1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm đẹp ..góc nhỏ cho dân văn phòng.

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi lathu777, 04/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lathu777

lathu777 Thành viên quen thuộc

Làm đẹp ..góc nhỏ cho dân văn phòng.

Làm đẹp ?" góc nhỏ dành cho dân Văn Phòng

Mỗi người chúng ta sẽ ,đã ,đang và phải trãi qua khối lượng thời gian khá lớn hơn 8 tiếng tại cơ quan ?nếu trừ ngược thời gia ngủ , ăn uống ..thì thời gian nơi công sở chiếm tỷ lệ cao nhất và quân bình nhất . Do vậy ,để tạo phong thái năng động , nụ cười duyên dáng , cái nhìn thiện cảm và tự tin trước đối tác?Lá muốn mách nhỏ với các bạn một it phương pháp để người phụ nữ đã đẹp sẽ càng đẹp hơn trong mắt đồng nghiệp , giúp ta tin tưởng hơn vào khả năng của mình và có thuyết phục cao nhất .

Với chút kiến thức nhỏ nhoi rất mong các bạn cùng Lá đóng góp ý kiến để phụ nữ -giới văn phòng sẽ mãi duyên dáng xinh xắn trong một khoảng thời gian eo hẹp và lịch công việc dày đặc tưởng chừng như không gian và thời gian không còn chổ để ta có thể quan tâm dến cái đẹp vốn dĩ đang là thế mạnh của phái yếu .

1.Tạo một phong thái tự tin :

- Phong cách và gu ăn mặc :

Ông bà ta vẫn nói ?oNgười đẹp vì lụa , lua tốt vì phân ?o như vậy ?olụa ?o phần nào đã làm nên điều kỳ diệu cho người phụ nữ ,giúp họ trông đẹp hơn ,, xinh tươi hơn ..
    Chọn co mình một phong cách ăn mặc rất riêng, sẽ làm cho những buổi đi làm thêm mới mẻ, bắt đầu từ gu thời trang vừa dịu dàng - nữ tính, vừa hiện đại - phong cách.... Toát lên vẻ chuyên nghiệp của cô gái văn phòng...

Dịu dàng trong chiếc váy ngắn cho sự khởi đầu của tuần mới, nghiêm túc trong bộ vest để trở nên chuyên nghiệp và ghi điểm trước đối tác quan trọng. Nhẹ nhàng và trẻ trung hơn trong chiếc quần âu hoặc jeans ngắn... cho những ngày cuối tuần giúp cường độ làm việc bớt căng thẳng....

Tuần làm việc của bạn gái sẽ trở nên mới mẻ và hoàn toàn thoải mái với gu thời trang phù hợp với những hoàn cảnh khác nhau
    Các bạn hãy tham khảo và chọn cho mình những phong cách phù hợp nhất nói lên được cá tính và cái gu rất riêng của mình nhé
    ( xin chỉ ra vài địa chỉ thời trang ..để bạn có thể chọn lựa :

+Thúy Nga ?" Võ Thị Sáu ?"gần công viên Lê Van Tám showroom tai nhà hát hành phố .bạn có thể yên tâm về những bộ vest và giả vest dược lên tại đây ?" vải nhập về từ Ý hoặc các nước Châu Âu , đường kéo và may rất khéo ?"stype Châu Âu .

+ Oxy ?" trên Hai bà Trưng ( ngả tư Hai Bà Trưng ?"Võ thị sáu )-may đồ Âu

+Đối với những bạn thích sưu tầm hàng hiệu : Lá mách nhỏ này vừa có thể xài những hàng hiệu nổi tiếng nhưng lại phù hợp túi tiền .
    -Mỗi năm các trung tâm thương mại lớn thường có vài ngày dành cho dân Member ?" gọi là ngày hội thành viên .Vào ngày đó ..bạn sẽ có thể mua được những món hàng hiệu rất xịn đúng gu và thời trang giá chỉ còn ½ mà thôi .
    Ví dụ hôm nay 3/9 ?" parkson Hung Vuong đang vào ngày hội đặc biệt: bạn có thể chọn cho mình đôi giày Bonia nhập từ Ý bằng da tuyệt vời giá chỉ khoàng 1 triêu ( bình thường 2 triệu ) , 1 chiếc áo sơ mi rất đẹp của Polo hay Valentino dành cho nữ văn phòng : giá khoảng 400- 500/ cái ( bình thường 800-900 nghìn /cái ) , hoạc những chiếc dây nịt của Ý , túi xách của Gues được giảm đến 30% chỉ còn khoảng 1,5 triệu ?
    Lá thường nhân cơ hội này để ?otha về ?o hàng của Elle , Mango, Bonia , valentino, Polo ?.chắc tại vì Lá đã ấn tượng về các dịp Sale hàng bên Châu Âu ..những chiếc áo khoác rất đẹp và tây bình thường không dám đụng đến..nhưng những dịp này ta có thể thỏa sức ngắm nghía ?

Như vậy bạn vừa rất hiện đại , vừa rất lịch lãm và rất riêng với những trang phục rất mốt , rất công sở và khít khao bởi những chiếc cúp và phong cách rất tây ?.( À điều này chắc dành riêng cho các ban có vóc người hợp với các size .lên sẵn nhỉ !)

- Trang điểm : cũng là một hình thức để không có người phụ nữ xấu phải không nào ! chọn phong cách nhẹ nhàng , làm bừng gương mặt sáng và nét đẹp tự nhiên là điều cần thiết cho dân văn phòng ..đừng để nhợt nhạt quá và không trang điểm sẽ làm ta mất tự tin hơn .
    Môi trường văn phòng có máy lạnh và nhiều máy tính, cũng như bụi trong thảm, làm cho da bạn bị lạnh và khô. Do vậy, bạn cần chú ý đặc biệt đến việc chuẩn bị cho da một lớp bảo vệ rất tốt.

Theo Cẩm Nang Mua Sắm, trước khi trang điểm bạn nên dùng nước hoa hồng làm se khít lỗ chân lông Hydra Ex Toning Skin. Sau đó, dùng thêm sữa dưỡng làm mềm da Essance Vitacell Moisture Emulsion, để khoảng hai phút để lỗ chân lông se khít, da thật mịn. Sau đó, là các bước trang điểm:

- Bước 1: Thoa kem lót thật mỏng để da không bị dày lên. Chú ý lót thật kỹ vùng chữ T, hai bên cánh mũi, đều bên hai bên mang tai, gầm cằm. Có thể dùng kem che khuyết điểm nếu da bạn bị mụn.

- Bước 2: Dùng phấn tông ánh vàng làm nền chuẩn. Nếu bạn hơi gầy, hãy dùng phấn ánh hồng làm gương mặt tròn trịa hơn. Chú ý phủ thêm cả phần cổ.

- Bước 3: Dùng cọ nhỏ chải chì bột màu nâu đất theo dọc chiều mọc của lông mày. Bạn nên đánh theo dáng sẵn có của lông mày, tạo vẻ tự nhiên.

- Bước 4: dùng màu mắt hợp với chiếc áo hoặc bộ váy bạn đang mặc Xu hướng năm nay, màu mắt thường là sự kết hợp của bốn màu sắc, nhấn nhẹ nửa đuôi mắt sau. Bạn có thể dùng theo sơ đồ sau:

Nửa sau mí dưới: xanh cốm

Nửa trước mí dưới: vàng chanh (tản đều màu để hai màu không bị quá chênh nhau)

Sát chân mày: trắng bạc (tạo cảm giác mắt thoáng, rộng)

Khoảng mí trên: hồng đất (tạo cảm giác mắt sâu)

Nhấn thêm đuôi mắt dưới bằng màu xanh cốm, kéo nhẹ về phía trước
    - Bước 5: Dùng phấn hồng thoa nhẹ lên đỉnh gò má

- Bước 6: Dùng cọ lấy son bóng màu hồng tươi thoa tự nhiên lên môi. Có thể dùng phấn nền che sửa viền môi nếu không tự tin lắm về viền môi của mình.

Kết thúc, bạn nên điểm thêm chút phấn hồng trên cằm để gương mặt sáng đẹp tự nhiên. Bây giờ, gương mặt bạn sáng và tươi tắn mà không có cảm giác trang điểm cầu kỳ.

Một vài lưu ý:

Nếu bạn có gương mặt quá tròn, bạn nên dùng phấn nền màu sậm, sau khi trang điểm dùng phấn sáng mạnh vào vùng chữ T để gương mặt góc cạnh và thon hơn.

2.Tạo một thói quen về giữ dáng và sức khỏe :

- -10 tiếng tại cơ quan bạn sẽ ngồi một chổ và đó là điều không nên chút nào ..một chút ý kiến của Lá giúp bạn tránh đi những thói quen không nên ấy

1.Hãy tập đứng lên giữa giờ , đi một vòng lấy nước chẳng hạn , hoặc chuyển giao hồ sơ cho mọi người , hoặc trao đổi ý kiến ..tốt hơn ta ngồi lỳ 1 chổ - 5 phút thôi đủ để máu tuần hoàn đều và không làm ta bị viêm chân ( viêm tĩnh mạch ?" đối với bạn nào hay dùng giày cao gót cở 7 phân như Lá ) , pha 1 tách café và nhấm nháp giữa giờ để đầu óc trống rỗng ..lấy lại tinh thần.

2.Ngồi làm việc cần ngồi thẳng , thỉnh thoảng hóp bụng 10 lần ..rồi thở ra?trách tích mỡ bụng đó mà .

3.Uống thật nhiều nước ?" điều cần thiết vì phòng máy lanh sẽ làm khô da và nước giúp ta đào thải , giữa được sự tươi mát của cơ thể

4.Chớp mắt và tránh xa màn hình 1 tiếng /1 lần khoảng 5 phút để bảo vệ đội mắt đẹp của bạn , hoặc bạn nên xài laptop vì sẽ có màn bảo vệ tốt hơn 1 chút ( eo ôi cái này phải hỏi chuyên gia ).

5.Bạn nên mang 1 ít lotion cho tay khi đến cơ quan ?" Lá hay xài Atrix ?"Pond của Đúc ?" loại kem này giúp tay ta chống khô và đôi bàn tay được mịn màng , trắng và ẩm ướt ?
    6.hãy để 1 bình hoa trước mặt để khi cáu giận hoặc bức mình ngắm loài hoa mình yêu thích ..lòng bạn sẽ chùn xuống ..và bạn sẽ vượt qua chính bạn.

7.Treo vài bức tranh mình thích hoặc một ít thú nhồi bông xinh xắn ?.để ôm vào mình lúc mình ..đáng ghét nhất ?hihi..xung quanh Lá có 1 con gấu to Lá dể dựa lưng này ..và lúc ghét ?điều gì nhất Lá lai ôm nó vào người ?Cái Ông người Đức mới đầu cực tò mò..nhưng giờ thì quen với con gấu của Lá ..và có người còn bảo Lá ?ogấu thế ?o

8.Buổi trưa nên đi ra ngoài một chút hít thở không khí và ăn cái gì đó thật nhẹ ( Lá là chuyên gia nhịn ăn- không phải giữ eo mà ..eo giữ Lá )-nhưng nên chăng mỗi ngày 1 quả táo ..vì táo rất tốt cho sự tươi tắn của Phụ nữ ..

Lá mong chờ nhận được nhiều ý kiến của các bạn để dân văn phòng sẽ luôn đẹp nè, đáng yêu và hiện đại , lịch lãm tự tin trong công việc và đối tác bạn nhé !

Thân
    Lá thu
  2. banhsukem

banhsukem Thành viên mới

Chị ơi em thấy topic này thật ý nghĩa. Em vote cho chị 5 sao nhé
  3. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Hihi em cùng tay xây cho căn nhà của chị nào thêm hoa tươi , thêm hương sắc .

Trang phục :
    Với em trang phục công sở cần sự thanh lịch , gọn gàng , màu sắc trang nhã ,
    Không mặc những tông màu có ánh kim .
    Cổ áo không quá rộng .
    Không đeo đồ trang sức độc đáo .
    Váy không quá ngắn ..(ngắn nghĩa là trên đầu gối )
    Mùi nước hoa nếu có dùng rất nhẹ .
    Giầy sẽ từ 3-5cm là hợp lý nhất , và nhớ là đóng gót giầy cẩn thận , em không thích nghe những âm thanh phát ra lộc cộc từ đôi giầy nó khiến cảm giác bước chân ta không được thanh thoát nhẹ nhàng và khiến người khác khó chịu
    Móng tay chỉ sơn màu bóng , hoặc màu nhã ( hồng nhạt ...đồng nhạt )
    Son môi cũng vậy sử dụng tông màu nhạt , không đánh son bóng ...và không đánh mắt , chỉ chuốt mascara và kẻ định hình lại đường nét lông mày .
    -Em không dùng phấn . Sáng rửa mặt rồi thoa nước hoa hồng em chỉ dùng kem giữ ẩm da thôi để da đỡ khô với máy điều hoà hơn nữa da mình cũng không tệ lắm .
    -Tóc không dùng keo bọt kể cả khi làm tóc xoăn , em chỉ vuốt dưỡng bóng mượt tóc mà thôi .
    Lối sống trong văn phòng .
    Em ở cơ quan chỉ được tiếng yêu hoa , cắm hoa hồng suốt em thích có một bình hoa trên bàn làm việc của mình .Không có một cái gì ngoài một bình hoa , mặt bàn sạch bong ngoài lọ hoa và máy vi tính .
    Tất cả mọi dữ liệu mọi tư liệu cất trong những cặp riêng .
    -Em có một cái chổi làm sạch máy vi tính này , một cái bình xịt khử mùi hôi điện thoại này ..hihi và một cái hộp xi đánh bóng giầy .Một lọ cồn làm sạch điện thoại và băng gạc y tế để lau.
    -Hihi và một cái hộp con con trong đó có dâù gió , kim chỉ, bấm móng tay ..hihi có cả băng vết thương nữa..hihi đừng ai cười nhé ,cần lắm đó .Mọi người chỉ giỏi mượn mình thôi .
    USB luôn treo ở cổ rồi ..hihi ,có gì cần lưu giữ dữ liệu em copy vào luôn .
    Một cái máy nghe nhạc MP3,CD , VCD ..và tai nghe
    Khi rảnh em nghe một mình không ảnh hưởng đến ai .
    Và một cái áo mưa dự phòng ..hihi một áo mưa ở cốp xe rồi ..nhưng đó là thói quen của em
    Thông thường em hay copy dữ liệu cần làm hai nơi cũng như đánh hai bộ chìa khoá văn phòng ...chắc chắn phải có .
    -Em không ăn vặt bất kể một thứ gì, rất ghét ăn vặt nên có lẽ vì vậy em thiếu đi sự hoà đồng chung với mọi người đồng nghiệp ....mọi người toàn nói mát mình là mình sợ tăng cân ...hic
    Nhưng thực sự em không có thói quen suốt ngày phải nhấm nháp cái gì đó . Mọi người la nhiều giờ mọi người mời thì ăn một miếng cho lấy lệ rồi thôi .
    Nước uống em chỉ uống nước trắng mà thôi .Không phức tạp như mọi người trong cùng cơ quan .
    Cà phê sáng trước khi đi làm em có uống rồi , đó là thói quen trước đây , giờ đã bỏ được thói quen đó .
    Em không ở cơ quan đến mười tiếng đâu ...trưa cho dù có ít thời gian em vẫn về nhà ( mất khoảng 10-15phút đi xe cho dù trời nắng hay mưa ) về ăn cơm cùng với bố mẹ cho bố mẹ đỡ buồn .Không chỉ còn hai bố mẹ ăn cơm với nhau .
    Hơn nữa em không thích ăn cơm hàng cháo chợ , hay cơm văn phòng ở quán, về nhà vẫn thích hơn
    Được Linhkhue sửa chữa / chuyển vào 10:25 ngày 04/09/2007
  4. lathu777

Phải "cắn" bánhukem một cái mới được....em làm chị thấy "ngon " quá ..mà may La thu là con gái 100% ....dù sao thanks em...nhiều iêu quá nè...cho thread này vài ý kiến nha Bánh ơi ...
    À mà khi nào Lá đói bụng ...bánhukem nhớ vào mạng....cho La đỡ đói hỉ?? ( Lá đang uống tí ca fe giữa buối ..nên trêu em tí nhá )
  5. lathu777

Lá phải làm việc ở 1 cơ quan..hiếm người Việt nên thường thì đi giày cao gót 7 phân mà vẫn chưa ăn thua gì...nhưng quen rồi đi giày thấp lại thấy mình sao sao ấy ....bọn Tây cao hơn 1m8 nên Lá phải phấn đấu trên 1m7 ...hihi .. tiếng cộp cộp làm cho văn phòng rộn rã hơn ..và dáng bạn sẽ uyển chuyển hơn .....Nhưng nói thế thôi còn tùy vào hoàn cảnh đúng không nè ..?
    Ngoài ra Lá chưa bao giờ sơn ngón tay , ngón chân..chỉ thích đi tiệm cho họ chăm sóc ..mà thôi ...Lá không thích màu mè ..luôn để tự nhiên ..hơi dài một chút cho ngón tay được dài .hình búp măng ...và nhớ xài kem dưỡng móng nhé !
    Đối với trang phục thường đi đôi với trang sức : nếu có điều kiện ...1 chiếc dây chuyền Ý bạch kim và 1 viên kim cương đơn giản ...hoặc Lá lại thay đổi bằng hạt trai , hay pha lê màu trắng trong + đen (của Tiệp và Ý ) - hoặc phá cách với các chuỗi hạt bằng đá thiên nhiên ...bảo đảm tôn thêm nét đẹp của bạn đấy , không rườm rà đâu ..nên chọn thật đơn giản mà thôi ... Lá thích nhất là pha lê đó ..sưu tầm được 1 hộp đủ màu ...
    Lá cũng có 1 cái túi xách hợp với bộ đầm đang mặc và luôn luôn cặp kè 1 chiếc cặp táp nhỏ xinh ..chứa 1 cái laptop + 1 bộ tai nghe ( để nói chuyện on line với nước ngoài ) + 1 cái Ipod nghe nhạc + 1 cái U S B nhỏ xíu =1GB , - ) giống Khuê chưa nhì ! nhưng trong cặp có 1 quyển sổ nhỏ ..để ghi chép cảm xúc bất chợt ....
    Tóc thì luôn để tự nhiên , 6 tháng uốn setting 1 lần ( hơi cúp vào theo kiểu Hàn Quốc ) hơi cúp thôi và để tự nhiên xỏa ngang vai ...bạn sẽ trẻ hơn với kiểu tóc này .
    -Nước hoa thì dùng Gucci - mùi nhẹ thoang thoảng ..cho dân văn phòng và tạo cảm giác dễ chịu .
    Bạn còn ý kiến nào khác không nè ..để dân văn phòng luôn đẹp và tự tin trước người khác? Bạn hãy tin đi khi bạn mặc 1 chiếc áo mới ..bạn sẽ thấy hưng phấn và thích như em bé được bố mẹ diện áo đẹp ngày Tết ...nên bạn sẽ vào văn phòng với bộ mặt vui hơn..Lá thường chọn 1 bộ thật thích cho ngày thứ hai - đầu tuần .khiến mình cảm thấy thật vui phải không nào ?

Được lathu777 sửa chữa / chuyển vào 12:35 ngày 04/09/2007
  6. lathu777

Lá gởi một số mẫu làm đẹp dành cho dân công sở để các bạn tham khảo đây :
    Được lathu777 sửa chữa / chuyển vào 13:15 ngày 04/09/2007
  7. biggirl8X

biggirl8X Thành viên mới

up đánh dấu
  8. babi_rosie

babi_rosie Thành viên mới

các bạn văn phòng nhà mình bận đồ đẹp và chuẩn bị công phu ghê. Thích thật . Mấy lần trước mình về thấy các cô văn phòng bận đầm vest đủ kiểu, đủ màu sắc thích thiệt đó. Mình thì đi làm rất là đơn giản. Áo sơ mi, quần tây. Trang điểm nhẹ nhàng. Bên đây mọi người bây giờ chuộng casual dress. Bận đồ cực kỳ làng nhàng, và đơn giản, làm mình mà diện quá cũng ngại lắm. Mấy bộ vest, hoặc đầm điệu đà là không thể bận được nữa, chỉ dùng khi phỏng vấn xin việc thôi . Tâm trạng lắm
    Để xem mình sửa soạn thế nào mỗi khi đi làm nhé.
    Áo sơ mi, quần tây đơn giản.
    Tóc dài suông tự nhiên cho đỡ mất thời gian chăm sóc. Chải chải là xong
    Trang điểm: foundation, powder, blush, eye liner, eye shadow màu nâu nhạt hoặc màu beige, mascara, son màu tự nhiên (neutral)
    Chỗ mình làm cấm xài nước hoa vì có thể ảnh hưởng đến người khác, nhất là mấy người bị dị ứng nước hoa. Mà bản thân mình cũng chẳng thích nước hoa. Chỉ xài lotion làm ẩm da la tối đa, mà nhiều khi cũng lười.
    Mang 2 cái giỏ. Một giỏ xách tay để bóp tiền và di động. 1 cái giỏ đựng laptop. Chấm hết. Tất cả dữ liệu lưu vào network drive của công ty hoặc laptop. Chỗ làm thi lúc nào cũng có 1 thùng nước suối, muốn uống có liền và 1 hộp khăn giấy. Chấm hết. Đơn giản thế thôi.
    Sáng trước khi đi làm ăn đại cái gì dó như là cereal (ngũ cốc????) hoặc bagel. Có khi vừa lái xe vừa ăn sáng . 2 trong 1 luôn.
    Dạo này sau khi đi làm về tập yoga cho người dẻo dai. Rồi nấu cơm, ăn cơm, rửa chén, coi tí tivi là tới đêm đi ngủ để mai đi làm. Boring nhỉ, chẳng có thời gian cafe mỗi tối, gặp gỡ bạn bè như hồi mình ở nhà. Nói chung là thấy thời gian qua rất nhanh.
    Được babi_rosie sửa chữa / chuyển vào 03:01 ngày 05/09/2007
  9. babi_rosie

babi_rosie Thành viên mới

Stress cũng làm ảnh hưởng rất nhiều đến vẻ đẹp bên ngoài của mình. Nhân tiện mọi người chia sẻ làm sao tránh bị stress, va biện pháp để chữa stress. Mình bi stress triền miên vì công việc căng thẳng và áp lực. Đâm ra là mình rất là mệt mỏi và dễ cáu gắt. Và đương nhiên là ảnh hưởng đến vẻ bên ngoài và thần thái nữa.... Đang muốn học hỏi kinh nghiệm của mọi người...
  10. lathu777

Lá cũng là chuyện gia bị Stress đây ! Chắc bạn không phải ở Việt Nam rồi vì nghe cách bạn kể mình đoán ngay đó là nhịp sống ở nước ngoài - Nơi Lá cũng đã từng đến làm việc ,dừng chân và bo ring như bạn. Buổi tối 9 giờ các shop và sêu thiị đóng hết cửa, ngoài đường im ắng , mọi người chỉ biết trong nhà và nấu ăn hay dọn dẹp nhà cửa mà thôi ..không có thời gian để gặp bạn bè hay cafe như Sài Gòn đâu nhỉ ?
    Trở lại vấn đề của bạn - khi gặp st ess -Lá chia sẻ kinh nghiệm nha - và cũng mong các bạn khác góp ý thêm vào .
    Lá thường chọn những đĩa nhạc mình yêu thích nhất , mở ra nghe , trong ánh đèn dịu nhẹ , xông ít hương ( mình thích mùi bạc hà ) sẽ làm cho ta cảm thấy thoải mái hơn .
    Hãy mở nước nóng vào bồn , ngâm mình trong nước nghe nhạc ..bạn sẽ cảm thấy khỏe hơn đó . Lá dang nói về giảm stress nơi bạn còn nếu ở Việt Nam mình sẽ đi shopping, di bơi ( thích nhất ) hay đi uống ca fe tán dóc với bạn bè...
    Có khi mình diện thật đẹp - lấy 1 chiếc đầm mới chẳng hạn rồi mặc vào đi một vòng phố xá ....ngồi ăn kem nghe tiếng piano réo rắt ....quên đi những phút giây ưu phiền bỏ lại sau lưng những mệt nhọc
    Còn bạn bạn sẽ làm gì ?