hiệp Pháp đấy thì dù là người Việt em cũng có thể nói chính sách của Pháp là đúng đắn được mà? Sao bác làm luôn nhé em cổ vũ cho bác
  3. altus

altus Thành viên mới

Được chứ sao không?
    Những việc Pháp làm ở ĐD (CCCP làm ở U) mang lại lợi ích cho (tỉ lệ trên lợi ích, 50% nghĩa là một nửa số lợi ích):
    [Góc nhìn: Pháp, CCCP]
    Dân LHP Pháp (CCCP): 60%, dân ĐD (U): 40%
    [VNQDĐ [chẳng hạn], U [thân Nga]]
    Dân LHP (CCCP): 80% trong đó Tư bản Pháp (KPCC) 60%, thợ thuyền (dân LX) 20%, dân ĐD (U): 20%.
    [VN (hay gặp), U (ghét Nga)]
    Giai cấp bóc lột Pháp (KPCC): 98%, giai cấp vô sản LHP (dân LX): 1%, giai cấp bóc lột VN tay sai Pháp (dân U thân Nga): 1%, nhân dân lao động vô sản VN (U): 0,00%.

4. altus

altus Thành viên mới

Trước khi tôi bỏ công tìm số liệu, tôi muốn hỏi bác:
    1. Chứng minh ''cuộc sống tốt hơn'' bằng GDP per capita hay phần trăm dưới mức nghèo khổ (tiêu chí thời đó, nếu có) hay tỉ lệ trẻ sơ sinh chết sớm (đại loại thế) có được không?
    2. Bác có định thắc mắc ''Ai làm thống kê này?'' không ?
  5. Topol

Topol Thành viên mới

Rồi cái topic này lại trở thành cái mớ hỗn độn đây. Nhiều khái niệm đã được mọi người công nhận thì lại muốn định nghĩa lại. Thật vô bổ khi vào đây.
  6. ki43hayabusa

ki43hayabusa Thành viên mới

Em lạy bác Atlus. Nếu bác nói như thế thì em cũng bó tay với bác. Không bàn về vấn đề U và SOviet ở đây. Chỉ riêng nói về vấn đề Việt Nam trong giai đoạn mà bác nói. Có bao nhiêu % trong số người Việt được hưởng một nền giáo dục đầy đủ một cuộc sống đầy đủ theo đúng tiêu chuẩn của nước Pháp. Có bao nhiêu người Việt phải quằn quại gánh chịu và lao động để thực thi cái chính sách tiến bộ đó của nước Pháp. Và có bao nhiêu người Việt đã chết đã bị giết bị bắt bớ tù đày theo cái chính sách tốt đẹp đó của người Pháp. Nếu nó tốt thật sự thì đã ko có nhiều cuộc khởi nghĩa và đấu tranh đến thế ở cái xứ sở này trong giai đoạn đó!
  7. thieuhoacon

thieuhoacon Thành viên mới

8. ptlinh

ptlinh Thành viên rất tích cực

Ô hay, đang chuyện Nga viết lại sử cơ mà. Liên quan quái gì đến chuyện Pháp đô hộ Việt Nam nhỉ? Tập trung vào chủ đề chính đi các bác.
  9. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ông Putin ấu trĩ, hết ý tưởng chính trị nên có khuynh hướng bảo thủ . Chưa chuyên nghiệp hơn người tiền nhiệm B. Eltsin.
  10. altus

altus Thành viên mới

Tôi chỉ muốn đưa ra phản ví dụ cho kiểu đánh giá ''ừ thì có giết nhưng mà nó là phải như thế''. Mấy lại đây là topic nói về tụi Nga nên ngoài nội dung minh họa cho phương pháp luận ra thì tôi không có ý định ''ngụy biện'', ''lật ngược'', ''ợ ra nhai lại'' hay là ''bợ tây'' gì gì đâu ạ.