1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

làm sao cho cháu có lòng nhân ái, biết chia sẻ với mọi người

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi deeppurple, 20/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. deeppurple

deeppurple Thành viên mới

làm sao cho cháu có lòng nhân ái, biết chia sẻ với mọi người

Sau khi đọc bài này tôi thấy bàng hoàng, lo lắng cho thế hệ mai sau, con cháu của chung ta. Đứa cháu ở nhà mới hơn 5 tuổi nhưng rất ngỗ nghịch và ích kỉ, muốn gì là phải có cho bằng được, nếu không nó sẽ giãy nãy nằm ăn vạ. Có lần cháu tôi còn đánh cả đứa bé hàng xóm chỉ vì dám đụng vào đồ chơi của nó.
    Vì là đứa cháu trai duy nhất trong nhà, bố mẹ tôi rất yêu thương chiều chuộng cháu. Anh chị thì bận rộn suốt ngày với công việc nên chỉ có thời gian với cháu vào buổi tối.
    Tôi không biết cháu mình lớn lên sẽ như thế nào, làm sao để dạy cho cháu biết chia sẻ và biết nghỉ cho người khác hơn???
    Mình rất mong nhận được sự chia sẻ, góp ý của mọi người!
  2. deeppurple

3. tixtu

tixtu Thành viên mới

Cách dạy hiệu quả nhất là bằng hành động. Trẻ con thường rất hay để ý quan sát và bắt chước người lớn, và cha mẹ thường là những người có ảnh hưởng lớn nhất tới con, nên chỉ cần cha mẹ làm tấm gương sống thì tự khắc đứa trẻ sẽ chịu ảnh hưởng của cách sống đó. Vấn đề mấu chốt là ở chỗ nếu bản thân cha mẹ dạy trẻ nhiều thứ (ví dụ như nên chia sẻ và biết nghĩ cho ng khác, nên thế nọ thế kia blah blah) mà chính họ cũng được dạy từ cha mẹ họ, xã hội, ... mà ko làm được như mình nói thì đứa trẻ sẽ nghi ngờ chính những gì mà cha mẹ chúng dạy dỗ.
    Vì vậy muốn dạy trẻ con những điều tích cực thì mình phải là người làm được điều đó trước, làm được rồi thì chắc chắn từ trường tích cực đó của mình sẽ rung động được tới đứa trẻ, ko nhiều thì ít :-p
  4. 0stsee

0stsee Thành viên mới

Mẹ em nói là cách dạy trẻ con hay nhất là dạy bằng truyện cổ tích.Đọc những câu chuyện cổ tích trẻ con sẽ thấy hứng thú,hiếu kì,và truyện cổ tích sẽ làm con ng ta có lòng nhân ái hơn.
    Thêm nữa là học đàn,học đàn hoặc nghệ thuật cũng sẽ làm con ng bớt tính nóng nảy và sẽ bình tĩnh hơn.
    Chúc gia đình nhà mình luôn hạnh phúc,Trẻ em hôm nay thế giới ngày mai mà.
  5. rinvic

rinvic Thành viên mới

Đọc truyện cổ tích cũng phải chọn lọc nữa cơ, truyện VN cũng nhiều cái kì cục, vd như Trạng Quỳnh thì toàn lừa thầy phản chúa, còn Tấm Cám thì toàn độc ác và trả thù không thương tiếc
  6. 0stsee

0stsee Thành viên mới

Điều này em hoàn toàn ủng hộ.Hồi bé em thích chuyện Tích Chu.
  7. LesvalsesdeVienne

LesvalsesdeVienne Thành viên mới

Đây là bằng chứng cho cách dạy: lối sống thực tiễn nhất từ cha mẹ hay những người tiếp xúc con nhiều nhất.
    Còn cách dạy như thế nào:
    - Cung phụng con ít thôi.
    - Dạy cho trẻ biết chia sẻ.
    - Để con ở môi trường sống chất lượng.
    - Chọn lớp, chọn thầy cho con.
    ...
  8. deeppurple

vậy mình phải kể chuyện cho cháu nghe à? không biết truyện gì thích hợp trong trường hợp này hả bạn, bạn có truyện nào hay share cho mình đi. Mà kể không biết nó có nghe không nữa!
  9. deeppurple

Môi trường sống cũng rất ảnh hưởng đến sự phát triển tâm lý của trẻ, nên gia đình mình là môi trường rất tốt rồi đó bạn. Nhưng vẫn không biết làm sao?
  10. greenapple87

greenapple87 Thành viên mới

mình cũng có cùng ý kiến như bạn này. trẻ sẽ hướng tốt hay xấu là tuỳ thuộc vào môi trường xung quanh trẻ mà nhất là cha me cuả bé. dù bận rộn đến đâu cũng nên dành time cho bé. t. xúc với pé thường xuyên thì mơí có thể daỵ cho pé cách thông cảm được chớ. ví dụ như thấy pé ko cho bạn mượn đồ chơi thì phải daỵ pé là con không nên như thế , mình có đồ chơi đẹp thì phaỉ chia sẻ vơí bạn bè rôì mai mốt bạn có đồ chơi đẹp thì cũng sẽ cho mình chơi chung laị. Mình cũng mong là gia đình haỹ dành thời gian nhiều cho pé hơn nha. chúc cho các pé cuả các pà mẹ sẽ trưởng thành tốt