1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm mỳ Ý thế nào cho ngon, các bác chỉ tôi với

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi tungnhim, 26/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lucky_meo

Lucky_meo Thành viên mới

chào các bạn,
    Mình thì thích lọai nui tên là Angel Hair nhỏ sợi hơn Spaghetti nhiều (giống mì Canada hay Mì Hongkong) . bạn Meomuop khéo và nấu ăn giỏi thật đấy . Vote bạn 5 sao nhá
    Sauce thì có thể lấy 1 hộp Clam Chowder bỏ vào là xong . Mì nui bên này họ có instructions chỉ dẫn kỹ càng - ví dụ nấu 4 phút là cứ 4 phút lấy ra ăn sẽ rất ngon .
    1 cách nấu sauce nữa là dùng thịt hamburger xào sơ với tỏi , hành , chắt bớt mỡ (eo ơi !!!) rồi cho 1 lọ Ragu vào là xong !
  2. nikiesun

nikiesun Thành viên mới

Chưa chuẩn lắm. tôi xin góp vài ý như sau:
    1. Chọn mì - Các bạn chọn mì theo sở thích nhé, thường thì mì tròn trộn với các món sốt ướt, mì dzẹp trộn với các món khô
    2. Luộc mì - đây là công đoạn khó nhất (các bạn hãy đọc hướng dẫn trên bao bì. Thường thì thời gian luộc sẽ từ 9 đến 14 phút). Đổ nước lạnh vào xoong theo lượng vừa đủ (khoảng 1,5 lít cho 250gam mì). bỏ một ít muối, một ít dầu oliu rồi đun sôi nước lên, sau đó bỏ mì vào. thi thoảng đảo đều (nhớ không đậy vung nhé). có thể luộc bằng thời gian như hướng dẫn trên bao bì. nhưng tôi thì thường hay ăn thử hoặc lấy ra một đoạn lấy tay miết mạnh..khi nào không còn màu trắng là được.
    Sau khi mì chín vừa thì đổ ra cái rổ cho khô nước.
    3. Trộn mì - Có món thì mang ngay ra đĩa để trộn với sốt, có món thì cho bơ đánh kỹ với lòng đỏ trứng gà rồi trộn lên khi mì còn nóng...
    Còn lại các công đoạn sau thì tùy theo khẩu vị của từng người.
    Chào thân ái
  3. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Ui bạn Mèo may mắn nhầm rùi, tớ chỉ tìm được cái link đó thôi, tớ chưa nấu được món Mì Ý này ngon đâu
    Nhưng các bạn muốn làm ngon thì nhớ cà chua phải bỏ vỏ và vắt sạch hạt đi, trộn với cà chua hộp nữa.
    Tớ nghe nói ăn Mì Ý không bị péo ạ
  4. camdovitinh

camdovitinh Thành viên mới

Nui - mì ống to, ứ phải Nu