1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để cắt được 1 cái chai thủy tinh các bác nhỉ?

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi kimchammong, 27/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kimchammong

kimchammong Thành viên mới

Bác ơi axit folic mua ở đâu bác?
    Thân!
  2. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Bác đừng ăn gian thế, Cái vụ HF hoà tan thuỷ tinh thì học nhiều lắm rồi, lớp 10 đấy. Bác xin bằng sáng chế cắt chai thì được. Tuy nhiên để cắt được chai thì nên dùng sáp, đổ đầy chai và bọc thêm 1 lớp bên ngoài. Lấy dao vạch ra một đường vòng quanh chai ở chỗ vết cắt, và vẽ thêm cái gì lên đó thì vẽ. Làm xong ngâm chai vào dd HF, chú ý theo dõi thời gian phản ứng. Khi acid ăn hết thuỷ tinh thì mang ra moi hết sáp trong lòng chai ra.
    Chúc bạn kimchammong làm thành công! Bạn không nói nơi ở làm sao anh em chỉ chỗ cho bạn mua HF được?
  3. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ặ cỏt cĂi chai mà câng có lỏm phặặĂng phĂp nhỏằ?, tỏằô trặỏằ>c tỏằ>i giỏằ chỏÊ biỏt gơ cỏÊ . Đúng là 'i hỏằc nhiỏằu thỏĐy thơ chỏằ? có tỏằô giỏằi trỏằY lên.
  4. kimchammong

kimchammong Thành viên mới

Bác ơi em ở Hà Nội. Nếu các bác rảnh em mời các bác đi uống cafe? Call: 0912.397425 anh em giao lưu.
  5. noandyes

noandyes Thành viên mới

Ối zồi ôi , các cụ ôi
    Cho tớ hỏi cụ nào đó bảo Acid folic ăn mòn được thủy tinh , bớ cụ vậy em đựng acid folic bằng cái gì đây ? Chẳng lẽ đựng trong lon sắt ? Hộp giấy ?
    Đọc cái này tự dưng nhớ đến câu chuyện của Edinson .
  6. dangiaothong

Kính thưa anh, HF là acid flohiđric chứ không phải acid folic anh ạ! Anh sao trời gì đó nhầm, nhưng có viết đúng công thức.
    Acid HF hoà tan được SiO2, đây là thành phần chính của thuỷ tinh, sứ, đất đá... Cho nên cái mà anh không biết thì nên im lặng, hoặc có nói thì cũng không nên kêu to lên thế./
    Anh muốn đựng dd HF bằng gì thì đựng, tôi gợi ý là bằng chất dẻo hoặc bình bằng đồng, bằng bạc gì đó cũng được.
    Anh nên về học thêm rồi nghe chuyện Edixon nhé!
  7. KGB06

KGB06 Thành viên mới

Các bé không nắm vững hoá thì đừng nói bậy nha, HF: axít phờ lo hy đric (fluorhydric acid), không phải folic !!!
    Mà những người không có chuyên môn thì đừng có dùng acid HF (đừng có xui dại con nhà người ta). Acid HF cực độc, nếu không có phương pháp an toàn thì đừng dây dưa đến nó!!!
  8. dangiaothong

Cảm ơn lời khuyên của bác, nhiễm độc flo hình như răng nổ lốp bốp phải khôg ạ?
  9. NguyenXY

NguyenXY Thành viên mới

10. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ối lại cãi nhau
    Có cách này khỏi cần hóa chất hay điện đóm chi cả, cực kỳ an toàn: Kiếm cái cưa sắt rồi ngồi kéo, tập thể dục tay luôn, tiện đôi đường nhé. Thích hình dạng cầu kỳ thì kiếm cái cưa lọng. Cưa xong thì lấy đá mài hoặc cái giũa làm cho mịn màng lại.