1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

làm gì với mật ong? giúp tôi với

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi tog, 30/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tog

tog Thành viên mới

làm gì với mật ong? giúp tôi với

chào các bạn!
    mình có 2 chai mật ong, mà không biết chế biến làm dược cái gì để ăn đây, ai biết chỉ cho mình với cám ơn nhiiều lắm
  2. chung_trinhquang

chung_trinhquang Thành viên mới

Bạn làm bánh chiên mật ong đi, món này ngon lắm:
    - Lấy bột chiên tôm, cho nước vào khuấy cho đều. Dùng lượng nước để làm ra bột sền sệt, không loãng quá.
    - Cho thêm mật ong vào bột. Nhiều hay ít tuỳ theo độ ngọt bạn muốn ăn. (nếu muốn làm bánh mặn thì cho ít mật ong hơn, và cho thêm 1 chút muối).
    - Bắc chảo lên bếp, cho bơ vào chảo. Khi bơ sôi thì đổ bột vào, gạt ra thành bánh tròn dày khoảng 0,5cm.
    - Để lửa vừa, khi bánh đã vàng thì lật qua mặt bên kia, cho thêm 1 ít bơ nữa nếu chảo bị khô.
    - Lấy ra ăn nóng. Đặc biệt ngon vào mùa lạnh.
    Mật ong có thể làm nhiều món khác. Có thể dùng mật ong thay đường khi uống sữa, nước trái cây... Thời gian này đang trở mùa nên dễ bị viêm họng. Bạn có thể lấy mật ong ngâm quất (tắc). Dùng quất chín vàng, rửa sạch ngâm vào mật ong trong bình và đậy kín nắp. Có thể để lâu vài tháng.
    Dùng quất ngâm mật ong có thể chữa viêm họng, tiêu đờm rất tốt. Tốt nhất là cái vỏ quất. Có thể pha nước ấm, hoặc lấy quất với mật ong đã ngâm cho vào 1 cái chén, hấp trong nồi cơm. Sau đó lấy ra ăn hoặc uống.
  3. tieu_co_nuong_new

tieu_co_nuong_new Thành viên rất tích cực

Em thấy rằng khi xào thịt gà cho thêm một ít mật ong vào thì trông miếng thịt sẽ chín vàng hơn, khi ăn ngọt và thơm hơn Nhưng giờ thì thịt gà đã .... tóc gió thôi bay rồi Tiếc nhỉ? Hihi.
    Hihi, em biết 1 cách làm kem mật ong rất ngon... bày cho anh nhé:
    Thành phần:
    1 cốc kem chua (cái này anh có thể mua ở kem NZ Lý Thường Kiệt)
    1 cốc sữa chua
    1/2 cốc mật ong
    1/2 thìa cà phê vani

Hướng dẫn:
    Trộn tất cả các thứ trên rồi nhét vào tủ lạnh, sau đó thì chỉ việc măm măm
    Còn nhiều món nữa,nhg thôi, em để dành lần sau vậy
  4. Noa

Noa Thành viên mới

tớ thì ko thích ăn mật ong (nhất là nấu đồ ăn mặn), tớ chỉ dùng để đắp mặt thôi... mà ấy yên tâm nhé, mật ong chả hỏng bao giờ (trong điều kiện thông thường ý)
  5. Leilani

Leilani Thành viên quen thuộc

Mình thấy bạn có thê? la?m sữa chua mật ong. Sữa chua bạn nên làm bằng sữa tươi ko đường, sau đó ăn kèm với mật ong. Món na?y ăn thanh, ko ngấy, lại thơm nưfa. Nói the?m chết mất
  6. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Bác mua bánh mì về tấm qua một lớp mật ong rùi đem rán ăn cũng ngon lắm.
    Mật ong hình như hơi nóng hay sao đấy,bác cẩn thận.
  7. silver_place

silver_place Thành viên rất tích cực

Chời ơi hic hic mật ong rất cần thiết cho nhiều món ăn và trong một số phương thức làm đẹp tự nhiên cho phụ nữ ( cái này tớ chỉ biết thôi chứ chưa bao giờ làm ) không thiếu gì cách để sử dụng chúng cả hi hi chỉ sợ lúc đó thì lại không muốn làm nữa vì ngại. Ví dụ mỗi tối trước khi đi ngủ bạn pha một ly sữa nóng với mật ong uống rất tốt cho sức khoẻ và có một giấc ngủ sâu..à mà nhớ uống trước một tiếng trước khi ngủ nhá..đừng có uống xong rồi ngủ luôn. Đánh răng nữa kô thì bị sâu răng chúc may mắn
  8. tieu_co_nuong_new

tieu_co_nuong_new Thành viên rất tích cực

Cái này nướng thì sẽ ngon hơn chị ạ Có thể nướng bằng microwave cũng được nếu kô có lò nướng
    Có 1 cách để làm đẹp với mật ong đó là bôi lên môi (như kiểu đánh son ý ạ) trước khi đi ngủ, sáng ngủ dậy môi sẽ rất đẹp Em cũng không biết là nó đẹp như thế nào nữa hihi.
    Còn 1 cách để làm facial toner đó là trộn 1 thìa súp mật ong với 1 quả táo đã được xay nhuyễn, đắp lên mặt trong 15'' rồi rửa = nước lạnh.
    Chú ý: Không nên cho trẻ con dưới 1 tuổi ăn mật ong. Trong mật ong có chứa Clostridium botulinum có thể gây ra ngộ độc với các em bé.
  9. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Cho tớ hỏi ké chút,dạo này môi tớ nẻ quá.Như bạn gì nói ở trên bôi mật ong có tác dụng không vậy.
  10. Trang_NEU_new

Trang_NEU_new Thành viên quen thuộc

Mật ong rất tốt cho đường ruột và dạ dày, nhưng riêng tớ ăn mật ong vào là đau bụng
    Mật ong ngọt quá nên chế biến đồ ăn cũng khó. Nhà tớ mỗi năm lại được cung cấp thêm một vài lít mật ong mà toàn dùng để làm món gà rán, thỉnh thoảng hấp chanh/quất cho cháu bé, ngoài ra chẳng biết để làm gì khác nữa.