1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm gì để giúp đỡ "những mảnh đời éo le"???? trong khi "lực bất đồng tâm"!!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi nhauyen, 31/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhauyen

nhauyen Thành viên mới

Làm gì để giúp đỡ "những mảnh đời éo le"???? trong khi "lực bất đồng tâm"!!

Theo ý kiến các bạn thì bạn sẽ làm gì nếu bạn có khả năng giúp đỡ họ ?Nước ta có vô số những con người bất hạnh !Bằng cách nào để giúp tất cả họ trong khi đã có nhiều phương tiện truyền thông ,nhiều tổ chức xã hội đã tiên phong mà kết quả vẫn đâu như ta muốn !

N7U
  2. FriendlyDog

FriendlyDog Thành viên quen thuộc

1/ Nếu như ta chưa thể giúp hết mọi người thì đó cũng không phải là lý do khoanh tay đứng nhìn, theo cách nghĩ : làm thì cũng chẳng làm được hết, vậy thì làm làm gì ??? Dù làm được ít còn hơn không làm gì, giúp được tới đâu thì giúp hết khả năng của mình, chia xẻ khó khăn,làm giảm đi nỗi bất hạnh của người khác càng nhiều càng tốt, đó là mục tiêu của chúng tôi.
    2/ Không hề có " nhiều phương tiện truyền thông, nhiều tổ chức xã hội" như bạn nói. ý thức làm công tác xã hội ở Việt nam chưa cao, số lượng tổ chức và cá nhân hoạt động xã hội cũng chưa nhiều, nên vẫn còn " vô số những con người bất hạnh" như bạn nói. Bạn thử nghĩ xem, nếu ai cũng làm việc thiện, ai cũng cố gắng giúp người khác, thì làm sao còn vô số người bất hạnh được? chẳng qua là chúng ta vẫn còn thờ ơ, chỉ nhìn, thương xót, nhưng coi đó chẳng phải là việc của mình, chẳng liên quan gì đến mình, nên vẫn còn nhiều con người đau khổ như vậy.
    Hãy tìm, sẽ gặp. Hãy gõ, cửa sẽ mở. Hãy xin, sẽ được cho
    Được sửa chữa bởi - friendlydog vào 31/05/2002 22:58
  3. MMDS

MMDS Thành viên quen thuộc

Các bạn thân mến! Để trả lời câu hỏi của bạn nhauyen Tôi nghĩ cần phải mất nhiều trang mà chưa chắc đã thoả mãn được sự day dứt của bạn.(Hy vọng bạn là người giống như trong trí tưởng tượng của tôi)
    Tôi chỉ xin mạo muội góp thêm ý nhỏ của mình để bạn tham khảo thôi, chứ cũng không có tham vọng bê một vài luận chứng điển hình và có liên quan đến câu hỏi của bạn vào trong một CLB mà bản chất hoạt động của nó không nhất thiết phải nói quá nhiều.
    Như các bạn đã biết, trong bất cứ một xã hội nào cũng đều có người giầu, kẻ nghèo. Một xã hội phát triển chưa chắc số lượng người nghèo đã giảm như " mong muốn ".
    Đất nước chúng ta trải qua bao biến cố của lịch sử vẫn đang phải cố gắng vươn mình vì một thế hệ trẻ, vì một tương lai tốt hơn. Một phần để hoàn thiện chính bản thân mỗi chúng ta, một phần để góp chút công sức bé nhỏ của mình tưởng nhớ tới những anh hùng đã khuất...
    Tôi đã gặp rất nhiều gia đình có hoàn cảnh kinh tế eo hẹp mà họ vẫn có thời gian nghĩ về người khác. Họ không hề chờ khi nào giàu mới nghĩ đến việc đi làm từ thiện. Biết khi nào mới giàu, phải không các bạn? (Có mấy ai tự nói là mình giàu đâu) Vậy, biết đến bao giờ chúng ta mới có đủ số người giàu để chuyên đi làm công tác xã hội?
    Tiền bạc vốn đã không phải là thứ quan trọng nhất, nó lại càng không phải là yếu tố tất yếu đối với những người làm công tác xã hội.
    Chúng ta chỉ chia ra được hai đối tượng: Mội là những người tham gia vào hoạt động xã hội. Hai là những người chưa tham gia thôi. Hoàn toàn không có nhóm thứ ba là Lực bất tòng tâm. Những người này cho phép tôi được liệt vào số những người kém may mắn, cần được giúp đỡ.
    Để làm được công tác xã hội, tôi xin nhắc lại, thì không nhất thiết bạn phải làm một điều gì đó quá lớn. Chỉ cần vài việc làm bình dị thôi, bình dị như bản chất của vấn đề này vậy.
    Có biết bao nhiêu tổ chức xã hội đã tham gia, vậy mà số người nghèo vẫn không giảm? Thực ra nó có giảm đấy chứ! Theo bạn, thế nào là không giảm?
    Trong một xã hội nói chung, có những vấn đề sẽ mãi mãi tồn tại một cách biện chứng. Mong muốn một xã hội hết "sạch" người nghèo không phải là ước muốn của riêng bạn, nhưng...
    Tôi quan niệm thế này: " Thử làm chưa chắc đã được nhưng không làm thì chẳng bao giờ được ".
    Chúng ta hãy cải thiện một điều gì đó trước khi hoàn thiện nó, bạn nhé!
    Thân!
    Trước khi đọc được câu hỏi của bạn, tôi đã đọc một số câu hỏi tương tự nên mới viết dài như vậy, mong bạn hết sức thông cảm! Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến!
    Một chuyến du hành thú vị không phải ở chỗ bạn đến nơi nào, mà là bạn có khả năng nhìn thấy gì.
  4. huynhtoan1980

huynhtoan1980 Thành viên mới

Các bạn nói thì hay lắm ,nhưng các bạn có bao giờ tự hỏi mình rằng mình đã từng làm chưa có bao giờ bạn giúp đỡ người nghèo chưa ,và bạn bạn có bao giờ tự hỏi giúp như vậy có đúnh hôn? mình lấy một ví dụ ,có mình có một người bạn đang ngồi uống cà phê ,có một bé gái lại mua vé số ,anh ta không mua và trả lời với mình rằng xã hội chúng ta bóc lột trẻ em nhiều quá,tao thì tao không mua vì như vậy tiếp tay cho bọn bóc lột .....
    bạn nghĩ như thế có đúng hôn ?
    Nhưng cũng có người cho rằng cứ mua vé số cho nó đi ,nó còn nhỏ mà tội ghê ,và số người này nhiều ,mình đã thử thống kê ba ngày liền ngồi quán cà phê ....
    Theo mình nghĩ giúp người thì ai cũng muốn giúp nhưng mà phải biết giúp bằng cách nào nữa cơ .......
    Các bạn có bao giờ nghĩ vậy chưa chắc là cũng nhiều phải hôn?
    Nhưng đừng có lấy lí do này lí do nọ để tự lừa dối mình đấy nhé

DVToan
  5. Nguoinuocngoai

Nguoinuocngoai Thành viên quen thuộc

Nhauyen, bạn có ý làm từ thiện không vậy? Tôi thật sự phải đặt ra câu hỏi đó cho bạn, bởi vì bạn đã đưa ra vấn đề mà giống như đang muốn tranh luận với chúng tôi vậy.
    Bạn hãy làm gì trước khi nói ra những lời này ở một nơi như thế này nhé bạn nhé, bởi vì ở đây, ai cũng đều đang dốc hết sức mình để làm chứ không phải là đặt ra câu hỏi như thế này đâu bạn ạ.
    Dù là làm được hay không thì chúng ta cũng đã và đang giúp xã hội sạch lên rồi, giúp cho một thế giới với nhiều tình yêu thương hơn bao giờ hết, bởi vì chúng ta là thế hệ trẻ, chúng ta không chỉ biết hỏi, mà còn biết trả lời câu hỏi nữa.
    Nhauyen hãy tham gia CLB Tháng Năm và làm việc hết mình nhé.
    Đồng cỏ rì rào bát ngát,
    Tim ta hát mãi một lời....
  6. Mustang296

Mustang296 Thành viên mới

Hế !!!

Làm tất cả những gì có thể để giúp đỡ mọi người xung quanh đi rồi bạn sẽ biết là bạn không suy nghĩ kĩ trước khi post bài vào đây.
    Đồng cỏ là nơi dừng chân ....
  7. huynhtoan1980

huynhtoan1980 Thành viên mới

Hế !!!
    Làm tất cả những gì có thể để giúp đỡ mọi người xung quanh đi rồi bạn sẽ biết là bạn không suy nghĩ kĩ trước khi post bài vào đây.
    Đồng cỏ là nơi dừng chân ....

nhung ban biet gi hon ?
    dong co se lam chung ta do chan neu khong mang giay do
    bye
    chuc ban mot ngay may man
    DVToan
  8. Linus

Linus Thành viên quen thuộc

Có quá nhiều câu hỏi như thế này, và sự nghi ngờ khiến chúng ta cảm thấy mệt mỏi phải không các thành viên CLB Tháng Năm???
    Các bạn hãy cùng cố gắng nhé. Việc giải thích này cũng là một cách để chúng ta có thêm bạn bè và thêm người giúp sức mà. Chắc không dễ gì một người hoàn toàn không tin vào hoạt động của chúng ta lại có thể post bài chất vấn chúng ta đúng không??? Họ sẽ giúp chúng ta và sẽ là những người hiện thực hoá những gì mà chúng ta mong muốn mà chưa làm được ngay. Họ là những con người thận trọng. Chúc họ có được những cái nhìn đúng đắn hơn về công tác xã hội và hoạt động của chúng ta.
    Tất cả vì sự tồn tại của TTVNOnline
  9. pomme

pomme Guest

To : nhauyen , huynhtoan1980 ,và ......
    Các bạn thân mến ,
    Quả thực đã có nhiều những câu hỏi hay những suy nghĩ tương tự như của 2 bạn và sẽ còn tiếp tục ! Điều đó là dễ hiểu và cũng hợp lý bởi lẽ đó là quan niệm riêng của mỗi người và đều đáng để chúng ta tôn trọng.
    Tôi vẫn còn nhớ những bài học về ĐẠO ĐỨC hồi còn bé . Những việc làm thật nhỏ bé thôi ( nói ra đây các bạn lại cưòi tôi )
    như dắt người già , em bé qua đường , tận tình chỉ đường giúp người khác, nhặt được của rơi trả lại người bị mất ........đến tận bây giờ tôi vẫn cảm thấy hết sức có ý nghĩa.
    Bởi , đó không chỉ đơn thuần là sự giúp đỡ , đó còn là thể hiên TÌNH CẢM GIỮA NGƯÒI VÀ NGƯÒI VỚI NHAU Điều đó mới thực sự đáng quý và làm ấm lòng người nhận được sự giúp đỡ !!
    Tôi tham gia câu lac bộ tháng Năm, dù biết sức mình còn bé nhỏ, cũng chỉ xin làm một nốt nhạc trầm để cùng hoà nhịp với bao nốt nhạc khác tạo nên một bài ca nho nhỏ , tươi vui giữa dòng đời trôi hối hả ; để cùng hoà ca , du dương những mảnh đời , những số phận còn có chút gì đó kém may mắn hơn ...Với tôi thế là đủ !!
    Các bạn thân mến ,
    Như các bạn đã biết , câu lạc bộ tháng Năm mới chỉ được thành lập chưa lâu. Trong thời kỳ đầu của clb , tuy có nhiều khó khăn nhưng clb cũng đã làm đưọc một số điều nhất định ở các trung tâm của trẻ em lang thang và trẻ em khuyết tật .Điều đó cũng đáng để động viên và khuyến khích , các bạn có thấy thế không !?
    Vây, mong các bạn hãy thử một lần tham gia vào hoạt động của clb tháng Năm , để có thể nghe thấy tiếng cười khúc khích , nhứng ánh mắt hồn nhiên , trong sáng , đầy tình yêu thương của các em dành cho chung ta. Khi đó bạn sẽ nhận ra một điều : có thể chúng ta nhỏ bé nhưng thực sự chúng ta không " lực bất tòng tâm "
    You get what you give !!
    Pomme
    Được pomme sửa chữa / chuyển vào 20/06/2002 ngày 00:59
  10. manooe

manooe Thành viên quen thuộc

Theo tôi thì mời các bạn hãy tham gia vào câu lạc bộ tháng năm