1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm gì nếu lyrics khó hiểu

Chủ đề trong 'Nhạc Rock' bởi HeartCoreTourist, 06/08/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. HeartCoreTourist

HeartCoreTourist Thành viên tích cực

Chắc là có nhiều bạn cười tôi vì chủ đề này tôi chỉ cách tìm hiểu âm nhạc qua lyrics.

Đối với nhiều bạn thì lyrics là chuyện dễ ợt đâu có gì cần phải chỉ.

Tôi chỉ là cho một số ít bạn gặp khó khăn với đám lyrics lằng nhằng rắc rồi chẳng ra đâu vào đâu (đối với một bài hát hay một album). Đấy là một số bạn cho là vậy.

++++

Đầu tiên, nếu bạn cố truy tìm cặn kẽ xem một bài hát hay một album muốn nói điều gì thì đó cũng là một cách.

Nhưng hay hơn cả là ta không cần phải cố gắng gì cả, để lyrics tự nói điều nó muốn nói.

Điều quan trọng nhất đối với lyrics của một album (hay một ca khúc) là nó hợp với âm nhạc thành một thể thống nhất.

Toàn thể album nhạc là một khối thống nhất về nghệ thuật.

Vì thế nhiều khi bạn không hiểu một bài hát định nói gì. Nhưng nếu đặt nó trong khung cảnh cả album thì bạn sẽ thấy điều mà "cả album" nói mà nó là một thành phần không thể thiếu của cả album đó.

Đối với một ca khúc cũng vậy. Từng câu từng chữ là một phần nhỏ của cả hợp thể một ca khúc. Bạn nhiều khi không cắt nghĩa được một câu nào đó có nghĩa gì nhưng nếu bạn nghe xong cả bài hát lúc đó sẽ có nhiều thứ gợi mở cho bạn.