1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

LÀM BÁNH NGỌT KIỂU ÂU (mục lục trang 1)

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi labangroi, 24/03/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguavia

nguavia Thành viên mới

Cảm ơn labangroi nhé, mình thích các loại bánh tarte lắm, đẹp mà ngon. Ước gì mà giờ mình không vướng con nhỏ, mình nguyện cắp tráp đi học bạn liền.
    Nhân tiện lạc đề bạn cho mình xin cách làm pizza của bạn được không, mình cảm ơn bạn nhiều
  2. labangroi

labangroi Thành viên mới

bạn ơi pizza gì nhỉ ..thập cẩm nhé mai mình post....tự nhiên nhắc đến pizza làm chảy hết nước miếng ra đây ...dòng ..dòng ...
  3. labangroi

labangroi Thành viên mới

PIZZA ĐÂY ...
    VỎ BÁNH :Bột :200gr ,men nở bánh mỳ:2gr(1 tý thui),muối :4gr, dầu ăn:20gr ,nước :120gr
    * LÀM VỎ:
    *Cho tất cả vào chậu nhỏ (trừ nước) rùi dùng tay bóp cho đều hết nguyên liệu sau đó cho nước vào bóp thật kỹ cho bột nhuyễn và mịn >>để 5 phút cho bột hồi lại thì dùng chày cán thành hình tròn dầy 2mm,tuỳ theo độ to nhỏ của bánh (công thức này được 1 cái to phi 30cm hay 3 cái nhỏ phi 12cm) >>>để cho bột nở 20 phút thì nướng :230-250 độC/ 7-10 phút(bắt đầu chuyển sang màu vàng nhạt là được) .....XONG PHẦN VỎ
    *NHÂN PIZZA: 1 hộp sốt cà chua nhỏ,nấm xoè :100gr ,hành tây 1 củ ,cà chua :1/2 quả ,ớt đỏ hoặc ớt xanh 1 quả(loại to như quả cà chua) ,jăm bông(loại ko mặn nhé) 100gr ,súc xích:1 thanh ,foma :100gr ,dầu ô liu :20gr ,cỏ thơm:10gr ,vài quả o liu đen ,chút muối ,tiêu
    * LÀM NHÂN : *nấm rửa sạch,xé nhỏ rùi vắt kiệt nước (phải thật kỹ cho hết sạch nước rồi cho lên bếp xào(nửa thật to) với chút dầu ăn,muối ,tiêu cho vừa khẩu vị
    *hành tây rửa,thái lát cũng xào như nấm nhưng chỉ xào qua qua
    Đầu tiên dùng sốt cà chua dàn lên trên vỏ bánh đã nướng >>>>thái mỏng foma (dùng 1/2 foma xếp nên trên fần cà chua>>>>Sau đó xếp nấm lên foma (xếp đều lên trên mặt) >>>đến lượt hành tây>>>>thái lát quả cà chua xếp lên >>>>thái jambông rải lên trên >>>>tiếp đó thái súc xích xếp xung quanh thành hình hoa >>>>thái lát ớt xanh theo hình tròn cho lên bánh >>>> rắc cỏ thơm lên >>>>cho nốt phần foma thái mỏng còn lại lên trên cùng >>>>>tưới dầu o liu lên đều khắp mặt bánh >>>>>>cho quả Ô liu lên >>>>>>NƯỚNG LUÔN (hèhè có vẻ vòng vo wá)
    *NƯỚNG 250độ C /khoảng 10 phút (nhiệt độ càng cao thì mặt bánh trông càng tươi)
    *bánh pizza cho chút tương ớt ngọt lên trên mẹt ăn nóng ...không khác nhà hàng .... :D
    (nếu không tìm được mấy nguyên liệu khó như :Dầu ôliu ,quả ô liu ,cỏ thơm thì không cần cũng được ,thay dầu ô liu = dầu ăn thường còn quả oliu và cỏ thơm thì bỏ qua)
    (trong wá trình làm các nguyên liệu đều có thể tự thay đổi cho hợp với khẩu vị ..vidu ..hành tây hay bằng bí ngô hay toàn bằng cà chua ,jăm bông thay bằng thịt tự chế biến v.v.. nhưng sốt cà chua và foma thì phải có (thành phần chính mờ)

Lần sau tớ post BÁNH GATO DỪA và cánh làm KEM SỮA CHUA ...bạn nào quân tâm thì vào vote sao cho tớ nha ..nhớ là phải 5 đấy ,không chơi 4 sao đâu ...
    Được labangroi sửa chữa / chuyển vào 15:22 ngày 29/03/2006
  4. ms_cat

ms_cat Thành viên mới

Lá bàng rơi ơi post bánh ga tô dừa đi, post luôn cách làm bánh brownies nhé.........
  5. ms_cat

ms_cat Thành viên mới

Lá bàng rơi ơi post bánh ga tô dừa đi, post luôn cách làm bánh brownies nhé.........
  6. ms_cat

ms_cat Thành viên mới

7. nhavit03

nhavit03 Thành viên mới

Bạn ơi ,tớ vote sao cho bạn rồi,bạn cho tớ công thức KEM SỮA CHUA nhé!
    cảm ơn bạn nhé!

8. labangroi

labangroi Thành viên mới

GATO DỪA , BROWNIE và KEM SỮA CHUA ..ok chiều mai post .. sắp mùa hè mình sẽ tìm lại mấy công thức làm kem cho pà con tham khảo
  9. biu

biu Thành viên mới

Mọi người ơi, cho tớ hỏi một chút: Lá gelatine thì mua ở đâu nhỉ?
    Labangroi ơi, cho tớ hỏi là Topping cream có khác gì với whipping cream ko?
    Cho tớ biết sớm nhé, tớ đang rất háo hức để làm thử. Cám ơn mọi người nhiều nhé.
  10. labangroi

labangroi Thành viên mới

Lá gelatine mua ở 66 ba trieu ,hanoi hoặc tìm mua ở các siêu thị
    Kem wipping có nguồn gốc từ sữa còn topping thì không
    Kem wipping đánh bông thì vẫn giữ nguyên thể tích còn topping thì bông lên gấp 3-4 lần >>nhẹ
    Kem wipping khi đánh phải cho đường vì kem ko có vị ngọt còn topping thì đã có sẵn lượng đường vừa đủ
    (à kem topping khi đông đá bị hỏng còn tooping thì ko sao (có thể bảo quản ở ngăn đá khi chưa đánh bông)
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa