1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm gì khi thất vọng nhỉ?

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi greenline, 31/05/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. greenline

greenline Thành viên mới

Làm gì khi thất vọng nhỉ?

Vậy là xong! Bao cố gắng, tin tưởng và hy vọng,... Tất cả đã trôi tuột theo cơn mưa chiều nay. Nhìn mà không tin vào mắt mình. Tệ quá. Tệ hơn cả những dự đoán xấu nhất của mình. 45 ngày qua. 45 ngày trong cuộc đua với thời gian, đua với những khó khăn dồn dập nhiều khi tưởng muốn điên lên. Tiết kiệm từng mẩu thời gian, từng khoảnh khắc để tập trung.... Những ngày khó khăn đó tưởng sẽ qua đi và ta sẽ nhận được một kết quả xứng đáng. Vậy mà...
    Bây giờ biết làm gì đây nhỉ? Rượu ư? Đi chơi ư? Đập phá ư? Có giải quyết được gì đâu? Hết rượu, hết bạn bè là lại nhìn thấy cái tôi của mình. Có ai chạy trốn được bản thân mình đâu. Lại phải bắt đầu từ đầu. Một kế hoạch mới. Chờ đợi 1 năm mới. Thấy nản quá. Biết làm gì hôm nay và ngày mai đây nhỉ? Rảnh rỗi và chơi bời. Ôi... Ta vẫn không phải là kẻ may mắn.
    Tình cờ hôm nay ta mang lại cho người khác một niềm vui. Không ngờ niềm vui vừa đến thì nỗi buồn tiếp theo luôn. Thôi lấy niềm vui của người khác để an ủi mình vậy.
    Biết sao bây giờ?
  2. brown_eyes

brown_eyes Thành viên rất tích cực

Kiểm tra lại xem vì sao mình thất bại, lên kế hoạch cho một mục tiêu phấn đấu mới và trước khi bắt tay vào thực hiện thì nghỉ ngơi, xả hơi một chút, một chuyến đi xa với những người bạn thân thiết chẳng hạn, vứt mọi phiền muộn ra khỏi đầu.
    Hãy coi thất bại này là thử thách trên con đường đi tới thành công, cố lên Greenline
  3. angell

angell Thành viên mới

hì "có gì đâu mà buồn"! bác phải thấy là bác đã thu được rất nhiều kinh nghiệm từ cái thất bại đó chứ nhỉ?! ... chúc bác vui!
  4. vovo

vovo Thành viên mới

To greenline:
    Thất bại! Thất bại có phải là không anh hùng? Một người đàn ông nếu vì một hai lần thất bại mà đã vội nản lòng thì không đáng để nói. Giá trị của con người không chỉ ở lúc thành công, mà còn ở những khi thất bại nữa. Mỗi lần thành công, chưa chắc ta đã thấy hết được cái sai của mình nghiêm trọng đến đâu, và không ý thức hết được cái sai ấy. Nhưng thất bại cho ta được thấy tất cả, thấy những chỗ yếu đuối, kém cỏi, nhu nhược của chính mình, và những khi thất bại ấy, ta mới hiểu được giá trị của bạn bè, hiểu được trước kia mình đã đối xử với mọi người ra sao. Và cũng trong sự thất bại ấy, ta hiểu được ta đã làm được những gì, làm được đến đâu? Chỗ nào ta đã không vượt qua được chính mình để thành công? Vậy là thất bại chưa hẳn đã phải là xấu. Giá trị của con người cần có thời gian để kiểm chứng, cũng giống như ngựa chạy đường dài mới biết là ngựa hay. Một người đàn ông, nếu để vì một thất bại mà mất hết chí khí, thì có phải là đàn ông nữa không? Thomas Edison ( Vua phát minh của nhân loại ), để phát minh ra bóng đèn, bạn có biết ông ấy đã phải làm bao nhiêu thí nghiệm không? Hơn 12.000 thí nghiệm thất bại, vậy mà ông ấy không hề nản lòng. Có kiên trì thì mới có thành công, thất bại không là gì cả. Nếu ông ấy cũng như bạn, chắc nhân loại sẽ chẳng được chứng kiến một phát minh nào cả. Nếu bây giờ bạn dễ dàng thành công, sau này có bị vấp ngã, chắc sẽ còn ngã đau hơn bây giờ. Đến khi đó có khi bạn lại nuối tiếc giá như ngày trước mình đã gặp một vài thất bại rồi thì bây giờ mình cũng đã khác. Mỗi lần thất bại là một lần cuộc sống đã đặt ra trước mắt ta một câu hỏi, ta sẽ làm gì để vượt lên trên chính bản thân mình. Giá trị của con người lại nằm ở chỗ biết vượt lên chính mình! Vì thế nên mới có câu: Không bao giờ sai lầm, vấp ngã là rất đáng quý nhưng nếu có sai lầm, có vấp ngã mà biết đứng lên, biết sửa chữa lại còn đáng quý hơn.
    Câu cuối cùng: Bản lĩnh của đàn ông nằm ngay ở lúc anh ta thất bại!