1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lại phải nói về Tạ Biên Cương

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi hoainamvuong, 22/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dhpaul

dhpaul Thành viên mới

Thế cứ phải khen thì mới là không phiến diện? Thế cứ phải giỏi hơn người ta thì mới có quyền được chỉ trích, còn không thì không có quyền đó?
    Người ta chỉ trích có nghĩa là người ta còn quan tâm và còn muốn đóng góp, chứ để đến lúc chán không buồn nói thì đến lúc đấy là hết thuốc chữa rồi.
  2. ronandkim

ronandkim Moderator

Hôm rồi trân Sông Lam với TC, m.i.a nó là BLV mà cứ như là Bình Loạn Viện ấy. Suốt trận nói cư như nó là CĐV của Bọ ấy. Em xem mà điên hết cả người. . Cần BLV chứ đâu cần thằng theo Bọ để chửi TC.
  3. goldenman76

goldenman76 Thành viên mới

Vu Huy Hung và Trần Văn QUang có bao giờ ăn nói văn hoa như thằng Biên Cương đâu mà chú lôi ngưòi ta vào cùng với thằng Cương này. Chắc hồi anh Huy Hùng và Văn Quang bình luận chú 200tuoi01 này còn chưa ra đời thế mà dám chê người ta à?

được tete_a6 sửa chữa / chuyển vào 12:08 ngày 26/06/2009
  4. 2000tuoi

2000tuoi Thành viên mới

goldenman76 thứ nhất là không chịu đọc. Thứ 2 là thông minh hơn bò một tý. Trên diễn đàn, đừng nói chuyện tuổi tác, hài lắm. Hãy bộ lộ quan điểm của mình cho vui.
    Tớ chỉ nói những gì mình cảm nhận goldenman76 ạ. Thời trước thì tớ hay nghe tường thuật ở đài, Suốt ngày nghe câu: Hôm nay trời nắng gió nhẹ... cũng tạm được. Đến thời có TV đen trắng thì có hình cũng sinh động hơn. Nhưng cũng từ khi có cái TV mà màn tường thuật trở nên buồn ngủ. Tớ cũng chả nhớ hết những người tường thuật. Mà chỉ nhớ những người tường thuật chán nhất trên tv thôi. Trong đó phải kể tới Vũ Huy Hùng.
    Ông Hùng giọng hay. Nói thì cực buồn ngủ. Chỉ đọc tên cầu thủ và hết.
    Thời Mexico 86, ông Hùng đọc tên cực buồn cười. Thí dụ Ma ra đố nà. Mà rà đồ ná; Vàn đà nố, Van đá nồ, À là ti cô a chè á. Đấy là cái thời xuất hiện tường thuật viên TV (chứ không thể gọi là bình luận viên).
    Ông Trần Văn Quang thì kế tiếp và phát huy một lối nói mà đến bây giờ các tường thuật viên vẫn còn rơi rớt áp dụng.
    Đại khái những câu dài dòng lặp đi lặp lại rất nhiều lần trong một trận đấu như: Hiện giờ là đầu hiệp ... trận đấu giữa đội A và đội B, Tỷ số là A 0, B 1. Cứ thế nện đi nện lại cái câu vô nghĩa đó khoảng vài chục lần trong 90 phút. Thỉnh thoảng sẽ nện trong 120 phút. Về sau có Quang Tùng chuyên lặp đi lặp lại những câu vô nghĩa y như Trần Văn Quang. Quang Tùng chính là Trần Văn Quang phẩy.
    Giọng Tùng cũng được, nhiệt tình, nhưng tiếc là chỉ có khả năng nói 1 chùm 50 từ vô nghĩa. Tùng không có khả năng quan sát trận đấu.
    Quang Huy, giọng cực ấm và dễ nghe.
    Nhưng ngoài khả năng đọc tên một số cầu thủ một cách uể oải thì Huy không đem lại cho khán giả một cách tiếp cận trần đấu một cách sinh động.
    Cả Huy và Tùng đều đọc tình huống sai vô kể. Khi quay chậm lại, khán giả nhìn rõ từng xăn ti mét thì cả 2 ông này đều nói sai. Các ông này không đủ tinh để thấy những cú chạm tay hoặc việt vị. Chỉ khi trọng tài thổi thì các ông ấy mới tuyên bố ai đó có lỗi.
    Cả Huy và Tùng đều cố gắng làm văn nhưng không thành. Hình như Huy đẻ ra cái cụm từ: (Xà ngang cột dọc)Từ chối bàn thắng thì phải.
    Đến thời em Cương thì Cương có cái giọng chúm chím, nghe rất buồn cười. Cái này đã tạo cảm hứng cho mấy topic.
    Theo tớ thì từ thời nghe đài, TV đen trắng cho tới hiện nay, chúng ta chưa bao giờ có bình luận viên đúng nghĩa. Cái mà chúng ta thấy chỉ là những Tường thuật viện vụng về mà thôi.
    goldenman76 nghe những lời này mà vẫn không thủng thì chỉ có cách về nhà hỏi mấy cụ tóc bạc xem có đúng không. Chứ giải thích sao nổi. Khó lắm với một cái đầu chậm chạp goldenman76 ạ.

được tete_a6 sửa chữa / chuyển vào 12:09 ngày 26/06/2009
  5. CuToFanClub

CuToFanClub Thành viên mới

Bình luận một trận đấu, chuyện nhận định sai tình huống không phải là cái gì đó quá nghiêm trọng để khoét vào. Trần Văn Quang bình luận giọng nghe ấm và so với Quang Huy hay Tùng Trâu thì bác Quang hay hơn nhiều. Quang Huy thì ghét nhất kiểu bình luận bị cảm tính cá nhân chi phối, đặc biệt là những trận có MU. Ông Tùng thì giọng bình luận nói thẳng là vô vị, nghe cho có tiếng. Mà nói chung, mấy vị đó còn thua xa TBC về khả năng hành văn, nói ngọng với nói nhảm. Ngắn gọn!
    Chuyện chửi nhau trên diễn đàn lôi tuổi hay năm reg nick ra chửi là dở, nhưng đụng vào đâu cũng chê với bôi thì tốt nhất hôm nào đăng ký dự thi làm BLV xem nó thế nào?
  6. xuanbac007

xuanbac007 Thành viên mới Đang bị khóa

Dạo này rất thích nghe chú Khắc Cường bình luận
  7. 2000tuoi

2000tuoi Thành viên mới

Phương án của tớ khó thực hiện vì nhiều lý do. Nhưng để có BLV đủ cuốn hút với những định đánh giá chính xác, hóm hỉnh và hào sảng đốt nóng không khí, nên chọn mời cựu cầu thủ có khả năng nói hay và hài hước làm bình luận viên là tốt nhất. Người của nhà đài cùng lắm chỉ nên dẫn chuyện móc nối các nhận định đánh giá, pha trò của cựu cầu thủ kia mà thôi. Nếu không tìm được cầu thủ thì nên mời cựu huấn luyện viên (Hoặc chuyên gia, giám đốc kỹ thuật) nói giỏi làm BLV. Nếu dùng người của nhà đài làm việc đó chỉ là tạm thời khi không có những cao thủ kia. Tớ thấy các BLV của nhà đài (chính xác hơn chỉ ở tầm tường thuật viên) cứ phỏng vấn lẫn nhau, nghe rất chối.
  8. doncoi_noixaxoi

doncoi_noixaxoi Thành viên rất tích cực

1 trận bóng đã coi đã , coi sướng là 1 trận bóng đá có không khí trên sân , có tình huống bóng đẹp , BLV chỉ có nhiệm vụ tường thuật , đưa ra nhận định , thế là ok rồi , Quang Huy , Quang Tùng gì đấy BL tuy chưa hòan hảo nhưng cũng phần nào đáp ứng được các yêu cầu này . Tôi nghĩ chắc ông cũng chả đam mê gì bóng đá mà nói như đúng rồi ,ít ra là trong thời gian gần đây . Vì nếu ông tập trung xem 1 trận bóng mà nghe Biên Cương phá thối sự tập trung theo dõi của ông trong các tình huống gay cấn thì ông cũng điên lên như bọn tôi thôi . Lời khuyên dành cho ông là không háo hức xem các trận bóng của mình thì đừng có vào topic này lôi mấy ông Quang Huy ,Quang Tùng ra chê nữa, chán lắm . Hồi những năm 90 người ta vẫn sôi nổi theo các trận bóng mà Trần Văn Quang bình luận, vẫn hò hét, vẫn tập trung Anh em vui vẻ như thế, nếu ông cảm thấy buồn ngủ thì về ngủ đi , không mê đá bóng cũng có ai gọi ông là đàn bà đâu .

được tete_a6 sửa chữa / chuyển vào 12:10 ngày 26/06/2009
  9. 2000tuoi

2000tuoi Thành viên mới

1 trận bóng đã coi đã , coi sướng là 1 trận bóng đá có không khí trên sân , có tình huống bóng đẹp , BLV chỉ có nhiệm vụ tường thuật , đưa ra nhận định , thế là ok rồi , Quang Huy , Quang Tùng gì đấy BL tuy chưa hòan hảo nhưng cũng phần nào đáp ứng được các yêu cầu này . Tôi nghĩ chắc ông cũng chả đam mê gì bóng đá mà nói như đúng rồi ,ít ra là trong thời gian gần đây . Vì nếu ông tập trung xem 1 trận bóng mà nghe Biên Cương phá thối sự tập trung theo dõi của ông trong các tình huống gay cấn thì ông cũng điên lên như bọn tôi thôi . Lời khuyên dành cho ông là không háo hức xem các trận bóng của mình thì đừng có vào topic này lôi mấy ông Quang Huy ,Quang Tùng ra chê nữa, chán lắm . Hồi những năm 90 người ta vẫn sôi nổi theo các trận bóng mà Trần Văn Quang bình luận, vẫn hò hét, vẫn tập trung Anh em vui vẻ như thế, nếu ông cảm thấy buồn ngủ thì về ngủ đi , không mê đá bóng cũng có ai gọi ông là đàn bà đâu .
    [/quote]
    Việc Tạ Biên Cương bình luận ba lăng nhăng thì tớ cũng thấy thối như bạn thôi. Có gì khác đâu. Tuy nhiên, tớ đoán là bạn xem đá bóng ít hơn tớ (đoán thôi) vì tớ xem đá bóng nhiều hơn (lâu dài hơn) bạn và quan sát tinh hơn bạn nên tớ không nhất trí cho rằng thế hệ trước của Tạ Biên Cương ngon lành gì.
    Bình luận khá tốt, tớ bình chọn cho bác Mẫn, bác Lập, nhà đài không được bất kỳ ai.
    Tớ chỉ đoán bạn xem ít hơn tớ thôi chứ tớ không như cậu là phán xanh ròn 1 câu là 2000tuoi không xem bóng đá, hoặc cái gì đó đại loại như vậy. Tớ không có từ nào biểu cảm với bạn.
  10. doncoi_noixaxoi

doncoi_noixaxoi Thành viên rất tích cực

Việc Tạ Biên Cương bình luận ba lăng nhăng thì tớ cũng thấy thối như bạn thôi. Có gì khác đâu. Tuy nhiên, tớ đoán là bạn xem đá bóng ít hơn tớ (đoán thôi) vì tớ xem đá bóng nhiều hơn (lâu dài hơn) bạn và quan sát tinh hơn bạn nên tớ không nhất trí cho rằng thế hệ trước của Tạ Biên Cương ngon lành gì.
    Bình luận khá tốt, tớ bình chọn cho bác Mẫn, bác Lập, nhà đài không được bất kỳ ai.
    Tớ chỉ đoán bạn xem ít hơn tớ thôi chứ tớ không như cậu là phán xanh ròn 1 câu là 2000tuoi không xem bóng đá, hoặc cái gì đó đại loại như vậy. Tớ không có từ nào biểu cảm với bạn.
    [/quote]
    Đúng là dạo này tôi chỉ xem các trận của tuyển Việt Nam đá , xem ít nhưng rất tập trung . Nên thằng nào phá rối tớ xem là tớ điên lắm , bác Huy, bác Tùng ,bác Quang hồi xưa đâu có vậy cơ chứ .
    Cò kiểu bình luận kiểu chuyên gia thì hehe , nói thật nên để ngoài trận đấu ,hoặc thời gian bóng chết .