1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm Đẹp và Chữa Bệnh bằng Tinh Dầu

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi RedApple1082, 30/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. grasshoper

grasshoper Thành viên mới

Buổi tối giúp destress, dễ ngủ.
    Buổi sáng giúp minh mẫn, tập trung.
    Yoga mantras dựa vào việc sử dụng âm thanh để tạo ra các xung động trong tâm, tác động đến suy nghĩ của mình. Ai mà đã từng đến Ấn Độ, từng đi thử 1 chùa của Ấn Độ mà trước chùa có khoảng vài trăm viên đá. Cứ mỗi lần bước lên 1 viên thì phải đọc lớn 1 câu niệm, đến khi vào được đến chùa thì tâm thần đã trở nên thanh thản, tĩnh lại thì hiểu được việc này. Nhưng mà không phải đọc câu nào cũng ra kết quả như vậy, bởi vì theo các bác yoga thì mỗi chữ cái, âm sắc có 1 tác động khác nhau tới tư tưởng, cho nên phải đọc đúng theo câu các bác soạn ra (có nhiều loại câu lắm) thì mới ok.
    Còn aromatherapy thì các bác biết rồi. Lavender với thông giúp relax, dễ ngủ.
    Mấy thứ như rosemary, bạc hà, lá chanh thì lại giúp tỉnh táo, minh mẫn và tập trung hơn.
  2. laiaivy

laiaivy Thành viên mới

Hehe, chị Táo ơi, hôm qua em mới đi mua mấy chai dầu nền về, (em định post bài bên topic Thiên nhiên nhưng vì muốn up topic tinh dầu này lên nên nhảy qua đây ), định là mua dầu nền thôi nhưng rốt cục cũng rinh thêm 1 chai Tràm Trà và 1 chai Phong Lữ để trị mụn chị à. Tối nay trước khi tắm 30p, em cũng lấy dầu dừa ra thoa khắp người, mùi dầu dừa thơm ghê chị Táo ui.
    Em định hỏi chị là trước khi thoa dầu dừa lên có cần lau sơ qua cho bớt bụi bẩn với kem chống nắng, v..v... ko chị, hay là cứ thế mà thoa lên thôi? Em thấy chị có post cách chăm sóc tóc bằng dầu dừa là trước khi ra ngoài thoa đều dầu dừa lên tóc, vậy em dùng dầu dừa hàng ngày để dưỡng tóc trước khi ra ngoài được ko chị, hay là phải cách ngày?
  3. laiaivy

laiaivy Thành viên mới

À, quên, cho em hỏi nữa sis Táo ui. Em có mua 1 chai jojoba và 1 chai cám gạo nữa. Hic, muốn mua thêm dầu mè để chữa bọng mắt mà hết hàng mất tiêu (em giống chị đó, thức khuya ko bao giờ bị thâm mắt nhưng mắt có bọng nhỏ, huhu). Chị cho em công thức để dưỡng và trị mụn nha.
  4. RedApple1082

RedApple1082 Thành viên mới

nếu tóc em cực khô thì mới dùng dầu dừa bôi lên tóc trước khi ra ngoài nha, nếu ko sẽ bị bết tóc lắm vì khí hậu vn cũng khá bụi bặm và nắng nóng mà, nhưng được cái nó giúp tóc em chống nắng
    Nếu tóc hơi khô thôi thì em trộn dầu dừa với dầu gội hoặc ủ tóc với dầu dừa 30'' trước khi gội sạch cũng được.
    Nếu em bị mụn bọc, sưng, đỏ em lấy tinh dầu tràm trà chấm thẳng lên nốt mụn, nó giúp mụn xẹp nhanh mà ko để lại vết thâm đâu. Chúc em gái sớm có làn da đẹp nha
  5. kinren

kinren Thành viên mới

Bạn lên google tìm công ty Điểm hẹn thiên nhiên mà hỏi.
    Họ có bán loại 10ml, ...
    Hehe, họ sẽ vận chuyển giùm nhưng phí vận chuyển thì mình tự lo.
    Mà bạn xài loại nhỏ làm gì, mua loại lớn tiết kiện hơn chứ.
    Nếu chỉ xông nhà, xông mặt thì xài 1-2 giọt, có thể xài lâu, chứ nếu trộn với dầu nền để massage toàn thân, mỗi lần xài khoảng 5-12 giọt. Bạn nghĩ chai 10ml chịu được bao lâu.
  6. RedApple1082

em oi, chai 10ml tính ra khoảng 100 giọt, dùng cho tóc thi thường kết hợp nhiều loại tinh dầu nên tính ra mỗi loại mình chỉ lấy vài giọt, chái 100ml (đã pha) dùng cho tóc nếu sieng năng dùng cũng được cả tháng, còn dùng cho mặt thì vài giọt pha ra e dùng cũng được cả tháng rồi vì dùng cách ngày chứ ko dùng hằng ngày được. Xông nhà thì có loại dùng riêng , rẻ tiền hơn nhiều chứ dùng loại này thì hơi uổng mà cũng chẳng thơm.
    Bởi thế, chị thấy dùng cho cá nhân thi 10ml là lý tưởng đó, chứ mua xỉ 5 -10kg chắc đến đời con cháu mình xài luôn quá :P

7. kawaii298

kawaii298 87-89 HN Moderator

theo như bọn tinhdau.vn nó tính thì mỗi 1ml khoảng 20 giọt cơ chị à :D
    loại nào dùng nhiều thì hãy mua loại lớn chứ bt, mỗi loại lấy có vài giọt thôi mà
    mua chai lớn dùng đến bao giờ
    [:P]
  8. kinren

kinren Thành viên mới

Với giai đoạn đầu của phụ nữ mang thai, đặc biết không được dùng bất cứ một loại tinh dầu nguyên chất nào

Ở giai đoạn thứ hai, có thể sử dụng tinh dầu nguyên chất nhưng tránh dùng các lọai như: húng quế, đinh hương, cây bách, khuynh diệp, tiểu hồi, cam ngọt, cỏ chanh, nhài, hoa cam, melissa, hương thảo, myrrth, kinh giới ô, cây bài hương, hoàng đàn, cây xô thơm (cây bạc hà lục, cỏ xạ hương)

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com
  9. katie82

katie82 Thành viên mới

Xin chao RedAple!
    Ban vui long cho minh hoi TINH DAU LAM MEM DA VA MIN gom co: tinh dau mo+ Lavender + Phong Lu va Ylang Y lang? Ban vui long cho minh xin ti le pha la bao nhieu voi nhe.
    Toc Kho va che ngon, bi gau: Thi dung tinh dau gi ? Thanks ban nhieu nhieu.
  10. RedApple1082

Bạn pha với tỷ lệ chừng 5 - 6 giọt tinh dầu cho 10ml dầu nền
    Tóc khô và chẻ ngọn nàng có thể dùng tinh dầu hương nhu, bưởi, Phong lữ, Lavender, Hoàng đàn... pha với dầu olive nha bạn