1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để cắt được 1 cái chai thủy tinh các bác nhỉ?

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi kimchammong, 27/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kimchammong

kimchammong Thành viên mới

Làm sao để cắt được 1 cái chai thủy tinh các bác nhỉ?

Em nhớ ngày xưa đọc trong cuốn Vật lý giải trí gì gì đó nó có dạy muốn cắt 1 chai thủy tinh cho thật bằng, đẹp thì dùng dây mai xo của bếp điện duỗi thẳng ra, quấn quanh cái chai. Sau đó dí điện 1 phát là xong. Nhưng lâu rồi không nhớ chính xác mà lại cũng chưa làm bao giờ chỉ sợ nổ điện nhà mình mất thôi.

Các bác tư vấn cho em phát. Cách nào đơn giản mà ở nhà mình cũng làm được ý. Ngoài ra chỉ cho em thêm nếu kích cỡ cái chai to nhỏ, dầy mỏng khác nhau thì có phải chú ý gì không?

Em đã định dùng cưa sắt để cưa nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy ko ổn. Bác nào có quan tâm chung thì up bài này dùm em cho đến khi có trả lời ngon lành thì thôi các bác nhé.

P/S: Ngoài ra nếu bác nào mà biết chỗ cắt dịch vụ giá hạt dẻ 1 tí thì mách em với. Em sợ điện giật hoặc đứt tay lắm. (Hic xin cho cái rá luôn ạ)

Thân!
  2. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Cách này tôi chưa làm nhưng từ thời quê tôi chưa có điện lưới, nhân dân vẫn dùng để làm đèn dầu từ chai.
    Bạn lấy một đoạn dây phanh xe đạp đủ dài, buộc vào đầu 2 cái que vừa tầm để làm tay cầm. Quấn dây phanh quanh chai chỗ cần cắt. Kéo dây qua lại làm nóng chai, sau 1 thời gian (khoảng 5 - 10 phút) chai sẽ đứt.
    Thử làm xem nha!
  3. binh000

binh000 Thành viên mới

Làm như vầy:
    đổ nuớc vào chai cho đến chỗ muốn cắt.
    Láy 1 sợi dây kẽm, quấn vải bên ngoài, tẩm dầu , cột bên ngoài chai ngay mép nuớc (trên một chút, chừng 1/10 ly)
    Đốt sợi dây kẽm tẩm dầu ( tự nó sẽ vỡ theo đuờng dây kẽm cột ) .Nếu đợi lâu nó không chịu nứt thì lấy nuớc lạnh tạt vô.
    Làm xong 1 chầu kem cho cả Box nhé
  4. kimchammong

1 cách. Thanks bác. Nhưng có vẻ e ko khéo tay lắm. Em sợ làm nó bị hỏng (đường cắt méo mó không đẹp).
    Ban nãy ngồi với 1 bác, bác ý bảo uốn nan hoa xe đẹp sao cho giống với các lọ của mình nhất rồi hơ nóng. Sau đó quấn vào chai sẽ đứt. Híc cách này cũng cần nhanh & khéo 1 tí. Bác nào có cách nào để cho đưa vừa vụng vừa hậu đậu như em làm không?
  5. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

1 cách. Thanks bác. Nhưng có vẻ e ko khéo tay lắm. Em sợ làm nó bị hỏng (đường cắt méo mó không đẹp).
    Ban nãy ngồi với 1 bác, bác ý bảo uốn nan hoa xe đẹp sao cho giống với các lọ của mình nhất rồi hơ nóng. Sau đó quấn vào chai sẽ đứt. Híc cách này cũng cần nhanh & khéo 1 tí. Bác nào có cách nào để cho đưa vừa vụng vừa hậu đậu như em làm không?
    [/quote]
    Hơ hơ
    Thế thì chỉ còn cách làm thật nhiều lần cho tay nó khéo lên thôi!
    Nếu làm theo cách của tôi, bạn cũng cần dội nước khi chai đã nóng. Nếu xấu quá có thể mài trên nền Ximăng để vết cắt mịn hơn.
  6. trangparkan

trangparkan Thành viên mới

Ngày xưa em thấy họ cắt cái chai rượu 65 làm chụp đèn bằng cách : uốn cong que sắt ở một đầu tao thành vòng tròn vừa với chỗ cần cắt , đầu kia là cán cầm ( trông như cái kính lúp ấy ) . Nung nóng đỏ vòng tròn rồi chụp vào chai , không biết có phải bẻ chai không , đấy vậy là xong , còn muốn đẹp chắc là ngồi mài cho nó đẹp .
  7. kimchammong

Thanks các bác. Em sẽ lôi 1 cái chai ra thử trước. Sau đó sẽ lên đây báo cáo thành tích cùng các bác.
    Thân!
  8. KTY

KTY Thành viên mới

Nếu có mài rũa thuỷ tinh thì nhớ đổ nước vào làm nhé. Làm khô sau ung thư phổi đấy.
  9. star_of_sky

star_of_sky Thành viên mới

đang buồn à gàp bài của các bác box tôi lại thắy vuivui và rất thú vị lần đầu tiên tôi nghe
    đúng là rất hay
    nếu chú kia muốn cắt mà đẹp đẽ nhất mà không cần yêu cầu khéo tay hoặc nguy hiểm thì tôi bày cho một cách
    đó là dùng axit folic HF ĐÓ
    acít nà rất yếu nhưng có một tính chất rất đặc bịt là có thể hoà tan thuỷ tinh mà không axit nào có cả
    nói như vậy chắc bác cũng đã hỉu rùi chứ
    bác dùng nó còn có thể khắc lên thuỷ tinh chữ
    và tặng cho em yêu nữa chứ
    quá tuyệt phải không
    các bác cũng có thể làm quà sinh nhật tặng bạn gái nữa.
    làm và cho tui xin bản quyền sáng chế nha
  10. star_of_sky

star_of_sky Thành viên mới

tiện thể ghi một bài thơ lên thuỷ tinh, một trái tim và một chữ [hl] i love you [/hl]